Thông tin: Vaccin 5 in 1 ????

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi maichaubh, 16/10/2009.

1. maichaubh

maichaubh Thành viên tập sự

Chào các bạn. Cu Bum nhà tôi vừa được Phường phát cho 1 thẻ khám bện tại cơ sở y tế Phường, theo đó thì mỗi tháng sẽ đưa bé đến chích ngừa.
    Có người nói với tôi là chích như vậy em bé rất hay bị sốt và còn nói là ở BV Nhi đồng 2 có loại Vaccin 5 trong 1 hay là 4 trong 1 gì đó. Chích như vậy thì đỡ mất công đi mà cu Bum lại ko bị sốt thì tốt quá.
    Mong các ban cho xin ý kiến về loại vaccin trên
    Xin cam on

Xem thêm các chủ đề tạo bởi maichaubh
    Đang tải...

2. mebeTom

mebeTom Bắt đầu nổi tiếng

bạn ơi ! Cu Bum nhà bạn được mấy tháng rồi.
    Tớ mới chỉ biết loại 6 in 1 thôi chứ chưa nghe nói 5 in 1, hay 4 in 1 như bạn nói.
    Thuốc tiêm tổng hợp này tốt lắm, không bị sốt đâu. nhưng cũng tùy từng bé mà cũng tùy từng mũi, con nhà tớ mũi 1 thì bị sốt. nhưng cũng sốt nhẹ thôi hơn 37,5 tý.
    Bạn nên cho con tiêm loại này
    phòng được các bệnh:
    Bạch Hầu + Ho gà + Uốn Van + Bại Liệt + Viêm gan B + Hip (Viêm phổi, viêm màng não mủ)
    giá : 530k một mũi

Last edited by a moderator: 16/10/2009
  3. nhimxu05

nhimxu05 Thành viên rất tích cực

Bạn ơi tiêm vacxin thì cũng tùy bạn nhé, có bé thì sốt có bé thì không chứ không phải tiêm vacxin 5 trong 1 thì không sốt đâu. Vacxin 5trong 1 thì chỉ giảm bớt số lần bé phải tiêm thôi chứ còn bé nào sốt thì vẫn cứ sốt. Mà tiêm mũi đó thì mình phải mất 550k cộng thêm 1 mũi viêm gan B hơn 100k nữa, tiêm trong 3 tháng nhé.

4. maichaubh

cu Bum nhà tôi mới được 6 tuần thôi. không biết có chích mũi đó dc ko. đã chích Lao và Viêm gan B ở BV DHYD rồi

5. mebeTom

mebeTom Bắt đầu nổi tiếng

Vẫn chích được bạn ah, Tôm nhà tớ cũng vậy mà. Trong mũi tổng hợp không có thuốc phòng lao đâu. mũi Lao tiêm riêng. 1 tháng tiêm mũi Lao, 2 tháng bạn tiêm mũi tổng hợp là vừa. mũi VG B tiêm rồi không sao cả

6. haanh09

haanh09 Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi, Vacxin tổng hợp này có hai loại. Mọt loại hầu như không gây sốt, giá 530k. Một loại thì có thành phần vacxin ho gà khác một chút nên gây sốt, nhưng không phải mũi nào cũng sốt cao, cao nhất là 38,5 độ, giá 280k

Sửa lần cuối: 17/10/2009
  7. Meyeujolie

Meyeujolie Thành viên chính thức

văcxin này thì tiêm được tới mấy tháng tuổi hả chị?bé nhà em được gần 4 tháng rồi.Tháng thứ nhất và tháng thứ hai e vần tiêm ở trạm.Nhưng mà dạo này dịch cúm A hoành hành ghê was nên Ba của bé ko dám đưa di tiêm.Vậy bé của em có tiêm được loai này ko?

8. haanh09

haanh09 Bắt đầu tích cực

Vấn đề là mấy tháng trước con bạn đã tiêm vacxin gì rồi. Vì vacxin này là vacxin tổng hợp để giảm số lần tiêm cho trẻ, nếu đã tiêm rời mấy loại vacxin rồi thì vẫn phải tiếp tục tiêm rời chứ không tiêm kết hợp được. 2 tháng là có thể tiêm vacxin tổng hơpj mũi đầu tiên rồi. Bạn cứ ra 70 Nguyễn Chí Thanh hỏi nhé.

9. let5mi

let5mi Thành viên nổi tiếng

Bạn ơi, tớ được biết khi tiêm vaccine Bạch hầu thì sẽ bị sốt. Vì thế nên dù tiêm lẻ hay tiêm 5 in 1, 6 in 1 thì bé vẫn sẽ sốt vì trong đó có cả vaccine Bạch hầu mà. Mà sốt này là bình thường, do cơ thể bé phản ứng với vaccine nên ko sao đâu. Sắp tới con bé nhà tớ đi tiêm mũi 5 in 1 và uống vaccine phòng tiêu chảy Rota, được "nhắc" trước là sẽ tốn kém 1 triệu 3. Chóng mặt quá :p

10. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

chà, nghe các mẹ kể thì thấy thị trường văcxin cũng phong phú ghê nhỉ?
    2 nhóc nhà mình thì tiêm hoàn toàn theo chương trình TCMR, mình cũng lười không tìm hiểu tiêm dịch vụ, nên 2 bé cũng chưa tiêm dịch vụ mũi nào cả.

11. haanh09

haanh09 Bắt đầu tích cực

Tiêm chủng mở rộng cũng chỉ mấy mũi thôi bạn ah. Vẫn phải tiêm dịch vụ đấy. Mình cứ đưa con ra Phường, họ tiêm cả các mũi dịch vụ và ghi chép rất cẩn thận.

12. trang_0908130366

trang_0908130366 Thành viên chính thức

theo mình biết thì 6 trong 1 có thêm mũi viêm gan B, so với 5 trong 1
    tiêm mũi 5 trong 1 khi mà đã tiêm gan B tách riêng trc đó
    còn ko thì tiêm 6 trong 1 cho gọn

13. maichaubh

Các bà mẹ có thể cho tôi biết là nên đưa bé đi chích mũi 6 in 1 nay ở đâu. nhà tôi ở Biên Hoà

14. giaminhthanh

giaminhthanh Thành viên mới

mình chưa nghe vacxin 5 trong 1 nhỉ?chỉ có 6 trong 1,nhưng cũng chích 3 lần cơ,cái này thì giá hơi đắt nhưng được cái khỏe cho cháu,không cần phải chích nhiều lần nên bé không phải sợ đau!

15. conlabaoboi

conlabaoboi Banned

bạn nên đến Từ Dũ hoặc Nhi đồng 1 đều có chích kháng sinh này cả,chích làm 3 lần cách nhau 1 tháng bạn ah!