Cần giúp: be uong vitamin D ma van rung toc

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me trungduc, 5/10/2009.

1. me trungduc

me trungduc Thành viên tập sự

be nha e di kham o vien dinh duong duoc 2 thang roi, Bs co cho uong bo sung vitamin d canxi nhung lai thay be ra mo hoi trom nhieu hon lai con bi rung toc nua. co me nao co kinh j hay mach cho e voi chu khong sot het ca ruot vi con

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me trungduc
    Đang tải...

2. betunxinh

betunxinh Thành viên rất tích cực

Mẹ nó có cho uống đúng liều không? Còn kèm cả chế độ ăn uống của con nữa, mẹ nó up cả chế độ ăn uống của con lên cho các mẹ góp ý.
    Như bé nhà em uống VitaminD3 ấy tốt mà!

3. me trungduc

em van cho uong theo don cua bac sy con be nha em hien van dang an sua. be cung luoi an nhung van du theo tieu chuan ma bs noi. em cung thac mac ge vi thay ai cung bao uong vitamin d3 la het rung toc ngay

4. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Con bạn đã ăn bột chưa nếu ăn bột rồi bạn cho ăn thêm các thức ăn giàu hàm lượng canxi, rau màu xanh xẫm, tập cho bé ăn phomai và sữa chua trong đó hàm lượng canxi khá cao. Con mình hồi trước cũng bị rụng tóc mình cũgn cho ăn bổ xung thời gian sau là hết bạn ạh

5. Me Linh xinh

Me Linh xinh Thành viên rất tích cực

Bé đã ăn dặm chưa? Nếu đã ăn dặm rồi bạn lưu ý khi nấu ăn cho con, bắt buộc phải có thành phần dầu hoặc mỡ nhé! Vitamin D mà không có dầu ăn là ko chuyển hóa được.
    Con bác sỹ kê đơn rồi, cứ bình tĩnh cho con uống đúng đơn kê của bác sỹ, phải có thời gian chứ không phải uống hnay là mai hết rụng tóc ngay đâu.
    Chúc bé hay ăn chóng lớn nhé!

6. Cheese's Mom

Cheese's Mom Thành viên rất tích cực

Ơ, nàng ơi, bác sỹ nào cũng bảo là uống vitamin D chưa đủ, cần phải tắm nắng cho con mà, sáng ra trước 9h mẹ nó cho bé ra tắm nắng, nhớ cho da bé tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng mặt trời nhé, bé nhà mình cứ k tắm nắng đều là lại bị rụng tóc mặc dù uống vitamin D rất thường xuyên
    Mà bé bú mẹ hay sữa ngoài, nếu bú mẹ thì mẹ cũng phải tắm nắng nhé, vì trong sữa mẹ ít Vitamin D lắm
    Ngoài ra ăn uống đủ chất như các mẹ trên đã nói, còn vụ cho uống canxi trực tiếp thì cũng có nhiều mẹ cho con uống, nhưng mình chưa tìm hiểu :p

7. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Hi các mẹ,
    Thấy các mẹ đang bàn về Vit D và canxi, mình xía vào góp chút ý kiến nha.
    Nếu các bé đang có chế độ ăn sữa và tắm nắng đều đặn đến 12 tháng thì ít khi nào bị thiếu. Ngoại trừ 1 số bé do mẹ hồi mang thai ko ăn được đủ chất nên con thiếu Canxi hoặc bé sau thời bệnh bị thiếu Canxi cần bù thêm thôi.
    Nếu uống Canxi hoặc vitD thường xuyên sẽ ko có lợi cho bé đâu:
    - Nguy cơ thừa vitD (Phơi nắng thì ko có chuyện này)
    - Nguy cơ vôi hóa sớm, suy thận,.... do dư Canxi
    Còn việc rụng tóc ở bé thì ngoài thiếu Ca-D, còn có nhiều nguyên nhân khác.
    Vài dòng chia sẽ...

