Niềm hạnh phúc khi được làm mẹ!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi lengochoangchi, 11/10/2009.

1. lengochoangchi

lengochoangchi Thành viên tích cực

Niềm hạnh phúc khi được làm mẹ!
    Điều hạnh phúc nhất là ông trời ban cho người phụ nữ đó chính là tình mẹ con,nhưng không phải ai cũng có được điều đó. Có nhiều người phụ nữ phải tìm kiếm niềm hạnh phúc nhỏ nhoi và đơn giản ấy trong nước mắt và trong sự chờ đợi. họ đi điều trị,đi phẫu thuật,những hi vong mong chờ được đón nhận bằng sự thất vọng và hiếm hoi niềm hạnh phúc,có những người phải đổ tiền đi cấy phôi không biết bao nhiêu lần nhưng kết quả cũng chẳng thấy đâu,sự tuyệt vọng lấn tràn niềm hi vong. Sự đau đớn ấy không ít người phụ nữ phải gánh chịu,còn đàn ông,họ nghĩ gì,tất nhiên những buổi đâu là sự thông cảm,nhưng thời gian trôi qua,sự thông cảm ấy biến thành nỗi thất vọng,họ không thể chờ đợi thêm giây phút nào nữa,họ phải đi tìm,đi tìm cái hạnh phúc mà vốn dĩ họ phải có,cái hạnh phúc rất đơn giản,được làm cha.
    Cũng như bao người phụ nữ khác,lấy anh về tôi luôn cố gắng làm cho anh được hạnh phúc,cho anh phải tự hào khi có được một người vợ như tôi,và cho mọi người phải ganh tị với anh. Tôi chăm lo cho anh từng chút từng chút mặc cho bên cạnh tôi là cả đóng việc tràn trề,nhìn thấy anh cười và khoẻ mạnh,tôi hạnh phúc biết bao,nhưng tôi lại không ngờ,tôi không thể giúp anh “ được làm cha!” Cái mà tôi thấy xót xa nhất! Anh yêu tôi,tôi biết,anh yêu tôi rất nhiều nên anh cứ đợi chờ vào những ca phẫu thuật chữa trị vô sinh,những lần cấy phôi không đạt kết quả. Có những lần anh nhìn tôi mà xót xa không nói và tôi biết chính anh cũng xót xa cho bản thân,nhưng tôi biết phải làm sao đây ,ngoài trừ những cử chỉ ân cần nhẹ nhàng tôi dành cho anh,nhưng anh ơi,khi tôi đề nghị mình “chia tay” thì tại sao anh không đồng ý. Tôi biết bởi vì anh yêu tôi,và tôi cũng yêu anh,vì yêu anh tôi mới đau lòng đứt ruột mà nói lên 2 tiếng “ chia tay”. Và thế là trời không phụ lòng người,không phụ tình yêu của tôi và anh,một ngày như bao ngày khác,bổng dưng tôi muốn ói,người mệt lả,tôi ngất ngưỡng trên chiếc giường,anh đến và chăm sóc tôi như bao lần tôi bị bênh,sự ân cần quan tâm của anh ,cả cuộc đời này tôi không thể nào quên được,và tôi biết cũng chẳng có người đàn ông nào cho tôi được điều đó. Và những ngày sau cũng thế,tôi thấy sợ mấy món ăn,thức uống,kể cả những cái mà tôi hay thích ăn nhất ,tôi cũng cảm thấy ghê rợm,tôi trễ kỳ đã hơn tuần rồi _ một sự lạ kì trong suy nghĩ_ nhưng nhanh chóng tôi phạt tay đi vì tôi vẫn thường hay trễ như thế mà. Sao lòng tôi sùng sục quá,tôi cảm giác hình như mình mang thai,tôi chạy nhanh ra hiệu thuốc để mua que,ôi,một sự hạnh phúc tuyệt đỉnh,que 2 vạch,cái mà tôi mong chờ suốt 8 năm chung sống với anh,tôi hét vang lên” Á…á…….” Nhảy cỡn lên như một đứa trẻ 16 “ mình có thai rồi ! mình có thai rồi!” không thể nào quên được,tôi giật nhanh cái điện thoại gọi ngay cho anh:” anh ơi! Em có thai rồi!” tiếng anh bất ngờ :” sao? Em nói…nói gì?” , “ em có thai rồi,có thai rồi,anh nghe rõ chưa!” tôi bật cười trong hạnh phúc. Tích tắc anh xuất hiện trước mắt : “ anh hạnh phúc quá! Anh yêu em! Anh hạnh phúc quá! Cảm ơn ông trời,và cảm ơn em đã cho anh được làm cha" ,anh ôm lấy tôi và cười ra nước mắt . 