Hà Nội: Chanh đào - vị thuốc quý chữa ho cho cả gia đình

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi Chíp xinh, 9/10/2009.

1. Chíp xinh

Chíp xinh Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ ơi, tình hình là thế này: năm nào mình cũng phải ngâm 1 lọ chanh đào để phòng và chữa ho cho con. Cực kỳ hiệu nghiệm với con nhà mình, ho nổ cả cổ ra mà ngậm chanh đào vài tiếng là ok liền. Năm nay hỏi khắp nơi không mua được, may quá tìm thấy topic của Mẹ_cúncún, mình đã mua 1kg về ngâm. Cuối tuần trước, bác hàng xóm sang chơi, nhìn thấy lọ chanh đào mới hỏi sao không bảo bác, ở quê nhà có trồng mấy cây, còn nhiều quả lắm. Hôm nay bác mang tặng mình 1kg, quả to tròn (nhưng không phải to như quả cam đâu, như quả chanh thường thôi), tươi ngon còn nguyên lá vừa hái trên cây, bác chọn cho mình toàn quả to nên 1kg chỉ được khoảng 15 quả thôi. Loại vừa vừa chắc 1kg khoảng 20-25 quả.
    Mình thử mở topic này xem các mẹ còn nhu cầu mua chanh đào về ngâm thuốc cho con không thì ủng hộ bác hàng xóm nhà mình nhé.
    Chanh đào ngâm càng lâu càng tốt (loại cắt lát khoảng 2 đến 3 tháng là dùng được). Chanh mới ngâm nếm thấy có vị đắng, nhưng để một thời gian sau sẽ rất ngon, như dạng xi rô, rất dễ uống. Nếu ngâm sau vài ngày thấy có bọt sủi lên, các bạn lấy thìa sạch hớt đi nhé, ko phải hỏng đâu. Mua lọ ngâm to hơn lượng chanh 1 chút, để chừa ra 1 khoảng không chanh còn lên men, đừng đậy miệng lọ quá chặt.
    Các mẹ lưu ý: Ra chợ tìm hàng bán đồ mây tre, quạt nan... mua 1 cái vỉ bằng tre về cho vào lọ chanh ngâm để dìm chanh chìm xuống, nếu để chanh nổi lên trên là dễ bị mốc, nổi váng.

@All: Mình không có ý định quảng cáo hay ca ngợi quá mức tác dụng của chanh đào để bán được hàng, vì nhà cũng không có nhiều chanh, nhưng ít ra thực tế nó có tác dụng rất tốt đối với gia đình mình và với một số bạn trong topic này đã từng dùng. Có thể là chanh đào hợp với người này nhưng không hợp với người khác, hoặc khi mới chớm bị mà trong nhà có để dùng ngay thì ok, nếu để ho, viêm họng nặng rồi mới dùng thì chưa chắc đã có tác dụng. Các bạn cân nhắc kỹ trước khi quyết định mua nhé.

...

Hi các mẹ,
    Năm nay bác hàng xóm bận trông cháu, nên ít có thời gian về quê hái chanh. Vì vậy, để chủ động về mặt thời gian cho tất cả mọi người, mình mở dịch vụ mới phục vụ các mẹ từ A đến Z. Nhìn qua hướng dẫn ngâm chanh đào thì thấy đơn giản, nhưng năm ngoái có nhiều mẹ vẫn làm hỏng. Đúng là của 1 đồng nhưng công 1 nén, ngâm chanh đào đòi hỏi phải rất cẩn thận, sạch sẽ, từ khâu rửa chanh, ngâm nước muối đun sôi để nguội, lau thật khô, vệ sinh lọ, vỉ dìm chanh cũng phải luộc nước muối, phơi khô...

- Ngâm chanh với nước muối đun sôi để nguội:

- Đan vỉ, luộc nước muối và phơi khô:

- Đường phèn (mình dùng loại mua trong BigC, hàng của Cty đảm bảo vệ sinh):

- Chanh cắt lát:

- Thành phẩm (chụp = di động nên hơi mờ, mình mua lọ đẹp nên giá hơi đắt, khi nào dùng hết chanh các mẹ còn tận dụng để đựng thứ khác nữa, hihi):

