Tâm lý bà mẹ sau sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi hội quán 1234, 2/10/2009.

Tags:
  1. hội quán 1234

hội quán 1234 Thành viên tập sự

Chào các bạn!
    Tâm lý của bà mẹ sau khi sinh xong là gì vậy ? họ cần gì và có nhu cầu gì cho bé của mình? Bạn nào biết chỉ cho mình với.
    Cảm ơn nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hội quán 1234
    Đang tải...

2. tomatoes

tomatoes Thành viên tập sự

Tại sao bạn bị chứng sợ hãi sau khi sinh?

Sự thay đổi choáng ngợp
    Bạn vừa mới sinh con, đó rõ ràng là một thử thách thực sự đối với cơ thể, vì thế bạn mệt mỏi cũng là điều dễ hiểu.

Tương tự, cơ thể bạn vừa phải trải qua nhiều thay đổi về hormone. Các hormone nhằm duy trì thai nhi giảm nhanh ngay sau khi sinh, và bạn bắt đầu tiết sữa vào ngày thứ ba hoặc thứ tư.

Về tâm lý, việc làm mẹ cũng không dễ dàng. Trong vòng vài tiếng đồng hồ, cả thế giới của bạn thay đổi. Một số phụ nữ không thấy có gì nghiêm trọng, và họ cảm thấy “là mẹ” ngay khi họ nhìn thấy con. Nhưng với một số khác, điều này cần có thời gian.

Nếu em bé là con đầu của bạn, bạn sẽ phải đối diện với sự thật rằng bây giờ mình đã là mẹ, chịu trách nhiệm mang một sinh linh đến với thế giới và phải nuôi dưỡng đứa con của mình.

Nếu bạn đã là mẹ, hội chứng này cũng có thể tác động mạnh tới bạn bởi vì bạn có một gia đình lớn hơn để chăm sóc.

Một số phản ứng không mong đợi
    Chảy nước mắt không kiềm chế được, mệt mỏi cực độ, cảm giác bạn sẽ không bao giờ vượt qua được tình trạng đó, những ý tưởng kỳ lạ thoảng qua đầu, và mọi thứ hoàn toàn vượt ra khỏi giới hạn…

Cảm giác buồn bã có thể xảy đến bất cứ lúc nào, ngày cả khi bạn đang xoay sở với một số việc đơn giản như mặc quần áo cho con chẳng hạn.

Bạn cũng sẽ phải chịu đựng những cảm giác tội lỗi vì không thấy hạnh phúc khi bạn có mọi lý do để vỡ òa trong vui sướng, và không nghi ngờ gì rằng bạn sẽ nghe thấy điều đó từ những người xung quanh, và điều này cũng sẽ không giúp gì thêm cho bạn.

3. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Tâm lý cô đơn, hết được chồng nâng niu như hồi xưa, vì chồng chuyển sang nâng niu baby rồi .

Cảm thấy bất lực vì sức khỏe yếu, hay than vãn. Người chồng nên động viên về sức khỏe cho vợ .

4. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Kinh nghiệm bản thân em thôi , chứ không phải ai cũng có tâm lý như ai ạ .Em sau khi sinh xong thì chưa thấy gì , nhưng sau 1 tháng cảm thấy "xì trét " kinh khủng , chồng thì lúc nào cũng chỉ con với con thôi ( hic vừa mới cách đó 1 tháng thì lúc nào cũng nhất vợ ) , con thì quấy đêm , cả đêm bắt đi dong => mệt mỏi , cáu gắt , hay giận dỗi vớ vẩn .Cả ngày chỉ ở nhà với con , quanh quẩn mấy bức tường trong khi bạn bè đang tung tẩy buôn dưa lê nơi công sở => ức chế . Nói chung là 5 tháng ở nhà trông con cảm giác kinh khủng và mệt mỏi ( mặc dù nhìn thấy con thì đac đành là hạnh phúc rồi ạ ) .Giờ con em đc 15 tháng , đi làm lại đc 1 năm nay rồi thấy đời lại vui phơi phới ạ :D

5. chitchutchit

chitchutchit Thành viên đạt chuẩn

oánh dấu cho anh xã đọc để còn thông cảm với vợ...