43 tuổi,một người đàn ông 43 tuổi bây giờ mới biết cảm nhận được làm cha, và tôi biết anh cảm nhận được hạnh phúc hơn tôi nhiều. Anh nhẹ nhàng bồng tôi lên ghế như thuở đâu 2 đứa yêu nhau,nhẹ nhàng anh vuốt bụng tôi,và hỏi “ thật không em,bây giờ mình đi khám ngay nhé,mình không đi xe máy nữa,sẽ sốc lắm,con sẽ không chịu đâu,anh đón taxi nhé! Em ngồi đây đợi nhé! Anh yêu em!” anh không để tôi nói một lời nào,tôi chỉ biết cười trong hạnh phúc,anh đi gọi taxi………
    “ khám thế nào rồi em?” ,” được hơn 6 tuần rồi anh ạ!” “ 6 tuần rồi cơ à,6 tuần rồi mà giờ mới biết,sao anh được biết chậm thế,6 tuần rồi cơ à,vậy là hơn 30 tuần nữa là nhà mình có thêm một bé con à” anh cười trong hạnh phúc,bỏ đi những ánh mắt nhìn xung quanh,lại một lần nữa,anh ôm lấy tôi,nhấc bổng tôi lên, dường như anh muốn cho tất cả mọi người thấy được niềm hạnh phúc vui sướng của anh. Và từ đó,đã nhẹ nhàng ,nay anh còn nhẹ nhàng hơn chăm sóc cho tôi,anh không cho tôi tự đi làm,ngày nào cũng đón taxi và tự mình đưa tôi tới công ty,anh không cho tôi thức khuya hơn 10h,cứ đúng 10h anh lại bồng tôi lên giường và nói: “ bé yêu ngủ ngoan nhé để con yêu được khoẻ mạnh nè!”,dù chúng tôi đã lớn nhưng những câu nói ấy anh không bao giờ bỏ đi,anh làm tôi hạnh phúc sung sướng,cái mà bao nhiêu người ao ước có được. Nhưng niềm hạnh phúc ấy chẳng được bao lâu,khi thai được 10 tuần 3 ngày,đúng 10 tuần 3 ngày thì anh đã đưa tôi đến bệnh viện trong cơn mê và máu không ngừng chảy ra phía dưới. Bác sĩ nói ,sức khoẻ tôi quá yêu để giữ lại cái thai này,và tôi có nguy cơ không thể có thai,dù có thai cũng rất có khả năng gặp lại trường hợp này. Anh cầm lấy tay tôi,gục mặt vào tay tôi,anh khóc,tôi choàng tỉnh dậy và hỏi anh:” sao em lại ở đây? Bệnh viện à? Em bị sao thế? Em lại tuột huyết áp hả anh,hay thiếu máu…… không,dạo này em khoẻ lắm mà,em đâu có bị gì? Anh trả lời đi,sao anh khóc?” anh không nói gì chỉ nhìn tôi,giật mình tôi nhìn xuống bụng :” con em,con của em làm sao hả anh?” tôi chỏm người dậy giật lấy đôi vai anh,và cảm thấy phía dưới mình rất đau……” á…” tôi la lên,anh dìu tôi xuống và nấc từng tiếng:” đêm qua…… em mê sản,mồ hôi nhễ nhại….anh…anh thấy phía dưới chảy máu rất nhiều,……….anh vội vàng đưa em tới bệnh viện…( anh nuốt nước mắt vào lòng)… nhưng bác sĩ bảo đã quá trễ,và sức khoẻ em thì quá yếu để có thể giữ…..” tới đây anh dừng lại. Tôi điếng người ,tôi không khóc nhưng sao nước mắt cứ chảy ra,tôi quay sang an ủi anh. Không sao đâu,có thai được một lần sẽ có được lần sau mà anh,lần sau em cố gắng hơn,thai sẽ không mất nữa đâu mà…” tôi nói trong nước