Bé 1 tuổi ăn thế đủ chưa?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mattroinhocuame, 15/10/2009.

1. mattroinhocuame

mattroinhocuame Thành viên đạt chuẩn

Thời gian biểu của bé nhà mình nè, các mẹ xem góp ý giúp nhé :
    -4h 180ml sữa.
    -7h ăn sáng.
    -8h30 180ml sữa.
    -9h30 sữa chua.
    -10h30 ăn cháo.
    -12h30 180ml sữa.
    -15h trái cây.
    -16h ăn cháo.
    -19h ăn vặt.
    -20h 180-240ml sữa.
    Bé chỉ đc 8,2kg. Mấy hôm nay khoảng 19h bé hay đòi mummum, mình định tăng 4 bữa ăn chính mà chưa biết xếp thế nào. Xin ý kiến các mẹ vậy, giúp mình nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mattroinhocuame
    Đang tải...

2. linhtitmit

linhtitmit Banned

Bé nhà bạn trộm vía ăn được đấy, uống sữa cũng tốt nứa, sao tăng cân chậm thế nhỉ, bé nhà tớ ăn chẳng được như thế đâu, luời uống sữa lém,hay bé nhà bạn có rối loạn tiêu hoá không, sao bạn không cho bé đi xét nghiệm phân?

3. annam

annam Thành viên rất tích cực

ưhm bé nhà mẹ này ăn tốt thật ngày trc bé nhà mình ăn cũng vậy đó tháng nào cũng tăng từ 5-7g giờ hơn 1 tuổi mình cho uống sữa 3 bữa còn 4 bữa bột hoa quả sữa chua chưa tính nhưng giờ tăng cân chậm rùi tháng chỉ đc 2-3g thôi, giờ bé nhà mình 1 tuổi 15ngay dc 13kg rồi

4. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mẹ nó ăn được ,uống sữa tốt mà không tăng cân thì mẹ nó nên xem lại chất lượng các bữa cháo của bé .Có thể quá nhiều đạm , hoặc quá ít .Hoặc mẹ nó không bổ xung đủ chất béo cho bé .À,mà mẹ nó nhớ bổ xung đầy đủ cả chất sơ thực cho bé nhé

5. Mom Mickey

Mom Mickey MẸ GÀ YÊU CHUỘT CON!

bé nhà mình cũng 1 tuồi,nhưng không ăn được như con bạn đâu,bé nhà bạn trộm vía,uống sữa giỏi quá,ước gì con mình cũng được một nửa như con bạn,bạn cho bé ăn thêm váng sữa,,phô mai đi,bé nhà mình chắc cũng được hơn 9kg5 thôi,nghich lắm bạn ơi

6. mattroinhocuame

mattroinhocuame Thành viên đạt chuẩn

Các bữa ăn mình cũng cân đối các chất dinh dưỡng, cá thịt rau củ đủ cả.Mình cũng cho con ăn váng sữa, phomai tuơi, trà Hipp mình pha vào sữa. Con mình đc cái cứng cáp lanh lợi lắm, ai cũng bảo thế đc rồi nhưng với lượng ăn như vậy mà chỉ 8,2kg mình thấy k ổn. Hay sữa đang dùng k hợp, bé đang uống Abbott, mình thử đổi vài loại khác rồi nhưng vẫn vậy. Hay cách chế biến thức ăn k đúng nhỉ? Chả biết sao nữa. Chán quá các mẹ ạ.

7. meberin

meberin Banned

bé` ăn thế này là tốt wá rồi, nhưng sao có vẻ chậm tăng cân bạn nhỉ, đổi sữa nan cho bé uống thử, con mình uống sữa nan thấy lên cân đều hơn.

8. mebaonhi

mebaonhi Bắt đầu nổi tiếng

ôi, thấy bé ăn uống thế mà thèm! Bé ăn được đấy ạ! Có thể do bé quá năng động, chơi chạy nhảy quá nhiều, nên năng lượng nạp vô đều... bốc hơi hết chăng???? Mẹ nó có cho dầu ăn vô cháo ko???? Mẹ nó có ninh, hầm cháo quá lâu để mất chất ko????

9. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Trời bé nhà bạn nằm trong giới hạn dư cân rồi đó!!!!

10. mebaonhi

mebaonhi Bắt đầu nổi tiếng

Ai dám chê con rể tui dư cân thế? Con rể tui chả dư xíu nào hết! Tương lai gia nhập nhà mẹ vợ nó, nó thuộc hạng... còi đấy nghen!