Sửa lần cuối: 26/10/2009
  8. mỳtôm

mỳtôm Thành viên tập sự

các mẹ ơi, bé nhà em được 4 tháng cũng bị tình trạng này. Bé cũng uống vitD rồi, sáng nào cũng được cho nằm ngay cửa sổ tắm nắng, vậy mà tình hình vẫn vậy. Đổ mồ hôi và rụng tóc rất nhiều, em sốt ruột quá mà chẳng biết làm thế nào nữa. Kíu em với các mẹ ơi !!!!!!!!!!!

9. chiturua

chiturua Banned

Con mình 3 tháng cũng trong tình trạng đổ mồ hôi trộm với rụng tóc.cũng đã uống vitaminD rồi phơi nắng nhưng chưa thấy khả quan hơn.Cứ mối lần con bú xong là cả mẹ và con như vừa đi xông hơi về,mệt lắm.bật điều hòa rồi mà cu con vẫn đổ mồ hôi ầm ầm.mẹ nào có kinh nghiệm, cách nào giúp đỡ với.

10. Mẹ yêu Chou

Mẹ yêu Chou Phương Anh: 0903.828.826

hic, đổ mồ hôi đầu bé nào cũng vậy mà, con mình mỗi lần bú mẹ là cả hai mẹ con ướt đầm
    Tóc máu vò nhẹ cũng rụng á, nên các mẹ k lo lắng quá nhé, thiếu can xi con ngủ k ngon giấc đâu, con các mẹ ngủ thế nào?

11. BoXuka

BoXuka Thành viên mới

Hic, nhiều thông tin quá, lẫn lộn tùm lum rùi.

Bé ra mồ hôi trộm, hay giật mình, quấy khóc: có thể do thiếu Canxi. Các mẹ tự tính toán nhu cầu Canxi cho bé tùy theo tuổi của bé. Sơ sinh cần 360mg/ngày cho đến 1 tuổi là khoảng 600mg/ngày. Việc hấp thụ Canxi phụ thuộc vào việc tổng hợp và bổ xung Vitamin D3 hàng ngày. Chỉ khi cơ thể dư thừa Canxi mà ko được hấp thụ thì mới có nguy cơ bị Canxi hóa và sỏi thận. Sỏi thận thì có nhiều nguyên nhận lắm nhưng ko tiện bàn ra đây, tuy nhiên thiếu Canxi cũng gây ra sỏi chứ ko phải chỉ là thừa như các bạn nói.

Rụng tóc: có thể nguyên nhân là do thiếu kẽm, Vitamin E...

12. Mẹ yêu Chou

Dạ không bác, hihi
    Mỗi bé mỗi khác
    Con em ra mồ hôi đầu khi bú thôi, ngủ ngon, k giật mình
    Tóc máu bé nào cũng rụng chứ ạ:twisted:
    Con em khám định kỳ, lúc nào cũng ở nhóm 1, k thiếu j thừa j ạ:rolleyes:

13. heoluoi289

heoluoi289 0904200779

theo kinh nghiệm của tớ, thì nếu bé đang bú mẹ thì các bà mẹ cũng nên bổ sung canxi thêm nhiều vào.
    còn uống vit d thì phải kết hợp phơi nắng nhưng cũng phải uống thêm canxi magie nữa. hoặc cho bé dùng vit tổng hợp. nhưng nói chung mới rụng tóc thôi thì ko quá lo, rụng tóc hình vành khăn mới là biểu hiện thiếu canxi, đồng thời thấy đầu bé to hơn bt thì cũng nên để ý nhiều hơn.
    con nhà tớ lúc gần 2t mf bú vẫn toát mồ hôi mà, vì lúc trẻ ngủ trong vòng 30p đầu sẽ ra mồ hôi là chuyện bình thường mà. ko nên quá lo lắng.