mắt, anh im lặng và không nói gì hết,anh chỉ gật đầu,thì ra anh không muốn tôi biết được sự thật ngay lúc này,anh sợ tôi sốc,anh sợ huyết áp tôi lại tuột xuống,và anh sợ sẽ mất luôn cả tôi,trong tâm trí anh luôn nhớ đến lời bác sĩ:” chị ấy không được bị sốc,nếu không tôi e ngại đến tín mạng,tôi mong anh tìm cách khuyên nhủ,cái gì cần thì noi,không thì thôi,hãy để chị bình phục hẳn cái đã….”tôi xuất viên được khoảng 1 tùân,sức khoẻ cũng dần bình phục,nhưng từ ấy tôi thấy anh buồn hẳn,và đơn giản trong suy nghĩ,tôi nghĩ anh buồn khi mất con… tôi mở cuốn sổ khám bệnh ra xem và dòng chữ “ khó có thể mang thai…” đập vào mắt tôi,tim tôi như loạn nhịp,thì ra anh giấu tôi,một mình gánh chịu nổi đau trước,bình tĩnh tôi đi đến bệnh viện tìm gặp bác sĩ,và chỉ có một lời khuyên duy nhất mà ông dành cho tôi” chị không nên có thai,vì chưa chắc chị sẽ giữ được và còn nguy hại đến sức khoẻ của mình” tôi nói trong nước mắt” không còn cách nào khác hay sao bác sĩ,bác sĩ có biết 8 năm nay,tôi chờ đợi đợi chờ cái ngày được làm mẹ không,tại sao,tại sao bác sĩ không cho tôi hi vọng chứ!” “chị đừng nên xúc động,tôi nghĩ sẽ còn cách giải quyết,chị có thể nhận con nuôi,tôi sẽ giúp chị!”,” không còn cách nào khác hả bác sĩ” “ tôi nghĩ đây là cách tốt nhất”. Đựơc sự giúp đỡ,vài ngày sau đó,tôi đã mang về nhà một bé gái mới sinh được khoảng 5 ngày,một bé gái tội nghiệp bị bỏ rơi,và không quên bác sĩ còn tư vấn cho tôi mua sữa gì và chăm sóc ra sao. Chồng tôi về nhà bất ngờ bất ngờ với sự xuất hiện của một sinh linh bé bỏng,” đứa con nuôi” cái mà anh chưa bao giờ đồng ý khi tôi đề nghị.” Em tự ý à,tại sao em không hỏi anh,anh chưa đồng ý em đã mang nó….” Anh chợt nhìn vào khuôn mặt và cái miệng móm mém xinh xắn đang ngủ ,đôi tay bé bỏng đang ngoe nguẩy sang một bên,anh quỳ xuống bên cạnh chiếc giương “ nó dễ thương quá em nhỉ!” và anh cười. Và quãng ngày hạnh phúc lại trở về với tôi,tôi thầm cảm ơn đứa bé,cảm ơn bác sĩ đã ban cho chúng tôi hạnh phúc,giá như tôi xin một đứa bé về sớm hơn chắc bây giờ nó cũng được dăm tuổi,sao lúc trước tôi quá yêu đuối mà không dám quyết định khi anh ấy không đồng ý nhỉ.Bây giờ bé con đã được gần 2 tuổi,xinh lại càng xinh,chồng tôi từ khi có bé ấy,đi đâu anh cũng dắt bé theo,cuối tuần nào cũng dắt cả nhà đi dã ngoại. Giờ tôi mới biết được hạnh phúc khi được làm mẹ,khi có con,dù đó không phải là con tôi.Khi mình không có được : những cái không thuộc về mình,những cái đơn giản mà mình không có,hãy đón nhận một cái khác tương tự,nó cũng làm bạn hạnh phúc như cái thuộc chính sỡ hữu của mình,đừng quỵ luỵ trước số phận không được làm mẹ làm cha,con nuôi tuy sự thật không phải là con ruột như nó cũng góp phần rất lớn tạo nên hạnh phúc cho chúng ta. Còn những người may mắn được làm mẹ,thì hãy nên trân trọng vì điều đó, những điều tưởng đơn giản nhưng không đơn giản tí nào.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lengochoangchi
    Đang tải...

