Hỏi về các biện pháp tránh thai!

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi hongtrangtran, 12/10/2009.

Tags:
  1. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Chuột nhà mình lớn rồi, nhưng mình định vài năm nữa mới sinh. Mình muốn hỏi các Mom về biện pháp tránh thai. Mình muốn đặt vòng nhưng hong biết chỗ nào. Các mom chỉ mình với nhé, mình ở SG. Cảm ơn các mom đã quan tâm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hongtrangtran
    Đang tải...

2. sanphukhoa

sanphukhoa Thành viên tập sự

nếu gần BV Từ Dũ thì vào đó cho đảm bảo an toàn
    vì cái vòng tránh thai thực chất chỉ là vật dụng ngăn cản sự làm tổ của trứng thụ tinh nên nếu gặp bác sĩ không biết cách đặt hoặc tử cung của bạn không bình thường sẽ có thể dẫn đến chửa ngoài tử cung mặc dù đã đặt vòng( trường hợp này rất hiếm nhưng vẫn có thể xảy ra )
    sau này tháo vòng để có con thì bạn tháo vòng ở phòng khám thường cũng được
    Theo mình thì bạn nên có con thứ 2 khi con đầu được 3-4 tuổi vì trẻ em ở tuổi này bắt đầu biết quan tâm chia sẻ, bé đầu sẽ thích thú chăm sóc em mình. Nếu bạn có cháu thứ 2 quá sớm ( khi bé đầu 1-2 tuổi ) thì lúc đó bé đầu mới bắt đầu hình thành quá trình nhân cách và tính tò mò rất cao , việc bạn có thêm 1 cháu nữa sẽ khiến bé đầu tị nạnh cảm thấy mình ít được quan tâm dễ dẫn đến tính ích kỷ của bé đối với em mình cho tới tận tuổi vị thành niên.

P/s : 1 cái vòng tránh thai có thể đặt trong 5-10 năm, sau 10 năm nhất định phải thay vòng nếu muốn tiếp tục đặt vòng tránh thai

Chúc bạn 1 ngày vui vẻ [​IMG]

Sửa lần cuối: 13/10/2009
    mecumit08 thích bài này.
  3. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Các chị có ai uống thuốc tránh thai hàng tháng không ạ? Em cũng muốn hỏi về kinh nghiệm sử dụng thuốc tránh thai hàng ngày?Em định sẽ dùng thuốc tránh thai nhưng hơi băn khoăn liệu có tác dụng phụ không mong muốn nào không nhỉ?có an toàn không?khả năng tránh thai như thế nào ạ?Uống thuốc tránh thai hàng tháng thì có thể QH mà không bị dính em bé à?

4. tomatoes

tomatoes Thành viên tập sự

Những điều cần biết về tránh thai

Tôi hay quên

Quên sử dụng phương pháp tránh thai, quên thuốc viên ngừa thai, những mặt hạn chế của phương pháp ngừa thai. Nếu là người đãng trí thì thuốc viên ngừa thai không phải là tùy chọn thích hợp dành cho bạn – nhưng vẫn còn đó rất nhiều biện pháp ngừa thai khác với hiệu quả tương đương!
    Thuốc viên ngừa thai cũng tồn tại dưới dạng màng hay vòng đặt âm đạo. Những biện pháp này rất hiệu quả nhưng bạn không cần phải nhớ để đặt chúng trên (hoặc trong) âm đạo mỗi ngày (vòng đặt âm đạo sẽ ở yên trong âm đạo suốt 21 ngày liên tục cho nên bạn không phải lo lắng về việc quên nó).

Màng đặt âm đạo cần được thay đổi mỗi tuần một lần (vẫn còn dễ hơn nhiều nếu so với việc nhớ uống thuốc mỗi ngày!). Nếu lựa chọn phương pháp mô cấy hay đặt vòng tránh thai thì bạn có thể quên luôn vấn đề tránh thai – chúng có hiệu quả kéo dài trong 3 năm.

Tôi không thể chịu nổi thuốc viên ngừa thai?
    Nếu thuốc viên ngừa thai không thích hợp với bạn thì nó sẽ khiến bạn tăng cân. Ngoài ra, nếu không muốn uống thuốc viên ngừa thai mỗi ngày thì bạn có thể sử dụng biện pháp đặt vòng tránh thai. Việc bạn bao nhiêu tuổi hay đã có bao nhiêu con không thành vấn đề: thậm chí nếu chưa có con đi nữa thì vòng tránh thai vẫn là một phương pháp tránh thai hiệu quả.
    Mô cấy tránh thai cũng có thể là một tùy chọn thích hợp. Phương pháp này cũng sử dụng hormone, nhưng không giống như những hormone mà thuốc viên ngừa thai sử dụng. Mô cấy không chứa oestrogen và không có những hạn chế y tế tương tự.

Tôi ghét ý tưởng sử dụng vòng tránh thai?
    Ý tưởng đặt một dụng cụ tránh thai vào tử cung có thể gây ra cảm giác ghê tởm, nhưng thực sự thì bạn hầu như không cảm nhận được sự hiện diện của nó. Nếu không thể chấp nhận được ý tưởng này thì vẫn còn có những biện pháp khác.
    Bạn vẫn có thể sử dụng thuốc viên ngừa thai, cho dù bạn đã trên 35 tuổi (miễn không phải là người nghiện thuốc lá) và mô cấy tránh thai sẽ mang lại hiệu quả trong vòng 3 năm.

