3 tháng cuối: Tư thế nằm ngủ của các mẹ mang bầu to!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi bomebeo, 19/9/2009.

Tags:
  1. bomebeo

bomebeo Cà phê sữa

Các mẹ ơi, e cũng hay lang thang vào diễn đàn. Đọc các topic thấy các mẹ và cả bác sĩ nữa đều nói là: nằm nghiêng sang bên trái thì dễ chịu, không bị chén vào bung... và chất dinh dưỡng sẽ chuyển vào em bé tốt hơn. Nhưng mà buổi tối em đi ngủ thì nằm nghiêng sang bên trái em mỏi lắm, đau hết cả lưng :(. Cả đêm toàn năm ngửa ngủ ngon lành (mà bụng em cũng to rồi, e đang ở tuần thứ 33 rùi đấy). thế có sao không các mẹ nhỉ? có ảnh hưởng gì đến em bé không??? :confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bomebeo
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 19/9/2009
  2. moon.lady

moon.lady Thành viên chính thức

Em đang bầu tuần 36 rồi, từ hôi 25 tuần đã ko nằm ngửa được mặc dù đây là tư thế nằm ngủ quen thuộc của em. nằm nghiêng vừa mỏi lưng vừa mỏi tay nên thức giấc liên tục mà nằm ngửa thì chẳng thở nổi . Chồng em phải đặt cho em 1 cái đệm lưng bằng xốp có chặn 2 bện để em ngủ ngồi như kiểu dựa vào ghế xalon í . Chửa đẻ khổ quá đi [:(]
    Trích 1 toppic của nguyentrunghoa từng đăng trên 4rum cho các mẹ tham khảo nha :
    Khi mang thai thì chế độ ngủ như thế nào là hợp lý, tư thế ngủ như thế nào để không chèn ép thai nhi? Ngoài việc mỗi đêm phải ngủ ít nhất 8 giờ, buổi trưa nên nằm khoảng 1 giờ. Người ta khuyên phụ nữ có thai nên nằm nghiêng, vì khi nằm ngửa, tử cung chứa thai nhi sẽ chèn ép vào hệ thống mạch máu ở vùng chậu, thậm chí chèn động mạch ở bụng làm giảm cung cấp máu cho tử cung (thai nhi cũng kém được nuôi dưỡng). Máu tĩnh mạch ở hai chân khó khăn khi trở về tim nên thường có phù 2 chi dưới. Ngoài ra, tử cung to có thể chèn ép niệu quản gây cản trở dòng nước tiểu từ thậm xuống khi thai phụ nằm ngửa. Thai phụ nên nằm nghiêng bên nào? Khi nghiên cứu sự phát triển của thai nhi và sự thay đổi của tử cung, các nhà khoa học thấy rằng 80-90% khi mang thai tử cung ngã sang phải. Do đó, thai phụ nên nằm nghiêng sang trái là tốt nhất.

bomebeo thích bài này.
  3. pig_pig

pig_pig Thành viên nổi tiếng

Em cũng chả quen nằm nghiêng, giờ em 25 tuần rồi mà lúc đầu giờ ngủ thì nghiêng, đến sáng tỉnh dậy đã thấy ngửa chềnh ềnh ra rồi. hic hic. em cũng làm 1 cái gối nhỏ để kê bụng mà không ăn thua gì hết

4. Tú Quyên 80

Tú Quyên 80 SÀN GỖ CHẤT LƯỢNG CAO

mình cũng hay nằm nghiêng, hồi chưa có bầu thì chỉ nằm nghiêng được bên phải vì ko đè tim nhưng giờ nằm nghiêng bên trái thấy cũng ok. Tuy nhiên, bầu to rồi, tuần thứ 34, mình thấy nằm ngửa thoải mái hơn. Nhưng ko dám nằm lâu vì ảnh hưởng đến thai nhi, lại nằm nghiêng bên trái và ngoảnh lưng cho OX, nhiều khi OX giận, hìhì

5. Lovely_Cua

Lovely_Cua Bắt đầu nổi tiếng

Ủa vậy là phải nằm nghiêng trái mới tốt cho bé hử các mẹ? Vậy sao mình nằm nghiêng bên nào cũng thấy đau lắm, mà con bé thì khó chịu hay sao mà đạp loạn xạ. Khi chuyển sang tư thế nằm ngửa thì bé nằm im thít, lạ ghê. Có bầu lần 2 rồi nhưng cách xa quá, giờ mình quên hết rồi:)

6. ga_con_lon_ton_17

ga_con_lon_ton_17 Thành viên chính thức

em dau lung nen nam` xuong da thay kho chiu roi.chi cho` khi nao` that buon` ngu thi` moi ngu thi` kôcn` cam giac dau lung nua~.hic

7. yangheming

yangheming Thành viên tích cực

MÌnh 39 tuần rồi mà vẫn thích nằm ngửa, thấy dễ chịu nhất, tât nhiên là cũng trở mình đều thôi, nghe nói nằm nghiêng trái tốt cho bé nhưng sao cứ nằm nghiêng là con nó thúc cứ như là đè lên em í vậy.

8. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

Kinh nghiệm của mình là nằm nghiêng bên trái, như vậy rất tốt cho em bé. Nếu các bạn thấy khó chịu thì kê 1 cái gối nhỏ ở dưới bụng, phần bụng mà mình áp xuống giường ý. Bầu to đừng nằm ngửa mà em bé sẽ rất khó chịu đấy.

MaiQuyBaobomebeo thích.
  9. bomebeo

bomebeo Cà phê sữa

Mình đang đến 36 tuần roài, hồi hộp, hồi hộp, cũng chỉ thích nằm ngửa nhưng thôi vì thằng con zai nằm nghiêng sang trái như các mẹ nói vậy hihi.

10. triều phượng

triều phượng Thành viên đạt chuẩn

nằm nghiêng trái thì tốt nhưng mỏi thì phải đổi tư thế chứ
    miễn sao bạn cảm thấy thoải mái ngủ ngon là ok rồi
    chứ nếu cố ép nằm sang trái mà khó chịu và mỏi thì ko nên

11. htrang191

htrang191 Thành viên chính thức

thanks các mẹ đã cho kinh nghiệm nhé!

12. Jerome'mom

Jerome'mom Thành viên tập sự

em cũng ráng nằm nghiêng bên trái nè, mà chỉ nghiêng khoảng 45 độ thôi, chứ nghiêng 90 độ, baby e nó kg chịu. bây giờ cái mông bên trái của e nó đau, đi kg nổi luôn.hichichic

13. MaiQuyBao

MaiQuyBao Thành viên sắp chính thức

Bài này rất hay, đã áp dụng cho mẹ Quý Bảo và thấy hiệu quả, Thank you :D

14. bomebeo

bomebeo Cà phê sữa

các mẹ bầu bí to cố lên, e đang 37 tuần rồi, vẫn cố gắng vì thằng cu con mà năm nghiêng sang trái đây. nhưng....... lúc tỉnh dây vẫn thấy đang nằm ngửa, híc híc, khổ thân con zai:(

15. Jerome'mom

Jerome'mom Thành viên tập sự

nhưng các mẹ nằm nghiêng trái, mà có ai bị đau mông trái giống e kg?, hay tại do e ngồi nhiều quá??????????

16. meocon2002

meocon2002 Thành viên tích cực

Bác sĩ mình nói là nên nằm nghiêng, bên phải bên trái đều được chứ nằm 1 bên cả đêm thì chịu sao nổi ạ. Không nên nằm ngửa vì sẽ khó thở và đè mạch máu. Tư thế nằm tốt nhất là nằm nghiêng trái, chân trái duỗi thẳng, chân phải hơi cong, kê 1 cái gối nhỏ giữa 2 đầu gối.

Chúc các mẹ bầu có giấc ngủ thật ngon nhé

17. meocon2002

meocon2002 Thành viên tích cực

Có có đây mẹ nó ơi, đó là đau dây chằn hay là thần kinh toạ đấy. Trước mình nghiêng qua hay ngồi dậy toàn phải có anh xã đỡ thôi. Mình để ý rồi thấy là khi ngồi mà mẹ nó cố gắng ngồi thẳng lưng thì tự nhiên sẽ đỡ nhiều lắm đấy :p

18. minhecd

minhecd Thành viên sắp chính thức

19. GirlThich

GirlThich lilosa.com

hic, còn mình thì toàn nằm nghiêng sang phải thui, nằm bên trái khó chịu và ko thở nối. Hi, ox còn bảo mẹ gì ko chịu nằm ôm con, toàn quay sang chồng thế. Oan ức quá cơ, lão toàn nằm bên ngoài, cún nămg trong cùng, mình thì nằm giữa, bên trái (con) thì ko nằm dc thì chỉ nghiêng sang phải, thế là lão được thể, cú hem chịu được.