11. Bancuabe

Vài dòng cho mẹ của mattroinho,
    1. Chế độ ăn như vậy có nhiều điều ko ổn đó mẹ nó à:
    - Về sữa: hơi nhiều nếu cữ tối dùng đến 240ml => cả ngày gần 800ml (>600 kcal)
    - Về ăn: Với 3 cữ ăn hiện tại nếu nấu đúng và đầy đủ thì mỗi chén cháo cung cấp # 200kcal
    Đó là chưa kể đến nào sữa chua, nào trái cây, nào ăn vặt... Mà ăn vặt là ăn món gì vậy mẹ?
    Bé 12th cần NL khoảng 110kcal/kg cân nặng nên ko biết bé nhà bạn có thật sự tải nổi lượng thức ăn và sữa như mình đã tính theo bạn kể ko. Hay cháo của bạn chưa đủ NL cần thiết?
    Và bé cỡ độ tuổi này thì nên thay bớt sữa thành thức ăn dặm: tốt nhất là 3 cữ sữa (# 600ml tổng cộng) và 3 cữ ăn cháo (# 600 kcal)
    2. Không cần đổi sữa đâu vì bây giờ bé dùng sữa số 3 (cung cấp thêm 1 số dinh dưỡng thiết yếu nhưng ko đủ nếu trẻ ko ăn dặm!)
    3. Về cách bố trí bữa ăn: 4g sáng mà bé đã dậy bú thì có lẽ hơi sớm. Bé nên bú cữ đầu lúc 5g, ăn dặm lúc 7g. Xuất sữa 8g30 và sữa chua 9g30 sẽ thật ko khả thi nếu bé có 2 cữ cháo đầy đủ vào lúc sáng 7g và 10g30! Giữa 2 cữ cháo này chỉ nên cho bé ăn sữa chua là đủ rồi.
    4. Về CN: hiện tại CN của bé ko nằm trong mức SDD. Quan trọng là chiều cao bé như thế nào? và trong bảng theo dõi CN của bé, đường biểu diễn ntn?
    :)

12. annam

annam Thành viên rất tích cực

Con mình 11 tháng biết đi răng mọc 5 cái rồi mà sao bác sĩ nói con mình cân nặng và chiều cao thế là bt nhỉ ? hiii mình cũng thấy Bt mai kia con mọc răng hàm ăn kém đi lúc đó mún tăng cân khó lắm giờ cứ bồi bổ cho con cho chắc.ma dư cân có sao ko bạn?

13. chaule

chaule Thành viên chính thức

trộm vía con bạn ăn tốt thế. cả ngày con tớ được 2 lần sữa, mỗi lần 175ml, 3 bát cháo, một quả quýt, một hộp sữa chua hoặc váng sữa (mà bữa này không phải hôm nào cũng ăn nhé) vì con tớ ăn rất rất hay trớ, nên các bữa phụ là tớ phải quan sát khả năng ăn của bé hix hix. ah, còn lại là bú mẹ, mặc dù giờ tớ ko còn nhiều sữa nhưng ku cậu vẫn ham. ấy xem lại sữa của bé đi. con tớ dùng S26 từ khi 4 tháng, trộm vía cũng có vẻ hợp và ổn. vài dòng với bạn vậy. và ấy xem lại có phải bé ăn nhiều bột quá ko nhé

14. Bancuabe

Hi bạn,
    Con bạn 11th mọc 5 răng là đúng rồi, biết đi cũng là bình thường. Nhưng cân nặng dư thì phải xem lại. Một số em bé thừa hưởng gen di truyền của gia đình cao to cân đối thì ok. Nhưng nếu bụ bẫm quá thì ko tốt. Chuẩn tăng trưởng mới của WHO chú trọng đến chiều cao hơn. Trước đây bé 12th thường phải năng 9kg, nhưng bây giờ chuẩn cho giới hạn thấp hơn. Lý do chuẩn trước kia chỉ làm tại Mỹ và đa số bé bú ngoài, sau này làm lại trên diện rộng và tập trung nhóm sữa mẹ. Nghiên cứu cũng cho thấy bé nào bụ bẫm quá thường bị tích lũy nhiều mỡ. Đây là nguy cơ của béo phì (vì bé sẽ có nguy cơ ăn ngày càng nhiều hơn và khó kiểm soát) và hơn thế nữa mỡ nhiều quá lại làm bé chậm phát triển hơn về tư duy so với bé có CN nằm trong nhóm chuẩn.
    Về CN thì đương nhiên càng lớn thì càng giảm dần, nhưng ko có thể có chuyện tăng cân trước để bù trừ lại đâu bạn nhé. Vì CN tăng trong mức bình thường là cơ bắp, còn phần CN dư trên mức đó thường là tế bào mỡ.
    Vài dòng chia sẽ cùng bạn

15. AmBerBaby

AmBerBaby Thành viên chính thức

Chu choa, mình đọc cái thực đơn 1 ngày của bé nhà bạn mà giật mình đấy chứ. Mình đồng ý với ý kiến của Bancuabe, với số tháng tuổi và cân nặng của bé, thực đơn như vậy bé khó tiêu hóa hết nổi và theo mình thì với thực đơn ấy bao tử bé không có thời gian nghỉ ngơi bạn ạ.

