Em cần xin được việc để nuôi con các mẹ giúp em với

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi nho_dang, 2/8/2012.

1. nho_dang

nho_dang Thành viên tích cực

Em SN 1983 học đại học sư phạm Huế ra trường năm 2006 vì số phận em đã trôi dạt ra Hà Nội lấy chồng ở Hải Dương , mấy năm lấy chồng cũng an phận làm được đồng nào hay đồng ấy kinh tế chủ yếu phụ thuộc vào chồng . Nhưng số em thật ko ra gì chồng có bồ và bỏ đi theo con ấy luôn để lại em và thằng con trai 2 tuổi ko nhà cửa , nghề nghiệp bấp bênh . . . trước em có dạy hợp đồng cho 1 trường dân lập lương thì ko cao nhưng cũng có các mối để đi dạy gia sư nhưng gặp cơn tao đoạn , sốc tâm lí nên em bỏ dạy về quê an dưỡng , tinh thần chông chênh mất hơn nửa năm . Bây giờ em phải đối mặt với 1 vấn đề thật nan giải "thất nghiệp "phải nuôi con nhỏ , tiền thuê nhà mà em cũng chẳng có mối quan hệ nào cả . Em muốn xin việc dạy hợp đồng ở 1 trường dân lập nào nhỏ cũng được miễn là em được làm đúng chuyên môn , em chấp nhận hết (kể cả tiền quan hệ ) . . . Bố mẹ nào biết nơi nào tuyển hoặc có quan hệ nào đấy trong ngành giáo dục giúp đỡ em để em có viẹc làm đúng ngành nghề và có thu nhập để nuôi con (bên nội và ngoại nhà em đều ko có kinh tế mà bố cháu theo gái và quên luôn cháu còn bảo cháu ko phải là con ruột nên ko trợ cấp để em nuôi cháu . . . em thấy mệt mỏi quá các chị à )

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nho_dang
    Đang tải...

2. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Ðề: Em cần xin được việc để nuôi con các mẹ giúp em với

Đọc bài của mẹ nó mà thương mẹ nó quá. Đời gặp phải thằng chồng khốn nạn khổ thế. Tiếc là mình không biết ai trong lĩnh vực này để giúp.
    Chúc mẹ nó sớm tìm được việc.

3. nho_dang

em cũng vác hồ sơ chạy vạy khắp nơi rồi khổ nổi môn của em thừa nhiều giáo viên quá chứ ko như các môn tự nhiên , làm trái ngành nghề thì em chẳng biết nhảy việc sang đâu . . .nhiều khi nghĩ số mệnh mình thật hẩm hiu cũng buồn lắm các chị à . Em bây giờ cũng có thu nhập từ việc làm khác nhưng cũng chẳng được là bao mà thời gian lại còn nhiều , em cũng cố gắng cày cuốc để mẹ con có cuộc sống đỡ vất vả hơn . Mẹ nào có mối quan hệ nào trong ngành giáo dục giúp em với nhé (em chấp nhận tiền chè nước ngoại giao và ko đòi hỏi thù lao cao bởi mục đích của em và trường để tìm kiếm học sinh lúc đấy em có thể ôn thi theo nhóm ) . . . lạy trời cho năm nay con tìm được công việc đúng chuyên môn . . . buồn quá 6 năm ra trường mà vẫn lận đận tay trắng hoàn trắng tay

4. Millennium

Millennium Thành viên tích cực

Đầu tiên, mình mong mẹ nó thay đổi chút tư duy.

Mục tiêu bây giờ là có việc làm nuôi con, chứ không phải là mục tiêu nghề nghiệp => mẹ nó có thể làm bất cứ nghề gì miễn đảm bảo thời gian chăm con, dạy con và lương thiện (trừ đa cấp các kiểu, vì nó khó quá .. he he)

Chạy việc: Đừng, vì tiền mất, tật mang. Nhất là ngành giáo dục.

Mẹ nó có tiền chạy việc, thì dùng chút tiền nhỏ nhoi để bán chè Huế, bánh bột lọc cũng okie mà.

Mình thích nhìn mọi thứ đúng thực tiễn. Hơi cay nghiệt, nhưng mong mẹ nó cứng cáp vượt qua vì con.

5. softprovn

softprovn Thành viên rất tích cực

Thương mẹ nó, nhưng ko có ai thân quen bên này để giúp dc mẹ nó cả. mẹ nó trc mắt cứ làm việc gì tạm tạm kiếm tiền nuôi con đã, rồi sau nó mục tiêu nghề nghiệp sau/.

6. comchaynb

comchaynb Bắt đầu nổi tiếng

chia sẻ với chị. Em nghĩ tạm thời chị đăng tin rao vặt, chấp nhận đi làm gia sư 1 thời gian. trong quá trình đi làm gia sư mình vẫn tìm kiếm việc làm. Các bạn sinh viên làm gia sư em thấy cũng khá ổn. Em nghĩ chị có kinh nghiệm giảng dạy rồi, chắc làm gia sư ko vấn đề gì

7. Chi_1911

Chi_1911 Thành viên sắp chính thức

up lên xem co ai giúp được mẹ nó k?