Mỗi gia đình nên đầu tư 1 lọ chanh đào chuẩn dùng quanh năm, các con đỡ phải đi bác sỹ, tiền khám + tiền thuốc mỗi lần hết vài trăm. Người lớn dùng cũng tốt, vì ngậm được cả miếng chanh, nó sẽ ngấm dần dần làm cổ họng dịu êm. Bản thân mình đã từng trải nghiệm, rất nhiều lần ho rát cổ mà chịu khó ngậm là khỏi. Nhưng cũng có lần lười không dùng kịp thời ngay lúc mới chớm bị thì vẫn phải uống kháng sinh.
    Các mẹ đã từng dùng chanh của nhà mình thấy tốt, tín nhiệm thì ủng hộ tiếp nhé. Các mẹ mới thì cứ yên tâm dùng thử, chắc chắn các bạn sẽ hài lòng. Mình rất kỹ tính, vì vậy ngâm chanh bán cho các mẹ cũng như ngâm cho nhà dùng, ko thể làm ẩu được, sơ suất 1 khâu nào đó là hỏng cả lọ chanh, vừa tiếc công làm vừa tiếc tiền. Nguồn mật ong và đường phèn cũng phải lựa chọn nơi có uy tín. Mình có người nhà ở trên Hà Giang chuyên cung cấp mật ong Bạc hà, loại này mà dùng ngâm chanh đào thì cực tốt, mỗi tội đắt (khoảng gần 300k/lít) nhưng đến tận tháng 12 mới thu hoạch, lúc đó hết mùa chanh đào mất rùi, híc.
    Chanh cắt lát ngâm phải từ 6 tháng trở đi mới tiết hết tinh dầu, vì thế trong vòng 6 tháng đầu nếu dùng nhiều nước cạn nhanh mà miếng chanh nếm vẫn thấy đắng, các mẹ có thể đổ thêm mật ong vào nhé.
    --------

Mình xin báo giá chanh đào năm 2012:
    * Lọ bé:
    - 1 lọ chanh thành phẩm:180k/lọ, bao gồm 0,5kg chanh, 0,6 kg mật ong, 0,3 kg đường phèn. Tổng trọng lượng kể cả lọ đựng là 1,9kg.

* Lọ to:
    - 1 lọ chanh thành phẩm: 320k, bao gồm 0,8 kg chanh, 0,9 kg mật ong, 0,5 kg đường phèn. Tổng trọng lượng kể cả lọ đựng là 3kg.

* Đường phèn: mình mua trong BigC, hàng của Cty rất sạch sẽ.
    * Mật ong rừng: mình gửi mua trên quê Hà Giang, bạn nào có nhu cầu ngâm chanh đào = mật ong bạc hà thì nhắn nhé.

LƯU Ý: Mình chỉ bán sản phẩm chanh đã ngâm các mẹ nhé, vì chanh nhà bác không có nhiều nên không đủ cung cấp cho các mẹ muốn mua chanh tươi. Các mẹ thông cảm dùm mình nha, nếu đợt nào hái được nhiều, còn dư ra để bán chanh tươi mình sẽ thông báo cụ thể sau ạ.
    Mời các mẹ ngắm mẻ chanh đầu mùa mới hái hôm nay ạ, quả chanh xinh xinh, tươi rói và đỏ mọng :)
    Chanh đào mỗi năm chỉ có 1 mùa, nếu không có thời gian tự làm thì các mẹ nhanh tay order sớm nha.
    Xin cảm ơn cả nhà đã ủng hộ :)
    Chúc các bạn và bé yêu một mùa đông thật mạnh khỏe :) :)

------
    @All: Cho mình gửi lời cảm ơn đến tất cả các mẹ đã tin tưởng, ủng hộ sản phẩm chanh đào mật ong. Ngày đầu tiên khi có ý định giới thiệu sp này đến các mẹ, mình chỉ nghĩ đơn giản rằng nó là 1 sp hoàn toàn do thiên nhiên ban tặng, không có hóa chất độc hại gì, nếu không có tác dụng phòng và trị ho tốt như con của mình dùng, thì nó cũng bổ sung được hàm lượng Vitamin C nhất định. Hihi, tóm lại là không bổ ngang cũng bổ dọc. Nhưng đến giờ này thì đã có rất nhiều người dùng và phản hồi có tác dụng rất tốt. Đó là niềm vui rất lớn đối với mình.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chíp xinh
    Sửa lần cuối: 11/8/2017
  2. Mẹ xb

Mẹ xb Thành viên kỳ cựu

Chanh này các bác ở chợ goi là chanh nghệ ạ, nhưng chắc tác dụng thì cũng tốt như chanh đào, up phụ mẹ nó

Chíp xinh thích bài này.
  3. lion queen

lion queen I'm fine without you

Nhìn như quả cam ấy nhỉ! Mình ham lắm mà ko biết ngâm

4. Chíp xinh

Bạn ơi, mình post cách ngâm rồi đấy, rất đơn giản. Trong nhà nên có 1 hũ chanh đào ngâm, rất tốt cho cả nhà, nhất là mùa đông sắp đến rồi. Ruột quả chanh này màu vàng nghệ, nên mới nhìn tưởng là quả cam, hihi.