Tôi có những kỳ kinh nguyệt đau đớn và ra nhiều máu?
    Thuốc viên ngừa thai thường làm giảm chu kỳ kinh nguyệt của bạn, một lý do khiến nhiều phụ nữ rất thích! Vì vậy, hãy chọn giải pháp vòng hay màng đặt âm đạo.
    Vòng tránh thai cũng có thể làm giảm chu kỳ kinh nguyệt một cách đáng kể nếu có chứa hormone. Một số loại vòng tránh thai làm giải phóng một lượng nhỏ hormone trong tử cung và điều này làm giảm chu kỳ kinh nguyệt rất nhiều. Mặt khác, những vòng tránh thai truyền thống thường khiến chu kỳ kinh nguyệt ra nhiều máu cho nên hãy tránh sử dụng những loại này nếu như bạn có những kỳ kinh không mấy dễ chịu.
    Thuốc viên ngừa thai, màng và vòng đặt âm đạo, tất cả đều tốt cho các phụ nữ với những kỳ kinh nguyệt gây nhiều đau đớn. Chúng sẽ giúp “thời kỳ gian khó của tháng” qua đi dễ dàng hơn và đúng là một điều may mắn bất ngờ!

Tôi lo lắng về việc tăng cân?
    Nếu lo lắng về vấn đề tăng cân khi bắt đầu áp dụng phương pháp tránh thai thì bạn có thể chọn phương pháp thích hợp với mình nhất và theo dõi cân nặng của mình trong một thời gian. Thuốc viên ngừa thai có thể gây tăng cân, nhưng điều đó chỉ diễn ra ở một số phụ nữ.
    Nếu bị tăng cân trong thời gian dùng thuốc viên ngừa thai (hay màng, vòng đặt âm đạo và mô cấy), bạn hãy hỏi ý kiến bác sĩ về việc thay đổi loại hormone mình đang sử dụng hoặc thay đổi cả biện pháp tránh thai.
    Nếu tiếp tục gặp vấn đề thì vòng tránh thai có thể là tùy chọn an toàn bởi vì biện pháp này không bao giờ gây tăng cân. Ngoài ra, sau khi đặt vòng thì bạn sẽ tránh được tình huống mang thai ngoài ý muốn trong suốt nhiều năm.

Tôi nghiện thuốc lá?
    Rõ ràng điều tốt nhất nên làm là bỏ thuốc! Hút thuốc không tốt cho sức khỏe và khả năng sinh sản của bạn, chưa kể đến những tác hại tiêu cực đối với đứa bé trong bụng nếu bạn mang thai.
    Nếu dưới 35 tuổi thì bạn vẫn có thể sử dụng thuốc viên ngừa thai: dù biện pháp này làm gia tăng nguy cơ mắc bệnh tim mạch nhưng nguy cơ ấy sẽ rất nhỏ ở độ tuổi này. Dù ở bất kỳ độ tuổi nào thì loại thuốc viên tí hon chỉ chứa progestagen vẫn là phương pháp tránh thai thích hợp, giống như mô cấy và vòng tránh thai. Chính vì thế, bạn vẫn còn có rất nhiều những lựa chọn khác.

5. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Ok, mình sẽ nghe theo bạn. Csm ơn sanphukhoa nhiều nha.

6. TuUyen_010409

TuUyen_010409 Kitty Shop: 0945261989

em định đặt vòng nhưng lại sợ đau.theo các mẹ thì uống thuốc nào tốt,chỉ em với

7. Mami Autumn

Mami Autumn Thành viên mới

:rolleyes: Chị à hiện nay có rất nhiều loại thuốc tránh thai hàng tháng chị có thể tham khảo rất nhiều loại hiện đại mà an toàn, tác dụng phụ ít: Regulon, Marvelon, Mercilon, Diane35, Rigevidon, Tri-regol.
    Tuy nhiên nếu chị nên uống thuốc vào một giờ nhất định để tránh quên thuốc chị nhé

8. mumbinbon

mumbinbon Thành viên tập sự

Các mẹ ơi cho mình hỏi, mình đang cho con bú thì có uống thuốc tránh thai được không.Hiện mình chưa có kinh lại thì đã phải uống thuốc tránh thai chưa?Minh chưa uống thuốc tránh thai bao giờ nên không biết nên các mẹ tư vấn cho mình nha.

9. Uniform Shop

Uniform Shop Thịt bò khô nhà tự làm

Bạn đang cho con bú thì không nên uống thuốc, như vậy thì con bạn rất dễ uống cả thuốc tránh thai của mẹ. Tốt nhất chỉ dùng thuốc khi nào đã cai sữa cho con.

10. trauvang_1003

trauvang_1003 Thành viên mới

mình cũng tham khảo nhiều nơi và đang uống naphalevo, thuốc này dành cho phụ nữ đang cho con bú, còn nếu không thì đặt vòng là an toàn nhất.

11. mumbinbon

mumbinbon Thành viên tập sự

Bạn uống thuốc đó được bao lâu rồi? Có tác dụng phụ gi không,mình không muốn đặt vòng nên muốn tham khảo loại thuốc nào an toàn nhất.Cám ơn bạn nhe.

12. trauvang_1003

mình mới uống được 3 tháng, hiện chưa thấy gì cả, nhưng đang cho con bú uống thuốc đấy là an toàn nhất đấy, mình cũng hỏi cả bác sỹ rồi

13. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Mình hay tính ngày để tránh thai, biện pháp này mình thấy chưa có vấn đề gì trong 3 năm nay roài.

14. trauvang_1003

bạn giỏi thật đấy, mình tính thế nào mà lại vừa có thêm 1 bé nữa nên giờ không dám tính nữa, uống thuốc cho yên tâm

15. Me_moka

Me_moka

Ðề: Hỏi về các biện pháp tránh thai!

Mình chỉ biết có bệnh viện từ dũ là đảm bảo nhất thôi