2. shoplinhgiang

shoplinhgiang Bắt đầu nổi tiếng

Phải mất đến 3 lần mình mới đăng nhập thành công cái nick của mình vì vẫn chưa hết xúc động.Mình hiểu tâm trạng của bạn và xin chia sẻ với bạn,mình cũng đã từng trải qua những ngày tháng đau khổ khi mất đi đứa con đầu lòng(mình bị thai lưu),rồi cũng mong chờ mòn mỏi 2 vạch,nhưng mình may mắn hơn bạn là mình đã có thai lại và giờ trộm vía cháu đã được hơn 1 tuổi và rất khỏe mạnh.Bạn ơi con ng ta kh ai có tất cả và cũng kh a mất tất cả.Tuy đứa con kh phải là con ruột nhưng chắc chắn bé sẽ thông minh xinh đẹp,vợ chồng bạn sẽ hạnh phúc.Bạn có 1 ng chồng rất tuyệt vời.Mình ghen tị với bạn đó:p:p:p:p

lengochoangchi thích bài này.
  3. lengochoangchi

Mình hiểu mà,thế nên mình mới trân trọng mọi thứ mình đang có,mình đã phải cố gắng biết bao mới có được niềm hạnh phúc này! Chồng mình tuy không phải là người hoàn hảo nhưng với mình,như thế đã qúa đủ ! đàn ông họ thích sự ngọt ngào và sự tôn trọng,xem họ là trụ cột gia đình,mình dịu ngọt với anh ấy nên dù có giận dỗi cũng nhanh chóng tan đi,mỗi lần giận nhau,mình đều phải nhường anh ấy một bước,lỡ anh âý giận quá,mình cầm tay hoặc ôm anh ấy một cái,thế là huề,hjhjhj

4. vodauyeu

vodauyeu Thành viên tập sự

Đọc bài viết của chị mà tôi như ứa ra nước mắt,nỗi đau chị và cả anh chồng của chị chịu vất vả quá! 8 năm ròng rả để rồi kết cuộc là ko giữ được thai,8 năm chờ đợi một đứa con ruột thì lại có một đứa con nuôi.Nhưng cũng thầm khen mến nghị lực của chị và cả của ấy,thầm khâm phục tình yêu của 2 người,thật ra trên đời này cũng còn có những tình yêu như thế sao?Chị làm tôi nghĩ về vợi tôi,và yêu nàng hơn!cảm ơn!

5. vodauyeu

Tôi mong mọi người hãy vào đây đọc bài viết này,nhất là những người chưa được làm mẹ,đừng tuyệt vọng như bao người khác,vẫn còn có cái để ta hi vong mà! Đúng ko?

mamachip thích bài này.
  6. tangocthanh

tangocthanh Thành viên chính thức

Đọc bài viết mà cảm động quá! Chị thật hạnh phúc vì có một ngườ chồng tuyệt vời! Chúc gia đình chị luôn hạnh phúc!

7. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Thật xúc động đọc bài này mình gần như khóc nghẹn, đúng cảm giác được làm mẹ thật hạnh phúc, hóa ra từ trước đến nay mọi việc đến với mình thật rễ dàng,

8. kising_satan

kising_satan Táo mèo, La Hán, Mật Ong

được làm mẹ... tiếng gọi mẹ....
    vậy mà sao vẫn có những người bỏ đi đứa cn của họ cơ chứ. chẳng có gì bù đắp nổi nỗi đau khi 1 người đàn bà không làm được thiên chức của mình, vậy mà bao người vẫn đi phá thai...
    chúc chị và gia đình hạnh phúc, chú bé yêu khỏe mạnh nhé. con nào cũng là con...

9. lengochoangchi

Tôi mong bạn giữ được hạnh phúc,người vợ là một mối duyên rất lớn mà ông trời ban cho,dù người ấy có ra sao vẫn là vợ mình,hãy tìm mọi cách để tạo dựng và giữ gìn hạnh phúc đang có! Bạn nhé!

