Hà Nội: Mình cần mua Rươi đâyyyyyyyy

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi memicky, 12/10/2009.

1. memicky

memicky Banned

Có mẹ nào bán Rươi sống để mình về làm chả rươi cho ox kô vậy
    Mình đi tìm trên diễn đàn mà chẳng thấy mẹ nào bán rươi cả
    Đầu tháng 10 rồi mà chưa làm đc bữa chả rươi nào cả.
    Loại này sao giờ ít người bán thế các mẹ nhỉ.
    Có mẹ nào bán thì aloo cho minh nhé 0983047724 mình tên Linh nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi memicky
  2. sweetbee308

sweetbee308 Thành viên rất tích cực

Hihi, người ta nói "tháng chín đôi mươi, tháng mười mùng năm" là tính theo Âm lịch bạn ạ, ko phải Dương lịch đâu mà. Mình cũng đang thèm lắm, gọi đt cho mẹ bảo là chưa có, thỉnh thoảng ở chợ cũng có nhưng ko ngon vì rươi ko được béo. Cố đợi đi mẹ nó.

3. BEHUY

BEHUY 0908.990.868-0938.152548

mẹ em ở quê mà nhiều khi có rươi mà ko biết sớm là chẳng mua dc đâu, cái này là hàng hiếm mà , em cũng thèm lắm gần chục năm nay vô SG ko dc ăn hic ... hic ... thèm quá đi ....

4. tuancon

tuancon Bắt đầu tích cực

vì rưoi này thwowngf mua ít nên chắc các mẹ ko bán online đâu, chị qqua chợ mà mua cho tươi, em thấy ngoài chợ nhiều lắm

5. coolkid

coolkid Thành viên sắp chính thức

Hôm Chủ nhật vừa rồi mình mua được rươi, ăn ngon quá cơ. Bây giờ bắt đầu có rươi rồi, nhưng không nhiều nơi bán. Mẹ nào gần khu vực Đội cấn, Hoàng Hoa thám thì vào chợ tạm của khu 7,2ha ý, có 1 nhà bán đấy. Nhưng đầu mùa nên hơi đắt, hôm đấy mình mua 250k/kg, xót của nhg mà thèm quá nên đành nghiến răng.

6. Chíp xinh

Chíp xinh Bắt đầu nổi tiếng

Hôm nay mình ra chợ thấy có bà rao "Ai mua rươi ra muaaaaaaaaaaa" rồi mà, bạn ra chợ nào chắc cũng có đấy.

7. senza

senza Sweet Dream

Nói làm mình thèm quá. Nhà mình cũng hay ăn chả rươi. Mấy đứa em đứa nào cũng thích ăn nhưng sợ làm. Cuối cùng chỉ có mình học được nghề của bố. Năm rồi ăn được mỗi một lần. Thòm thèm lắm!

8. Piupiu

Piupiu Bắt đầu tích cực

Hôm qua đi chợ, mình thấy ở cổng chợ Thành Công đã bán nhiều rươi lắm rồi đấy. Bạn nào tiện đường thì qua đó mà mua nhé

9. mebanhran

mebanhran Thành viên rất tích cực

Hôm qua mình vừa được ăn bữa chả rươi bà ngoại làm, ngon tuyệt. Bác họ nhà tớ ở trong quê (Thanh Hóa) bảo nhà bác nhiều rươi lắm, ở trong đó rươi rẻ, chỉ 100-120k/kg thôi, ăn ko hết...
    Giá kể ở HN có phải mình cũng thầu vụ này, hehe:D

10. ga.con.long.vang

ga.con.long.vang Thành viên chính thức

Hôm qua ở chợ TXbắc em cũng mua nhưng rươi to lắm, to phải gấp 3 con rươi mọi năm em vẫn ăn. Ăn cũng tàm tạm các mẹ ạ. 250k/kg.

11. lotus.hanoi

lotus.hanoi Thành viên rất tích cực

Hôm qua em thấy ở chợ nhà em cũng có nhiều rươi lắm. Nhưng mờ em không biết làm món này. hic hic... chắc em phải tập thôi. có mẹ nào biết chế biến món này thì cho em xin với nhé.

12. Piupiu

Piupiu Bắt đầu tích cực

Bạn thứ làm theo hướng dẫn này xem nhé:

Chả rươi xứ Nghệ

Rươi xứ Nghệ là đặc sản quý hiếm, đậm đà hương vị quê hương. Hàng năm, hễ đến cữ "tháng chín, đôi mươi, tháng mười mồng năm" thì có rươi, nếu theo con nước có thể xê dịch trước sau dăm ba ngày.

