Kinh nghiệm: Kinh nghiệm sinh mổ

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi nvananh87, 11/7/2012.

1. nvananh87

nvananh87 Thành viên tập sự

Mình vừa sinh mổ về, tranh thủ thời gian lên đây trao đổi tí kinh nghiệm khi sinh mổ ở Viện phụ sản HN :D. Chứ lâu lắm rồi không được cập nhật internet, sắp thành người rừng rồi! hic.
    Mình thai ngược nên bắt buộc phải sinh mổ, hồi tháng thứ 7 thì em bé quay đầu xuống, xong từ tháng thứ 8 trở đi thì bé cứ chễm chệ ở trên, không chịu quay đầu xuống (với cả chắc tại em bé to rồi, khó xoay nữa), đi khám nhà bác sỹ Đính thì bác sỹ bảo phải mổ thôi. Mổ trước ngày dự sinh khoảng 3 ngày, cũng được 40 tuần đấy, em bé được 3.5kg.
    Trước khi vào viện, mình tham khảo khá nhiều thông tin về việc sinh mổ trên mạng, có người bảo khi vào sẽ phải cởi hết quần áo ra (nghĩ tới đã thấy ngại), may quá không phải cởi hết, hì. Xong bác sỹ cho tiêm thuốc tê, khoảng mấy phút sau thì mình không còn cảm giác gì ở phần dưới nữa, bắt tay vào mổ! Toàn bộ thời gian mổ chỉ mất khoảng 30 phút thôi, nhưng mà chưa được ôm con ngay mà chị y tá sẽ cho mình nhìn con một lát và mang em bé đi lau rửa. Rồi mình được khâu, bác sỹ dùng chỉ cắt cho đảm bảo. Chẳng đau tí gì cả nhưng mà vẫn cảm nhận được các bác sỹ đang làm gì mình :(, cũng hơi sợ!
    Xong đâu đấy thì được đưa vào phòng hậu phẫu nghỉ ngơi, vẫn chưa được gặp con, mấy tiếng sau mới được ôm con đấy. Yêu lắm cơ! Mà em bé nhìn khác lắm so với khi siêu âm màu.
    Nói về vết mổ thì các mẹ nào chuẩn bị sinh mổ yên tâm nhé, vết mổ chỉ bé như sợi chỉ thôi, mình có học hỏi kinh nghiệm của một mẹ trên mạng là rang muối rồi chườm vào vết mổ để mau lành và nhanh co dạ con, công nhận hiệu quả lắm! Mà đau sau khi mổ thì cũng không kinh khủng lắm, vẫn chịu được :D. Bác sỹ bảo nếu đau không chịu nổi thì mới uống thuốc giảm đau, còn nếu vẫn chịu được thì cố chịu vì uống thuốc giảm đau sẽ không tốt, nên mình cố chịu đấy! Siêu chưa!
    Sinh con là chuyện hệ trọng trong đời phụ nữ chúng mình, giây phút được nhìn thấy con yêu lần đầu là hạnh phúc nhất! Chỉ muốn khóc thôi, hì. Các mẹ dưỡng thai cho tốt, ăn uống khỏe để con yêu khỏe nhé, lấy sức sinh con!
    Chúc các mẹ sinh con an toàn và mẹ tròn con vuông nha!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nvananh87
    Đang tải...

2. ocbuu

ocbuu Thành viên nổi tiếng

Ðề: Kinh nghiệm sinh mổ

ui mẹ này siêu thật, y như mình ngày trc, cảm giác đau bjo cũng ko nhớ rồi nên cũng chuẩn bị tập hai, chỉ boăn khoăn 1 điểu là nếu mổ đẻ thì mổ đc mấy lần, có phải chỉ 2 lần thôi ko? có mẹ nào có kinh nghiệm chuyện này ko
    mà em nghe noi, nếu mẹ nào mổ đẻ thì lần 2 sẽ bị cắt dạ con, nên ko thể sinh lần 3 thì phải, haiza........

3. thuydung138

thuydung138 Bắt đầu nổi tiếng

Hihi, không phải là bị cắt dạ con đâu. Mà do đã mổ hai lần rồi, nếu mang thai lần ba nữa thì vết mổ cũ của hai lần trước đàn hồi không tốt nữa, gây nguy hiểm khi thai phát triển to ra!

chicbongsusi thích bài này.
  4. Ena.nguyen92

Ena.nguyen92 Ena

E cũg đẻ mổ nè c. E sợ nhất kái khoản bị tiêm vào cột sốg ý. Bị chọc vào 3lần. 2lần đầu tại e đau nên cứ gồg thế là k đc... Lại fải lần thứ3 mới ok... Hú hú hoảg hồn :-ss... Xog xuôi đưa đc e bé ra khỏi bụg r. Lúc y tá bế con đi tắm,chồg e đứg ngoài thấy y tá bế con ra lon ton chạy theo nhòm :D.. Biết e k cầm đt r lại còn nhắn tin cko e kêu đag khóc vì vui...(cái này sau này e mới đọc) :D... Về fòg hậu fẫu thì e bị nôn.... Hix. K bít có mẹ nào bị zốg e k? mổ ckiều tkì đêm e buồn đi wc qá mà lúc ý tháo ốg...mất r nên e fải mò dậy đi wc... Đau nhưg còn hơn là đái dầm mà cũg hơn là đái lun ra bỉm e cứ thấy bẩn bẩn :D... Nằm viện 3ngày tkì tkấy đi lại đc rồi, nhưg xin về bsỹ k cko kêu là fải đủ 5ngày. Haizzz tkế là e lại fải ở lại... Qá trìh khá là jan nan vất vả nhưg e thấy vui và hfúc lắm ý.