10. lengochoangchi

Dù mình ko được có con,dù mình ko được tiếng gọi thiên liêng từ đứa con ruột,nhưng mình vẫn không trách những người đi phá thai bạn à,mỗi người mỗi hoàn cảnh mà,phải thông cảm và thấu hiểu,như thế mình thấy xã hội ẽ yên bình hơn,lên án và đáng giá xấu về họ mình sơ họ sẽ tủi thân,chỉ cần trong lòng họ có 1 sự ăn năn nuối tiếc và ray rứt về chuyện phá thai thì mình tin họ sẽ không mắc lầm lỗi lần thứ 2!

11. lengochoangchi

Mọi chuyện đến với bạn quá dễ dàng ,mình thấy hạnh phúc cho bạn,nhưng mình sơ bạn lại ko trân trọng những thứ dễ dàng đó,bạn hãy hứa với mình trân trọng những thứ ở hiện tại,vì chúng sẽ mang lại cho bạn còn nhiều hơn 2 chữ “ hạnh phúc “ đấy! bạn quý của tôi!

Tepmui thích bài này.
  12. Cry_love

Cry_love Bắt đầu tích cực

Chia xẻ với chị niềm vui này. Dẫu biết rằng nỗi buồn còn lớn hơn nhiều lần thế.Chúc anh chị luôn vui vẻ và hạnh phúc bên đứa bé nhé :D.....

13. Tepmui

Tepmui Thành viên sắp chính thức

khi đọc những tâm sự chia sẽ của chị và những lời hồi âm đầy nghị lực và hạnh phúc của chị nữa, tôi thật cảm phục chị lắm. chúc gia đình chị luôc hạnh phúc và đầy tiềng cười bên thiên thần nhỏ.

14. chipchip1811

chipchip1811 Thành viên tập sự

Chị ui ! Ông trời lấy đi của ai tất cả mà cũng không cho ai tất cả đâu.Chị đã mất đi đứa con thân yêu của mình nhưng dù sao ngay sau đó chị cũng nhận được 1 bé yêu xinh xắn.Chúc anh chị luôn hạnh phìu , chắc chắn bé yêu sẽ thành đạt trong tình yêu thương của anh chị

15. bongbaby.shop

bongbaby.shop Thành viên tích cực

Chào mẹ,

Mình cảm ơn mẹ đã chia sẻ với mọi ngưòi. Bạn ơi cuộc sống mỗi người một nỗi khổ. Nói thì ai cũng có thể nói hay được đúng ko nhưng làm mới khó. Mình chỉ biết chúc bạn sẽ gặp thật nhiều may mắn, thật nhiều điều kỳ diệu nhé.

Mình cũng ko kém bạn mình chạy chữa baoi lâu cũng chưa có bé mong chờ, hy vọng rồi thất vọng... roìi lại hy vọng nhưng mình và bạn vẫn là những người hạnh phúc vì có ông xã tuyệt vời, mình cũng bênh chữa mãi chưa có bé khổt tâm lắm. Nhưng phải cố gắng thôi mẹ nhỉ, ông trời thương đều mọi người mà.

Mình rất yêu trẻ và muốn gặp và nhìn thấy thật nhiều đứa bé đáng yêu biết đâu mình lại may mắn.

Chúc bạn những tháng ngày tới đầy hy vọng chúc ngủ ngon bạn nhé

16. lengochoangchi

cảm ơn bạn nhìu nhá!hj,............

17. lengochoangchi

mình chúc bạn gap may mắn nha! đừng buồn,hãy cố lên,mình mong bạn một ngày nào đó sẽ nhận được niềm vui thật sự như mình đây!!!!

18. vodauyeu

con co nhug hanh phuc rat don gian! hay cung nhau chia se!

19. thucpham

thucpham Banned

doc ma nhu ua nuoc mat!hichichic! cam dong!

20. tuyetdung217

tuyetdung217 Thành viên tập sự

Ðề: Niềm hạnh phúc khi được làm mẹ!

Mình vừa vô tình đọc đc bài này mình k thể kìm đc cảm xúc,nên mình liền đăng ký tk để đây chia sẽ,mình lập gia đình đc gần 3 năm và 2 năm đầu mình kế hoăch,10 tháng nay mình để tự nhiên mà vẫn k có thai,và giờ thi mình rất hiểu cảm giác mong con là như thế nào,mình chân thành chia sẽ nỗi đau với bạn và mong bạn sẽ luôn thật vui và hp với thiên thần nhỏ mà bạn vừa nhận nuôi,chúc bạn nhiu may mắn