Cần giúp: bé biếng ăn phải làm thế nào ạ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me cua be bin, 16/10/2009.

1. me cua be bin

me cua be bin Thành viên mới

chào các mẹ ! em bé nhà em được 6,5 tháng tuổi ạ , nhưng càng ngày bé nhà em càng lười ăn , cứ đút bột vào là lại chẳng chịu há miệng ra . càng ngày càng còi hjx
    các mẹ nào gặp trường hợp như em hay có kinh nghiệm gì thì giúp em nhé
    em cảm ơn các mẹ nhiều !!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me cua be bin
    Đang tải...

2. havyconyeu

havyconyeu Thành viên đạt chuẩn

Bé HÀ VY nhà mình cũng đang lười ăn quá cơ.Chẳng chịu ăn uống gì cả.Đang bực mình đây.Nhưng lười ăn thì vẫn phải cho ăn mẹ nó ạ.cứ một lúc lại cho ăn ,ăn một hai thìa cũng phải cho ăn.Cố gắng lên mẹ nó ạ.

me cua be bin thích bài này.
  3. annam

annam Thành viên rất tích cực

Tình trạng trẻ biếng ăn là chung cả mà mẹ nó ai nuôi con cũng gặp tình trạng này mà cũng chẳng có cách nào ngoài cách mẹ chia nhỏ bữa ăn cho con và gắng cho con ăn thôi chứ còn dùng thuốc hay men tiêu hóa cũng chỉ đc 1 thời gian thôi,con cũng vậy biếng ăn cũng có nhiều nguyên nhân mà ra nên mẹ bé nên tìm hiểu
    chúc bé khỏe mạnh

4. me cua be bin

em đã đi mua sirô cho em bé uống để em bé nhanh đói nhưng hình như ko có kết quả gì.Em thấy mọi người nói vì em bé mọng lợi nên như vậy , hix em buồn lắm em bé càng ngày càng còi hơn 6 tháng mà được có 7kg , chán quá các mẹ ạ.

5. dqtbaoboi

dqtbaoboi Bắt đầu nổi tiếng

Mình đã trải qua rồi cho nên mình biết. Hai bé nhà mình cứ lúc nào lười ăn là mình phải chia nhỏ làm nhiều bữa, mỗi bữa một khẩu vị khác nhau cho bé không bị chán. Có thể bé không thích các loại cháo mình nấu, cho bé một chút cháo trai cũng không sao. Miễn là bé ăn được dù chỉ vài thìa. Các mẹ đừng cho uống thuốc men gì cả, chỉ cần cho bé ăn thêm sữa chua thôi. ăn sữa chua là bé chóng đói vì đó cũng là một loại men tiêu hóa đấy.
    Chúc các bé khỏe mạnh, hay ăn, chóng nhớn

6. Girlvip Fashion

Girlvip Fashion Đủ quyền lập Họ

trẻ co đa số là lười ăn nhưng bạn cho uống men tiêu hóa, sữa chua sẽ cải thiện đcj đấy, và tốt nhất là có sự tư vấn của bs dinh dưỡng. chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn

7. me cua be bin

trẻ con cũng ăn được sữa chua ạ? bô' em bảo mua b1 cho em bé uống , nhưng em ko biết có uống được ko ? hôm nay em nấu bột ngán cho em bé ăn thì em bé ăn được hết một đĩa , còn những đồ ăn khác thì bé lại ko ăn , ko biết thế nào

8. dqtbaoboi

dqtbaoboi Bắt đầu nổi tiếng

Trời ơi, con nhà mình cho ăn sữa chua từ lúc 1 tháng tuổi. Chỉ có điều cho chúng ăn mỗi lần vài thìa con thôi. Cho ăn khoảng 2 - 3 lần một ngày cũng không sao hết. Mẹ nó đừng cho uống B1 vì nếu cho uống rồi quen thuốc, nếu không có B1 là bé bỏ ăn ngay.

9. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Trẻ biếng ăn là tình hình chung rồi các Mom ạh, như bé nhà mình, hồi lúc đút ăn cũng chán lắm, nhưng cô của bé rất kiên nhẫn (Cô ruột coi bé) cố gắng dụ đút cho bé, không cố ép không đè bé, chủ yếu là dụ thôi. Từ từ bé cũng đỡ hơn. Giờ thì khá rồi, thấy cái gì cũng đòi "mùm mum". Quan trọng là mình đừng để trẻ có cảm giác là bị bắt buộc phải ăn làm cho trẻ càng sợ bữa ăn hơn nữa.

10. heoluoi289

heoluoi289 0904200779

bé ko thích ăn bột rồi, hihi, đấy là theo kinh nghiệm của tớ. lúc đó tớ chuyển luôn sang cháo xay, thế là trộm vía bé lại ăn bình thường

11. heoluoi289

heoluoi289 0904200779

ơ, bé nhỏ quá đừng lạm dụng vit nhóm b nhé, hoặc bạn muốn dừng thì phải giảm liều dần dần ko là bé bỏ ăn ngay.
    bé mới tập ăn dặm chỉ ăn vài thìa đến 1 bát con thôi (bát đựng nước chấm ý) rồi dần dần mới ăn đc 1 bát ăn cơm, và cái chữ dần dần ấy cũng phải là 2-3 tháng đấy các bạn ạ, hãy kiên nhẫn, nấu đủ thành phần dinh dưỡng trong bát bột cho bé là được và luôn thay đổi thực đơn.