5. mehunganh

mehunganh Thành viên chính thức

Xin đính chính với mẹ nó là muối rang có tác dụng thu nhỏ bụng. Với người mổ thì khi chườm muối phải tránh vết mổ ra. Chứ không phải như mẹ nó bảo là chườm vào vết mổ đâu nhé. Hic. Công nhận là có tác dụng thu nhỏ vòng 2 đáng kể ấy.
    Sau khi mổ, nếu mà đau còn chịu được thì không nên dùng thuốc. Dùng thuốc vừa hại thận lại ảnh hưởng đến mẹ sau này. Như mình sinh lần 2 do đau quá dùng hết 3 viễn đặt hậu môn. Đẻ con xong, hết tháng đầu bị đau ê ẩm mông, đau không ngồi nổi do tác dụng phụ của thuốc đấy.

6. cababy

cababy Thành viên nổi tiếng

Cám ơn mẹ nó đã chia sẽ kinh nghiệm.
    Tập 1 m sinh thường, giờ đang tập 2 , m định sinh mổ đây vì sinh thường đau quá, chịu hok nổi

7. Menhim2008

Menhim2008 Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi, sinh thường lần 1 rồi thi cố lần 2 đi vì lần 2 thấy bảo sẽ không đau như lần 1 đâu với người sinh thường. Mình đây mổ bắt con ra này, j chưa có tập 2 nhưng mà đau lưng kinh khủng luôn, hồi chửa còn không đau như thế này đâu. Mình đi hỏi thì bảo là có khả năng do mũi tiêm vào cột sống gây tê ấy, nó là tác dụng phụ sau khi tiêm đấy. Huuuuuuuu nhiều khi đau lắm, không biết tập 2 thì đau cỡ nào nữa

8. cababy

Nghe sợ nhỉ, vì thấy mọi người bảo sinh mổ nhanh, mà ko thấy đau gì cả , nghe mà sướng.
    Mà nghĩ tới cảnh đau chờ sinh , ôi khủng khiếp.....

9. emerald761104

emerald761104 Banned theo yêu cầu chủ nick

Em thấy sinh mổ không đau mấy đâu ạ, như em thì 3h chiều hôm trước mổ, chiều hôm sau đã đứng dậy đi lại rồi, lúc đau co dạ con cũng chỉ thấy vết mổ ran rát và nóng thôi chứ không đau mấy. Nhưng em nghĩ cũng tùy người, như bé cùng phòng em thì lúc hết thuốc tê kêu la như thể sắp chết đến nơi.

10. bonongcoc

bonongcoc Thành viên rất tích cực

Hic, mình chuẩn bị sinh mổ lần 2 đây. Nghe nói sinh mổ lần 2 còn đau hơn lần 1. Chưa biết sao, hơi sợ.

11. unin79

unin79 Thành viên tích cực

HIc, em sinh mổ đây ạ,đc 3 tháng rồi.ĐỐi với riêng em thì sợ lắm. Lúc mổ thì ko đau tý nào.Đang ở phòng chờ sinh, bị y tá gọi vào bấm ối, thử độ lọt j j ấy, ko đc, thế là bị mổ. Lúc mổ ko đau vì gây tê ở sống lưng rồi,nhưng khi về phòng hậu phẫu thì đau lắm ạ.Hết thuốc tê là đau,em mổ buổi tối,cả đêm đau ko ngủ đc lại phải gọi y tá họ truyền thuốc giảm đau cho,lại còn mồ hôi nhễ nhại nữa,hic.Hôm sau về phòng sau sinh thì em bị tắc sữa đau kinh khủng, xong lại đau hết cả nửa người trên, cổ, đầu,ko thể ngồi đc vì buốt óc ( ảnh hưởng của thuốc tê ạ), em bị thế đúng 5 ngày mới hết, ko thể ngồi đc luôn ấy ạ.Cái này em thấy tùy người bị, mấy mẹ cùng phòng em thì chỉ bị đau tý thôi, hơi hơi nhức đầu rồi khỏi,chứ ko như em. Đúng 5 ngày em ra viện thì em mới hết đau đầu, đau cổ đấy ạ. Cái đấy mới đau khổ, chứ đau vết mổ thì hoàn toàn có thể chịu đc, em chỉ phải đặt hậu môn 1 viên thôi. Vụ rang muối em ko biết, giờ mới đọc thì quá muộn, huhu, giờ bụng to như 5 tháng ạ.