Dịp mùa rươi, các gia đình hay be bờ ruộng, nước triều lên ngập cánh đồng, lúc triều rút, mang rổ ra hứng ở cuối ruộng có thể được vài ba thúng. Có hai loại rổ để hứng, rổ thưa ở trên đón rác, rươi chui xuống rổ dày phía dưới nên khá sạch. Con rươi lúc mới hớt màu xanh nhạt, sau chuyển sang mầu hồng, lúc rươi ươn hỏng, chuyển sang màu xanh sẫm.

Ngày nay, mỗi độ thu về, các bà con trong xóm rủ nhau đi chợ mua rươi. Người bán bao giờ cũng đong bát rươi đầy ắp lên như để khoe những con rươi trên mặt to mọng, sắc hồng tươi rói.

Rươi có thể được chế biến thành nhiều món ngon, nhưng hấp dẫn hơn cả là món chả rươi. Làm món chả rươi cần bốn quả trứng, 200g thịt nạc, băm nhỏ, 200g rươi, hành hoa, thìa là, vỏ quýt tươi. Rươi phải nhặt sạch rơm rác, đổ nước sôi vào trần cho sạch lông, để ráo nước. Trộn rươi với trứng, vỏ quít thái chỉ và các thứ gia vị trên, đánh thật nhuyễn. Rán trong chảo mỡ đang sôi, nhỏ lửa để rươi chín đều, thơm mà không bị cháy. Rán vàng cả hai mặt, rắc hạt tiêu, ăn nóng, có thể rán chả to như chiếc đĩa tây, khi ăn thì cắt miếng, hoặc rán từng cái nhỏ như miệng chén uống nước.

Rươi ngọt, béo ngậy có mùi vị riêng và được nâng lên nhờ hòa quyện với mùi vỏ quýt. Tài tình thật, cứ đến mùa rươi là mùa quýt chín. Chả rươi ăn xong, còn thèm cũng phải đợi đến mùa thu năm sau mới gặp lại.

(Theo Văn hóa nghệ thuật ăn uống)

lotus.hanoi thích bài này.
  13. lotus.hanoi

lotus.hanoi Thành viên rất tích cực

Em cám ơn chị Piupiu ạ. Để chủ nhật này mà em thấy có rươi ngoài chợ, nhất định em phải thử xem sao.

14. senza

senza Sweet Dream

He...He, tớ cảnh báo luôn nhé, pha nước hơi ấm để trần rươi nhé ( gọi là làm lông ấy ) chứ nước mà nóng là toi con rươi luôn. Nó vỡ ra ngay. Chớ dại chớ dại.

Tớ hay làm thế này: Rươi mua về đổ ra rá, nhặt bỏ rác. Công đoạn này hơi lâu. Tiếp đó pha nước ấm rồi trụng qua, tiếp tục "bới lông tìm vết" cho sạch sẽ. Làm vài lần là sạch.

Lần đầu tớ làm cho nước nóng già. Hãi hồn. Rươi nó "quằn quại" rồi vỡ bung ra đúng như phim kinh dị vậy. He...He.

Trứng và thịt nên đánh trước cho quyện rồi cho rươi vào đánh cùng. Đánh kỹ cho con rươi tan ra thì khi ăn nhìn đỡ hãi. Nhớ dùng vỏ quýt ta nhé! Chậc chậc. Tớ thèm quá, thèm quá.

15. Piupiu

Piupiu Bắt đầu tích cực

Cảm ơn Sensa nhé. À, còn kinh nghiệm nữa, có lần chị cho vào cái rá sắt, lỗ to quá, rưỡi chui qua bò tứ tung, nhặt lại đến khổ, lại còn bị vỡ nữa, chú ý vụ này nhé.
    Rán thành miếng nho nhỏ thì ăn ngon hơn là làm miếng to xong rồi cắt.

16. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

Lâu lâu rồi mình thấy có mẹ nào bán rươi trên này cơ mà nhỉ, giờ tìm mỏi mắt chả thấy đâu .

17. 3contrai

3contrai Thành viên chính thức

Chợ mình bán 230k/1kg. Bán đầy, sáng nào cũng có.

18. meruarua

meruarua Bắt đầu nổi tiếng

Sáng nay em cũng thấy chợ nhà em bán rồi, cả một hộp xốp to. Mà em nhìn cứ sợ sợ, không dám mua về ăn. mà em cũng không biết làm nữa. Mọi người bảo là đặc sản nên chắc cũng sẽ cố gắng làm 1 lần xem thế nào! Hì hì.

19. 3contrai

3contrai Thành viên chính thức

Sáng nay mình mua rươi ngoài chợ nhé, rất to, ngon mà chỉ có 50k/ 3 lạng. Chiều nay được bữa ngon, chẹp.

20. Meo con 2006

Meo con 2006 Thành viên tích cực

Chị ui, chợ nhà chị ở đâu vậy chị, sao ma chị mua được rẻ the nhỉ, có phải mặc cả j k?