Sửa lần cuối: 9/10/2009
  5. Chíp xinh

Đúng rồi, mình có hỏi bác hàng xóm bảo nó cũng chính là giống chanh đào, đều có tác dụng chữa ho đấy ạ.

6. jckimanh

jckimanh Thành viên tập sự

Chị cho em 1kg chanh với nhé. Gọi em 0983200681

7. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Vào đánh dấu nhé :). Giờ phải về đã. Chúc bạn đắt hàng

Chíp xinh thích bài này.
  8. lion queen

Oánh dấu, hỏi xem có ai có nhu cầu nữa ko đặt luôn 1 thể! Bọn trẻ con nhà chị bạn tớ cũng hay bị ho lắm, để tớ hỏi có xài ko thì đặt luôn, nếu ko mình xếp gạch 1kg nhé! Số mình 0946868009. Mình ở Khâm Thiên.

9. lion queen

Thế bạn có nhận ngâm hộ luôn ko? Mình đặt trọn gói luôn. Nếu ko cho mình hỏi cách ngâm cụ thể 1 tí là rửa sạch chanh xong ngâm nước nguội pha muối trong bao lâu rồi vớt ra? Đường phèn đập nhỏ rồi rắc lên chanh à? Nửa lit mật ong là để đổ lên trên cùng à?

10. Chíp xinh

Hihi, bạn ơi, nếu bạn ngại thì mình làm giúp hộ. Bạn mang lọ, đường phèn và mật ong qua mình ngâm cho nhé. Chỉ tính xiền chanh thôi.

11. lion queen

Thế nhà bạn ở đâu? Ngâm 1kg chanh thì lọ như thế nào là vừa?:p Cậu thông cảm, mình dốt nội trợ lắm!:p

12. Chíp xinh

Nếu bạn ngâm 1kg thì nên mua lọ loại 2kg để cho thoải mái, ko sợ bị trào ra ngoài, vì ngâm 1 thời gian chanh sẽ tiết ra nước. Bạn ra hàng bán lọ thủy tinh nhé, hỏi ng ta mua loại lọ 2kg. Chanh ngâm lâu nên dùng lọ thủy tinh thì tốt hơn lọ nhựa. Mang qua 1023 Hồng Hà nhé.

13. lion queen

Uhm thế Hồng Hà là ở đoạn nào?:confused:

14. MELAMNHI

MELAMNHI Bắt đầu tích cực

cho mình 1kg nào.Mình ở Vọng,bạn có tiện đường k?Lúc nào có alo mình nhé 0989255279

15. hoalt

hoalt Thành viên chính thức

tớ đăng ký 1 kg nhé. Tớ lấy ở Trung Hòa nhân chính nhé. Khi nào có thì alo cho tớ qua lấy 0983687303

16. Chíp xinh

Hìhì, bạn xem sơ đồ mình mới post ở trang 1 nhé.

17. Chíp xinh

Híc, mình ko tiện đi qua đường này rồi. Mình chỉ tiện đi từ Trung Hòa --> Văn Miếu --> Hồng Hà thôi.

18. Nhonng

Nhonng Thành viên rất tích cực

Loại này chữa ho cực hay đấy các mẹ nhé. Mình cũng được cho 1 lọ, hôm vừa rồi ông ngoại ho khục khặc suốt mà ngâm mấy lần là hết ngay.

19. frankychip

frankychip cao chè vằng,lạc rim vừng

chị ơi, ngâm 6 tháng cơ ạ ? thứ 3 có chanh chưa ạ, e qua Vm lấy chanh và bột lun ạ

20. Mẹ_cúncún

Mẹ_cúncún Thành viên đạt chuẩn

Chúc mẹ chip đắt hàng nhé.
    Chanh này nhanh hết mùa lắm, chỉ chín rộ lên một đợt là hết luôn. Các mẹ tranh thủ làm cho con nhé.

Chíp xinh thích bài này.