14. Micky

Micky Thành viên chính thức

các mẹ cho em hỏi tí, bé nhà em mới đc 1,5 tháng, đêm ngủ hay giật mình, chân tay khua khoắng loạn xạ và đặc biệt là tay cứ đập xuống giường phành phạch ý, xót con lắm. Liệu có phải con em thiếu canxi ko?có nên cho uống bổ sung D3 ko?em cũng tắm nắng cho bé nhưng mùa này ít hôm có nắng quá. Em con đầu nên lơ ngơ quá

15. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

con em trước cũng thế đấy, cho uống vitamin d3 đỡ hẳn ạ(trộm vía, hi)

16. Mẹ yêu Chou

Chị cho bé phơi nắng, khám BS xem có cần uống thêm canxi k nhé (u)

17. heoluoi289

heoluoi289 0904200779

chị thấy theo các bs VP thì cho bé uống vitD từ 1 tháng đến 18 tháng đấy, bổ sung luôn từ sơ sinh.
    có bạn nói là lúc mẹ có bầu, ko bổ sung can xi đày đủ thì bé mới thiếu, nhưng mình ko nghĩ thế, vì bây giờ bà mẹ nào chẳng học đc cách chăm lo đến sức khỏe sinh sản (tức là từ lúc chưa mang thai đã phải bồi dưỡng rồi), đúng ko. nhưng có bé sinh ra vẫn có biểu hiện thiếu canxi, tại sao nhỉ??? tớ cũng chỉ nghĩ là do bé phát triển nhanh mà năng lượng bé thu nạp đc là chưa đủ nên có những biểu hiện đó thôi.
    còn như con tây, sao bọn nó cứ to khỏe thế nhỉ, nó có bú mẹ nhiều đâu:rolleyes: hihi

18. BoXuka

BoXuka Thành viên mới

Bạn đọc không kỹ rồi, ra mồ hôi đầu và mồ hôi trộm là khác nhau mà. Tóc máu thì rụng trong thời gian đầu thôi, nếu bé vẫn bị rụng tóc thì phải nghĩ ngay đến nguyên nhân khác.

Chúc mừng bạn vì bé nhà bạn luôn mạnh khỏe, chăm con tốt nhé.

Chỉ xin lưu ý các mẹ 1 điều: đi khám định kỳ, xét nghiệm máu, phân, nước tiểu thì chỉ có thể phân tích được các chỉ số sinh hóa xem nó có nằm trong giới hạn hay không mà thôi. Tây y hiện tại không thể xác định hết được trong cơ thể mỗi người là thừa hay thiếu chất gì trong 90 loại vitamin, khoáng đa lượng, vi lượng mà cơ thể cần hàng ngày.

19. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Mẹ trungduc à,

Em xin chia sẻ trường hợp bé nhà em nhé. Bé nhà em hồi 8 tháng đi khám ở viện Nhi, bác sỹ kê cho uống bổ sung D3 loại Aqua detrim 2 giọt/ngày, canxi do có biểu hiện rụng tóc của còi xương. Em cho uống đến tận 12 tháng mà tóc thì có đỡ rụng nhưng vẫn không tốt mấy. (Từ lúc bé được 2 tháng em cho bổ sung 1 giọt Aqua detrim/ ngày nếu ngày nào ko tắm nắng đc, ngày nào cho tắm nắng thì thôi không bổ sung)

Đến 12 tháng em đổi sang cho uống vitamin tổng hợp Enfamil Polyvisol 1ml ngày, 1ml có 400IU D3. Uống một lọ đến giờ 15 tháng rưỡi tóc bé mọc đen và nhiều hơn hẳn.

Em nghĩ chị nên tư vấn bác sỹ cho bé uống loại D nào bé hấp thụ tốt nhất xem chị ạ.
    Kình nghiệm của em giờ từ bỏ hẳn Aqua detrim rồi. Vừa không hấp thụ tốt mà lại chán ăn nữa chứ :(

me trungduc thích bài này.
  20. me trungduc

cam onme lazymeo nhe. minh cung dua con den kham o vien dinh duong va duoc tu van cho con uong vitamin d Aqua detrim, luc dau la 4 giot/ngay, sau do la 2 giot nhung tinh hinh hinh chang may kha quan, nen minh cung chan chang dua con di kham nua. co le minh se nghe ban thu nho bs tu van cho loai khac xem sao.