12. heoluoi289

heoluoi289 0904200779

6 tháng 7 kg là ok mà bạn, bé nhà tớ từ hồi 5-6 tháng cũng vậy nhưng tớ kiên nhẫn và trộm vía bé cũng bụ bẫm cho đến khi đi học nhà trẻ, hihi, giờ thì như con mắm :D:rolleyes:

13. heoluoi289

heoluoi289 0904200779

6 tháng là ăn được sữa chua rồi, nhưng cho lượng nhỏ thôi, 30-40ml thôi,
    hoặc bạn tìm xin nấm kefir mà nuôi láy sữa chua cho bé uống, trộm vía lắm đấy

14. sunny09

sunny09 Thành viên tập sự

nhóc nhà em lúc 5tháng rưỡi đã 8kg, giờ gần 8tháng chỉ còn có 7,7kg thôi.nuôi 2 tháng không lên kg mà còn tụt xuống nữa vì biếng ăn.Em cũng cho bé ăn sữa chua nhưng bé ko thích, một tuần ăn chỉ được 1/2 hủ thôi.Bú mẹ thì rất nhanh, khoảng 2 phút la ngưng k bú nữa.Hôm trước em đưa con đến bv nhi đồng 2 để khám và tư vấn dinh dưỡng nhưng khong được gì mà con bị bs trách là "nuôi con dở wá".Các mẹ có cách nào chỉ cho em với.Em buồn qua!

15. heoluoi289

heoluoi289 0904200779

bạn cho bé ăn dặm chưa??? tình hình bé ăn thế nào

16. me cua be bin

các mẹ ơi , 2 hôm nay em bé nhà em lại ăn bình thường rồi ạ , nhưng lúc cho em bé bú em bé nghiến ti em đau lắm hix , em mong em bé nhà em ngày nào cũng ăn được như mấy hôm nay thì tốt quá .Em cảm ơn các mẹ nhiều vì đã cho em nhiều ý kiến , nếu có gì góp ý thêm cho em thì các mẹ cứ vào nhé ,

17. huyenzippo

huyenzippo zippochimto

Ðề: bé biếng ăn phải làm thế nào ạ?

bé nhà mình được 10 tháng, nặng 10kg, cao có 75cm thôi, gần 1 tháng nay bé nhà mình cũng lười ăn lắm. mình cho cháu đi xét nghiệm máu thì cháu bị thiếu máu dinh dưỡng, đi xét nghiệm phân thì cháu bị rối loạn tiêu hóa. Mình cố gắng cho cháu ăn đầu đủ ngày 3 bữa cháo (thịt, tôm, cua, cá, lươn..... và các loại rau) 3 lần uống sữa majj của Nhật hàng xách tay mỗi lần được 60ml, và hoa quả thay đổi nhau + thêm 1 hộp sữa chua hay váng sữa và khoảng 100ml nước cam mỗi ngày,ngoài ra mình chưa đi làm lên cháu cũng bú mẹ nhiều nữa, nhưng cháu dạo này ít ăn lắm, mẹ nào có cách gì thì mách mình với làm sao cho zippo nhà mình có thể đủ chất bây giờ

18. Siro Odbankin

Siro Odbankin Thành viên tập sự

Bé lười ăn có thể là do bạn luôn bắt bé ăn một món ăn, làm bé chán nản, ăn không ngon. Hoặc bạn nên ép con ăn thêm. Bé có thể lười ăn do bé thiếu men tiêu hoá do cơ thể bé còn nhỏ chưa cung cấp đủ hàm lượng men tiêu hoá cần thết để tiêu hoá hết thức ăn. Thức ăn bị lên men trong ruột làm bé mắc các bệnh về tiêu hoá như đầy hơi, khó tiêu...bé không cảm thấy đói, không có cảm giác thèm ăn. Lúc này bạn lên cho bé uống thêm men tiêu hoá.

http://www.mppharma.com/vi/tin-tuc-/225-enzyme-tieu-hoa-va-vai-tro-i-vi-tr-bing-n.html

http://www.dinhduong.com.vn/story/vai-tro-cua-enzyme-tieu-hoa-voi-tre-kem-hap-thu

19. Siro Odbankin

Siro Odbankin Thành viên tập sự

Bạn nên mua đúng men tiêu hoá điều trị cho bé. Lưu ý là các loại men tiêu hoá chỉ nên uống từ 7 đến 10 ngày rồi dừng lại

20. i love anh va be Bong

i love anh va be Bong Thành viên chính thức

lót dép ngồi học các mẹ. Con nhà mình lười ăn lém....