6. mattroicuame09

mattroicuame09 Thành viên sắp chính thức

Tớ xì trét vì ít sữa, còn lại ổn

7. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

đau => đau vì tắc sữa => stress vì con hay khóc đêm => nói chung là khủng hoảng

8. sua.haichin

sua.haichin Thành viên tập sự

Nói chung là vui buồn lẫn lộn, tốt nhất là bạn phải luôn có người bên cạnh mình, hoặc chồng, hoặc bà ngoại, o thì sẽ buồn đến chết. Ban ngày thì buồn vì chẳng có ai nói chuyện ( con hay ngủ ngày ) ,ban đêm thì o ngủ được, mệt mỏi, con khóc, bắt bế, rùi đái ỉa, tức sữa...có người bên cạnh là tốt nhất đấy. Cố gắng các mẹ nhá. Đừng tủi thân..

9. tenperfume

tenperfume Bắt đầu tích cực

nghe ghê wa trời . :smile: Khủng hoảng lắm ah

10. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

CŨng khó nói, nhưng mình có cảm giác buồn ghê ghớm, cáu bẳn và thấy sao mà khổ thế. Hâm thế đấy.

11. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

nhất là đẻ đứa đầu, con ngoan ko sao, con hay khóc đêm sao thấy xì trét thế, nhất là con trớ cứ cuống cả lên, chắc đứa thứ 2 kinh nghiệm rồi thì đỡ hơn

12. ha hoa

ha hoa Guest

mình cũng bị stress vì OX thất nghiệp, chỉ lo hok có xiền nuôi con, đến khi ông ấy đi là lại ổn áp ngon lành

13. khaly1984

khaly1984 Thành viên chính thức

Mình thì buồn vì chồng mình trách mình sao ko nấu nước ấm cho ổng tắm khi ổng tăng ca về. Mình sinh mấy ai nấu nước cho mình tắm hichic, khi sinh ko có mẹ mình bên cạnh là 1 thiệt thòi rất lớn, rất lớn...

14. mecunxinh-cunyeu

mecunxinh-cunyeu Thành viên chính thức

Em thì mệt mỏi vì con khóc con quấy, chả đc ox đỡ đần nên đâm ra khủng hoảng, hay nghĩ ngợi linh tinh chỉ vì 1 vài câu nói hay sự việc vu vơ... Nói chung là tinh thần ko ổn định lúc vui lúc buồn...

15. Mẹ Hiền Minh

Mẹ Hiền Minh Thành viên rất tích cực

Mình sinh bé đầu về nhà mẹ đẻ, chồng tung tăng một mình trên thành phố như chưa bị ràng buộc, đang tuổi ham chơi chả mấy khi gọi điện hỏi thăm vợ con, nghĩ buồn quá, đôi lúc còn có ý định tự tử. Đúng là hâm tỷ độ.

16. Tú Quyên 80

Tú Quyên 80 SÀN GỖ CHẤT LƯỢNG CAO

y chang tâm lý của mình, hihihi, tháng 5 đi làm rồi, hy vọng cũng vui trở lại

17. me Doan bo Tuan

me Doan bo Tuan DASHA.VN

Làm cách nào vượt qua cái tâm lý buồn bã ở nhà sau khi sinh nhỉ? Thấy cuộc sống cứ bí làm sao! Mặc dù rất yêu con, nhưng ngày nào cũng ngồi ôm con, ko đi đâu ra khỏi nhà....huhu

18. phonglandt

phonglandt Thành viên tập sự

nghe xong chắc không dám sanh thêm 1 đứa nửa, sao toàn là gì đâu không .biết trước chắc khỏi cho vợ có con luôn wá.

19. In_con

In_con Bắt đầu nổi tiếng

-1 tháng đấu mới sinh đc mọi người quan tâm, giúp đỡ + con ngoan...vui -hp vì lần đầu đc làm mẹ
    -sang tháng thứ 2 -3 con hay quấy khóc, thức đêm, chồng mải chơi đtử ít ngó nghiêng 2 mẹ con...buồn ơi là buồn
    -tháng thứ 4 con ngoan, ăn ngủ giờ giấc thế là đủ (những thứ khác chả thèm quan tâm cho nó mệt người )

20. pinkypiggy

pinkypiggy Thành viên chính thức

ở nhà chồng là xì trét nhất quả đất , hxhx , còn cái gì cũng vượt qua được hết , đấy là tâm lý của em :D. chả đâu bằng ở với mẹ mình, được mẹ mình chăm sóc