8. giongyeu

giongyeu 100% từ Thái Lan, Hàn Quố

Sao lại vất vả quá vậy, đúng như nhiều mẹ góp ý đấy bạn, giờ mục tiêu chính là nuôi con khi nào ổn rồi hãy nghĩ đến nghề nghiệp bạn ah, nghề cũng để nuôi con thôi mà, chúc bạn sớm vượt qua

9. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Đúng là mẹ nó lên tìm tạm 1 công việc gì đó để có tiền nuôi con đã. Đừng nghĩ vào nhà nc hay làm ở 1 cơ quan nào đó thì sẽ ổn định. Đừng tốn tiền cho việc chạy chọt làm gì. Mẹ nó thứ bán 1 thứ gì đó đăng trên diễn đàn xem. Biết đâu các mẹ sẽ ủng hộ nhiệt liệt đấy. Hoặc đăng tin gia sư cho các cháu tiêu học...tận nhà, giá gia sư rẻ hơn giá thị trường đi. Đảm bảo mẹ nó sẽ nhiều việc.

10. mianlien

mianlien Tất Nhật xách tay

Chị thử thay đổi xem, nghĩa là xin làm trái ngành trái nghề, tạm xin việc để làm chứ đừng cầu toàn được ngay việc như mình mong muốn. Nếu chị ở gần các khu công nghiệp thì tạm xin làm công nhận, sản xuất trong dây chuyền thì cũng nhẹ nhàng, lương giờ cũng tầm 3-4tr/tháng, tiền thuê nhà xung quanh các khu này thì cũng rẻ tầm mấy trăm ngàn, còn nếu không gần khu công nghiệp, thì xin làm nhân viên hành chính, hoặc nhân viên bán hàng, phục vụ(mẹ nó đừng kén chọn, tạm thời chấp nhận làm như vậy, khi có cơ hội thì chuyển sau, giờ cần giải quyết trươc mắt để có tiền trang trải đã). Còn nếu mẹ nó có ít vốn thì thử kinh doanh đi, từ nhỏ đến lớn, mở quán chè, cafe nhỏ nhỏ, may mặc, dịch vụ dọn nhà, trông trẻ... Mẹ nó cố lên, cuộc sống có những lúc khó khăn mình mới thấy hạnh phúc khi vượt qua nó. Không có gì là không thể cả, cố lên nhé!

11. softprovn

softprovn Thành viên rất tích cực

Bảo mẹ nó vào làm Công nhân thì time đâu mà nuôi chăm con, với lại đã vào công nhân rồi cũng chả có time mà tìm việc khác đâu.

12. nho_dang

Cảm ơn các mẹ đã cho em lời khuyên ạ , thật ra em cũng có thu nhập từ việc làm khác tuy ko nhiều em muốn tìm cơ hội để làm đúng ngành nghề ... em sẽ cố gắng để tìm được việc theo đúng chuyên môn của mình . Thật ra nghề gia sư em đi làm thạo rồi lương cũng ko đến nổi nhưng em muốn được ổn định vào 1 trường nào đó để có thời gian chăm con và phát triển nghề của mình . Cũng may em còn 1 chút tiết kiệm đủ để 2 mẹ con sinh sống , thêm nữa nhà nội vẫn quý 2 mẹ con em lắm nên bà nội vẫn trông con hộ cho em đi làm . Thật vất vả nhưng em sẽ cố gắng vì tương lai của con và cả của bản thân nữa , mẹ nào biết mối nào tuyển GV giúp đỡ em nhé

13. mebong160311

mebong160311 Bắt đầu nổi tiếng

Giờ nhiều người làm việc trái ngành trái nghề lắm bạn à. Nhưng mình thấy bạn thật sự là cô giáo yêu nghề đấy. Ngành sư phạm giờ rất cần những cô giáo như bạn.
    Cũng may là bạn kiếm được việc khác tạm thời cũng đc bạn à. Còn nghề sư phạm bạn cứ kiên nhẫn mình nghĩ sẽ thành công. Chúc 2 mẹ con sớm ổn định cuộc sống và chúc bạn tìm được việc như ý nhé.

14. immortallove

immortallove Thành viên rất tích cực

Chị cứ đi gia sư đi đã chị ạ. Đc đồng nào hay đồng đấy, rồi dần dần mình tìm việc sau. Gia sư mấy lớp thì cũng đc kha khá đó chị. C thử đến trường sư phạm xin dạy cho mấy lớp học thêm trong đó xem sao. Chúc c kiếm đc nhiều tiền để nuôi con nha.