12. me mit 2009

me mit 2009 baoholaodong247.com.vn

Chia sẻ với mẹ nó, em sinh mổ cũng đau, nhưng không đau đầu. bụng thì to lắm ạ, lại khó giảm cân vì truyền nhiều nước biển mà

13. cababy

Cám ơn mẹ mít chia sẽ, nghe xong lại sợ sinh mổ, huhu.
    Tập 2 mà chị vẫn sợ đây nè, không biết làm sao nữa.

14. me mit 2009

me mit 2009 baoholaodong247.com.vn

hi hi, chị cứ bình thường rồi mọi thứ sẽ qua thôi
    tốt nhất là sinh thường, mình chuẩn bị kiến thức cho sinh mổ nếu không sinh thường được chị ạ
    từ ngày em mang bầu đến lúc sinh con, ngày nào cũng vào net coi kinh nghiệm mang bầu sinh nở, ngày ý em chưa tham gia diễn đàn nào và ũng không mất nhiều thời gian 88888 như bây giờ

15. Me_Rơm

Me_Rơm Guest

Ôi e nghĩ đến sinh mổ mà sợ cũng như mẹ gì đó bị đau nửa ng và đầu lúc tiêm co da con, may mà mổ xong khâu xong vết mổ trong e đã đc tiêm nên nó cũng co bớt e thấy e đc truyền khá nhiều thuốc giảm đau, e mổ tháo xong dây truyền và thông tiểu là dậy đi đc chậm chạp à ko phải ai đỡ cả và tự chăm con đc vì ko có ng. Bgio e thấy đau lưng và ở trên vết mổ e vẫn thấy hơi cưng cứng e mổ gần đc 2 thag rùi mà sờ vết mổ vẫn cứng hình như chỉ chưa tiêu, e ko rang muối chỉ chườm nước nóng đến lúc 1 tháng bgio bụng e đứng mặc 3 lỗ còn ko thấy mỡ nhưng ngồi thì vẫn thấy bèo nhèo hihi, hum tr đi ra ngân hàng mấy chị ấy bảo là e nẹp bụng ah vì lúc ấy e bế thằng cu đi chắc thấy con nhỏ mà mẹ ko sổ bụng lắm, e cười bảo là ngồi xuống vẫn 1 đống bèo nhèo thôi

16. memisumisa

memisumisa Bắt đầu tích cực

Ôi, nghe các mẹ tường thuật lại thấy nhớ cái cảm giác lên bàn đấy thế.........hix

17. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Thấy bảo mổ đẻ đc những 5 lần cơ ha ha, nhưng ai mà anh hùng thế nhỉ, có dám như VC nhà Beck-Vic không đây hihi. Nói thế thôi bạn mình đang bầu đứa thứ 3 cũng đẻ mổ đấy, mà các con cũng không cách nhau lắm đâu nhé. Cũng anh hùng thật, mình thì 2 là đủ

18. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Mẹ này nói làm mình nhớ lại cảm giác của năm ngoái he he. Bầu đứa đầu hiên ngang lắm, lúc đi siêu âm bác sỹ bảo thai to, ối cạn nên mổ sớm không cần đợi chuyển dạ mà mình thấy bình tĩnh thế. Sáng hôm sau đi ăn bt, rồi ung dung giờ đẹp vào mổ vì lúc đấy ngu toàn tập chưa biết gì mà. Đến lúc hết thuốc tê đau mà ko thể kêu đc, cứ bám thành giường gồng mình vì mỗi cơn đau khiếp 5 năm rồi mà mình chẳng quên đc cảm giác lúc đấy. Hôm sau thì không chịu đc làm viên giảm đau ngay thì đỡ hơn, nhưng lại chuyển sang đau cái mới đấy là căng sữa. Trời còn sợ hơn đau vết mổ, hãi hùng. Giờ nghĩ lại thấy mình 5 năm trước anh hùng thế. Còn năm ngoái là thằng thứ 2 he he, sao mình chẳng nhớ gì hết, mà vừa mổ năm ngoái chứ, vì lần này khôn hơn, dùng giảm đau, với lại, sau 5 năm y học tiến bộ, thuốc gây tê cũng khác, làm mình phục hồi nhanh, không đau như đứa đầu, khoẻ re, tự tập đi đc, thằng đầu thì sợ lắm chân như khúc gỗ ý. Phù 2 lần mổ rồi xin thôi, chúc các mẹ chuẩn bị sinh mổ cán đích bình an. yên tâm đi, thuốc gây tê giờ cũng ổn, nếu đau các mẹ dùng giảm đau là chịu đc thôi mà. Cố lên các bà mẹ, vì tương lai con em chúng ta hihi

19. shophanvico

shophanvico Thành viên tích cực

ui nghĩ cảnh lên bàn mổ sợ quá đi các mẹ :cool:

20. Eliz

Eliz Thành viên tích cực

Nghe mấy mẹ nói sinh mổ ko đau mấy làm e cũng thấy đỡ sợ. Cơ mà đúng đấy, tùy cơ địa từng người thôi, con bạn em đẻ xong cũng kêu trời luôn. Rồi bị nhiễm trùng nữa, như là sắp chết í!

Mailien2103 thích bài này.