Quan niệm chung của các bà mẹ ở VN là ăn liên tục, ăn càng nhiều càng tốt, cứ ăn lắc nhắc và ăn rất nhiều bữa trong ngày. Mình học theo các bà mẹ phương Tây, cho bé ăn ít bữa giống như người lớn vậy, nhưng bữa nào thì ra trò bữa đó, để bé có thời gian vui chơi và bao tử cũng có thời gian nghỉ ngơi nữa.

Bé mình từ lúc 1 tuổi đến giờ là 22 tháng, một ngày bữa chính ăn là 2 cháo + 2 sữa. Bữa phụ là ăn vài trái nho, uống 1/2 trái dừa xiêm, còn phomai tươi - váng sữa - phomai viên thì cứ để trong tủ lạnh, hôm nào vui vẻ thích ăn thì lấy ăn, còn không thích thì không ăn cũng chẳng sao.

Bé ăn rất ít lần, nhưng mỗi bữa cháo là từ 1-2 chén tùy hứng, sữa uống 1 lần 250ml.

Về cân nặng thì lúc nào cũng dư 1,5 - 2,5kg, chiều cao thì luôn cao hơn 5cm so với tiêu chuẩn độ tuổi của bé.

Vậy nên mẹ bé đừng lo lắng nhiều, và cố gắng đừng cho bé ăn quá nhiều bữa như thế, bé càng lớn càng cho bé tăng lượng ăn của mỗi bữa, nhưng giảm số lần ăn trong mỗi ngày lại. Phải để bé biết cảm giác đói và đòi ăn thì ăn mới ngon miệng được, các mẹ đừng có sợ con không biết đói, chỉ tại chúng ta cứ cho bé ăn liên tục nên bé không biết đói là gì và mỗi bữa ăn đều nhõng nhẽo không chịu ăn thôi. Để bé đói thì tự nguyện đòi ăn và ăn vài phút là xong.

Chúc bé ăn ngoan chóng lớn nhé, mẹ cũng đừng stress nữa, cứ vui vẻ thì đút bé ăn mới thích được.

16. Me Kem

Me Kem Con là tất cả của mẹ!

Con tớ ăn 4 bữa chính, ban thử tham khảo nhé:
    -7h uống 1 hộp sữa tươi
    -8h ăn cháo
    -10h uống nước cam (hoặc 1 hộp HQ hipp)
    -11h ăn cháo
    -14h30 ăn sữa chua
    -15h30 ăn cháo
    -17h ăn váng sữa + hoa quả xay
    -20h ăn cháo
    Con tớ không uống sữa nhưng vẫn ti mẹ lúc đi làm về và lúc ngủ.
    tớ vẫn duy trì thực đơn này từ khi bé ăn dặm, chỉ tăng số lượng mỗi bữa. Trộm vía ku nhà tớ chả bao giờ phải lo về cân nặng. 1 tuổi bé đã được hơn 12kg rùi

17. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Mình thì có quan điểm hơi khác về việc ăn dặm và sữa. Mặc dù vẫn nghe nhiều người nói bé trên 1 tuổi uống 600ml/ ngày là đủ, nhưng mình vẫn thch cho con uống sữa nhiều hơn, Rùa con mình nay được 18 tháng, ngày vẫn tối thiểu 6 cữ, trong đó 4 cữ sữa (250ml*4, 2 cữ chính (cháo hoặc cơm), xen kẽ 1,2 cữ trái cây, yaout gì đó. Mặc dù ăn dặm ít nhưng Rùa con vẫn phát triển đều đều, 18 tháng nặng 16 kg, cao 85 cm (mình check BMI rồi, vẫn nằm trong ngưỡng bình thường)
    Theo thực đơn của @mattroinhocuame mình thấy có vẻ như số cữ ăn dặm nhiều quá, thực tế thức ăn dặm không thể nào tiêu hóa tốt bằng sữa được.