15. chipiidun

chipiidun Thành viên sắp chính thức

C dạy môn gì hả c? E là giáo viên dạy tiếng Anh. Thỉnh thoảng cũng có các lớp dạy riêng hoặc có người hỏi dạy gia sư cho con họ (nhưng e ko dạy gia sư). Nếu c dạy t. Anh thì nếu có e sẽ gọi c. Với lại e thấy trên mạng có nhiều trung tâm t. Anh mới mở tuyển giáo viên nhiều lắm.

16. nho_dang

mẹ nó ơi mình lại là giáo viên dạy văn mới khổ chứ , môn của mình thừa nhiều lắm vác hồ sơ đi trường nào cũng nhận được câu trả lời là thiếu môn tự nhiên thôi . . . hic hic . Mình luyện thi đại học môn văn khối D, C thạo luyện thi lên lớp 10 cũng ko đến nổi nhưng mãi vẫn ko chen chân được ở đất hà thành này . . . mẹ nó biết nơi nào có nhu cầu tuyển giáo viên văn (dạy gia sư cũng được )cho mình chút thông tin nhé . Cảm ơn mẹ nó nhiều , mình sẽ cố gắng để tìm cho mình 1 cơ hội được làm đúng ngành nghề

17. taxu

taxu Bắt đầu tích cực

Mình cũng có ý kiến giống hệt mẹ này. Tiền đó bạn để làm 1 việc j khác thực tiễn hơn, chí ít chưa nghĩ ra cái j thì cũng gửi ngân hàng, nếu dc thì mở cái j buôn bán nhỏ, onl cũng dc. Ng ta nhờ ng quen còn k ăn thua, bạn nhờ các mẹ trên này lại còn cả tiện chạy trọt sao dc, mình k cực đoan nhưng mà tin người quá cũng k nên, đồng tiền có thể làm ng ta thay đổi. Trc mắt mẹ nó hãy đi dạy gia sư đi, nếu k biết trung tâm mình có thể giới thiệu cho chỗ tin cậy, trc mình cũng đi dạy thêm mà, cần thì pm mình. Mình thấy lương khoảng 120 đến 200k 1 buổi, cũng là tạm ổn cho 2 mẹ con trong khi chờ việc, bạn dạy khoảng 3 hs, tuần 2-3 buổi thì cũng dc tầm 1tr /tuần rồi. Mình cũng 83 đây, lợn mà cũng vật vả ghê nhỉ

18. kotket

kotket Banned

Bác dồn tiền làm con lô cho em, được ăn cả ngã về không ](*,)
    Đùa 1 chút cho vui, thật ra em hiểu tâm lý bác:
    - Học sư phạm ra thì rất khó chuyển nghề khác vì tâm lý ngại thay đổi, thường nghĩ nghề sư phạm là nghề cao quý nên thường có chút tự tôn nào đó, nếu bảo bỏ ra làm kinh doanh thì hơi khó chứ đừng nói ra đầu ngõ bán hàng ăn hay đi làm công nhân. Cũng có thể do bác yêu nghề.
    - Tiếc công học tập rèn luyện.
    - Việc gia sư của bác thu nhập cũng ok nhưng giờ giấc lung tung, bác không có thời gian làm việc khác nên bác muốn tìm việc làm thời gian ổn định.
    Nhưng mà thời buổi này khó xin việc lắm, theo em thì thời điểm này bác nên làm tốt những công việc bác đang làm mà chờ thời cơ thôi ạ. Nếu bác dạy mầm non thì e đảm bảo 2-3 năm tới không thiếu việc cho bác đâu ạ, vì năm nay là năm con rồng mà. He he he (u)

19. taodo2011

taodo2011 Thành viên nổi tiếng

Chia sẻ với mẹ nó, giai đoạn hiện nay để tìm được việc như ý của mình cũng khó thật. Mẹ nó trước mắt cứ làm tạm công việc nào đó để có thu nhập nuôi con, Yêu nghề như mẹ nó giờ hiếm người lắm, chắc chắn mẹ nó sẽ tìm được một trường để gắn bó và cống hiến, vấn đề là cần có thời gian thôi.
    Chúc mẹ nó sớm tìm được nhé!

20. memaitrang

memaitrang Thành viên mới

Mình cung là một giáo viên đã ra trường 5nam rùi mà vẫn chưa có công việc ổn định nên mình rất thông cảm với bạn.Bây giờ ngành giáo dục mà muốn vào công chức hay ổn định thì khó lắm bạn a.Mình ko biết bạn dạy môn gì chứ như môn văn của mình thì chán lăm.Giáo viên thừa rất nhiều.Hiện tại mình vẫn phải đi dạy hợp đồng kết hợp với đi gia sư để kiếm thêm thu nhập.Theo mình nếu bạn vẫn còn tha thiết với nghề thì hãy đến các trường dân lập ở ha nội xin day hợp đồng và kết hợp dạy gia sư.Còn nếu chỉ muốn kiếm tiền thì có thể xin trái ngành vào các công ty làm nhân vien văn phòng chẳng han.Chúc bạn sớm tìm dược một công việc ổn định!