18. Bancuabe

@ mẹ annam

Hi bạn annam,
    Cảm ơn bạn đã quan tâm thông tin của mình. :D
    Có thể bạn ko hiểu sâu về y học nên mới so sánh như vậy. Thật ra y học ko có chuyện tuyệt đối 100%. Nên mới có chuyện bé 1 tuổi có dao động cân nặng từ 8.5 đến 13, 14 kg. Tuy nhiên, thường thì nếu gia đình có gene di truyền đô con bé sẽ cao hơn chuẩn 1 tí nên ko thấy bụ bẫm quá.
    Thêm vào đó, dư cân thật sự ko có lợi cho sự phát triển của bé về sức khỏe lẫn trí tuệ. Lúc nhỏ xíu, mọi người thấy cao to thì yên tâm cho là dinh dưỡng tốt. Nhưng có mấy ai biết được những em bé dư cân này khi lớn hơn 1 tí sẽ ăn như thế nào. Mà thường những em bé này ở độ tuổi biết tự ăn lại thèm ăn nhiều hơn ... nên kq béo phì nắm chắc trong tay! Độ tuổi đó lại khó có thể biết và chịu diet đâu. Ko biết bạn sống "bên đây" là nơi đâu nhưng nếu bạn có ở SG, vào giờ tan sở, nhan nhản thấy các ông bố, bà mẹ chở những đứa con trai, gái mặt mũi non choẹt (vì học tiểu học hoặc cùng lắm là lớp 6,7) ngồi phía sau xe che khuất luôn cả người cầm lái! Bởi vì những em bé này thuộc dạng big size! Chắc chắn 1 điều rằng là ko có chuyện những em bé này có thể phát triển trí tuệ hơn mấy bạn gầy gầy thon thả được. Và cũng vì béo phì rồi thì mặc dù đang dư năng lượng nhưng bé ko thể nào phát triển chiều cao tốt nhất được!
    Còn em bé ở nước ngoài thì có thể to con hơn 1 tí là vì chế độ ăn mỗi nơi mỗi khác. Ở các xứ lạnh, các bé cần nhiều mỡ hơn (để chống lại cái lạnh) nên thường mỡ sẽ tích lũy dưới da nhiều hơn. Cái này khác với xứ nóng, do ko có nhu cầu chống lạnh nên mỡ sẽ ko tích lũy ở da nhiều được nên đành phải bám lấy phủ tạng :(
    Đâu phải bé khỏe mạnh tỉ lệ với kg cân nặng đâu bạn? Chuẩn tăng trưởng WHO là chuẩn nên đạt như vậy là tốt. Do mọi người phấn đấu "hết mình" nên nhìn chuẩn lại thấy bé nhỏ mà thôi. Vấn đề cũng đúng như bạn nói "chỉ cần con ko ốm vặt..." Nếu đúng là hay ốm vặt mình mới nên "sót con" còn bé đạt chuẩn tăng trưởng và sk tốt thì nên lấy đó làm mừng thì hơn đó.
    Vài dòng cho bạn và những mẹ quan tâm

Sửa lần cuối: 23/10/2009
    AmBerBaby thích bài này.
  19. Bancuabe

Bạn đang tính theo chuẩn BMI nào vậy? Theo mình biết thì trẻ dưới 5 tuổi ko áp dụng BMI của người lớn mà phải tính tỉ lệ cân nặng theo tuổi, chiều cao theo tuổi và CN theo CC mới đúng. Và hơn thế nữa là ngay cả người lớn thì BMI cũng ko nói hết điều gì vì điều quan trọng nhất vẫn là mỡ thừa. Vậy nên mới có chuyện phải đo thêm vòng bụng và tỉ lệ eo/mông để đánh giá thừa cân chính xác hơn.
    Thêm chuyện ăn cho bé. Nói chung mỗi người mẹ sẽ có quan điểm khác nhau cho con mình. Nhưng đâu là quan điểm khoa học?
    Thực tế ở bé trên 12 tháng, men tiêu hóa cho bữa ăn như người lớn đã bắt đầu có nhiều và đầy đủ hơn để thích nghi ăn dặm 3 bữa cháo/ cơm thịt cá rau củ. Nên ko có chuyện sữa dễ tiêu hóa hơn thức ăn dặm được. Thêm vào đó, nếu bé ăn đầy đủ các loại thức ăn, hệ tiêu hóa mới có cơ hội thích nghi và hoàn chỉnh dần. Nếu bé nào lớn mà vẫn tu sữa thay cho ăn thì dĩ nhiên ko thể phát triển tốt như bé bình thường được. Vì cơ thể cần rất nhiều chất khác nhau từ nhiều nguồn khác nhau.

AmBerBaby thích bài này.
  20. ChipHanh

ChipHanh Thành viên tập sự

Cam on nhung thong tin bo ich cua bancuabe