Tranh luận: Bận rộn mua cháo dinh dưỡng cho con có nên ko các mẹ???

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ Phong Boo, 20/8/2012.

1. Mẹ Phong Boo

Mẹ Phong Boo Thành viên mới

Tình hình là nhà em neo người quá nên em cứ mua cháo Linh hoa hoặc Tây Thi cho con ăn :(, trừ T7, CN em tự nấu thôi. Con ăn thấy ngon, ngày 3 bữa. Các mẹ thấy như vậy có đảm bảo đc ko??? bé nhà em uống sữa ngoài rất ít, vẫn ti mẹ nhg ko nhiều, giờ chỉ ăn cháo là chính . Con em 9 tháng rùi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Phong Boo
    Đang tải...

2. gaubong112

gaubong112 Thành viên rất tích cực

Ðề: Bận rộn mua cháo dinh dưỡng cho con có nên ko các mẹ???

Nếu mẹ có đk thì mua cháo ăn săn cũng chẳng sao đâu, mình thấy người ta làm cũng sạch sẽ và ngon,nói chung nhìn bằng mắt thì cũng đảm bảo vệ sinh, còn nếu không nấu được cho bé, tiết kiệm, và cũng an tâm hơn một tý, mình thì ngày trước đa số là nấu cho bé, khi bé ngoài 1 tuổi bắt đầu mới thỉng thoảng mua cháo sẵn, giờ thì ít khi mua lắm vì bé ăn cơm rồi.

3. gaongon247

gaongon247 Bắt đầu tích cực

Không nên mua quá nhiều, ko nên lạm dụng mẹ nó à. Nhà mình mua vài lần thử xem thế nào rồi bái bai luôn. Tốt nhất, nếu bận quá thì mẹ nó nhờ người nấu hộ (trả công hay không thì còn tùy nhé :). Không thì cố gắng bớt chút thời gian để mua gạo nấu cháo cho con. Đầy đủ chất dinh dưỡng và an tâm cho con mình mẹ nó nhé.

4. Mẹ Phong Boo

Mẹ Phong Boo Thành viên mới

Đọc mấy bài về cháo dinh dưỡng mà hãi, thấy toàn cho chất chống chua vào cháo >"<. Nhưng báo lại ko đưa chính xác của cửa hàng nào =.=. CHả bít có nên tin đc ko, Thôi lại lọ mọ ninh nấu vậy :(

5. KitchenID

KitchenID TỦ BẾP ĐẸP & TIỆN DỤNG!

Nếu mẹ nó ko có thời gian để làm cháo cho con thì thử theo cách của mình xem sao. Mình thường làm 1 lần cho 4 bữa cháo cho bé luôn, xay nguyên liệu cho nhuyễn rồi chia thành 4 phần để vào 4 hộp kín rồi cho vào ngăn đá. Khi nào ăn đến đâu thì bỏ hộp ra đến đấy, nhanh mà vẫn đảm bảo dinh dưỡng, bé nhà mình lên cân tốt lắm.

6. yummy mummy

yummy mummy Thành viên tích cực

mình nghĩ mẹ nó đừng nên phụ thuộc vào cháo mua sẵn. gọi là "cháo dinh dưỡng" mà chẳng biết dinh dưỡng thực sự được bao nhiêu? rồi cái cốc đựng cháo bằng nhựa mỏng dính í liệu có an toàn không? thực ra việc nấu cháo cho con cũng rất nhanh gọn thôi mẹ nó ạ. nhà mình đầu giờ sáng đặt 1 ít cháo trắng bằng nồi cơm điện để dùng cả ngày, cứ để đấy chẳng phải trông nom gì, thế là ko mất thời gian rồi nhé. thịt, cá, tôm... mẹ nó xay sẵn rồi chia thành các phần nhỏ, trữ trong ngăn đá tủ lạnh, bữa nào ăn thì lấy 1 hộp ra. bắc nồi lên, cho cháo trắng vào, cho thịt vào, rồi cho rau vào. mấy phút xong ngay mà. ko tốn thời gian hơn đi mua cháo đâu. tự tay mình làm để chắc chắn con đủ dinh dưỡng mẹ nó nhé. chúc con hay ăn chóng lớn.

7. megiavan

megiavan Bắt đầu tích cực

mình thấy cháo dinh dưỡng ở ngoài nấu nó thế nào đó, mà cháo hay bị ra nước lắm, nên mình ít khi nào cho con ăn cháo ngoài hàng, toàn tự nấu. nếu nhà bạn chủ top bận quá thì lấy bột cháo ăn liền nấu cũng nhanh mà, khuấy lên cái là đã có bát cháo ngon, đồ ăn thì mình chịu khó làm sẵn bỏ tủ đông, date đồ đông được 1 tuần đó, mỗi lần nấu lấy ra rã đông rồi bỏ vô cháo, vẫn ngon và an toàn hơn ngoài hàng bán nhiều

8. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

tớ xây gạo vỡ hạt + ít hạt sen nữa.
    buổi sáng, tớ nấu băng nồi cơm điện cho đủ 1 ngày ăn 4 bữa của con. đến bữa nào, tớ cho ít thịt, rau, nấu lại tí, rồi đem nghiền qua rây, nóng sốt, con, nhanh nữa chứ. Thịt thì có thể nấu rồi để đông được vài bữa, cá cũng vậy!

9. kinhdoanhthanhcong

kinhdoanhthanhcong Banned

đừng có công nghiệp quá tất cả mọi thứ bạn dành chút cho con là được thôi vợ mình cũng bận như bạn vợ mình cũng làm như 1 vài mẹ ở trên chế biến săn 2 đến 3 ngày thức ăn và rau còn cháo thì nấu sẵn 3 ngày rồi tất cả để ngăn đá rồi mỗi bữa nầu nóng và chín cho con ăn , dạo trước tôi hay đi mua cháo thấy ko yên tâm . và bạn quan tâm bổ sung dĩnh dưỡng thêm cho cháu . Con khỏe mạnh thì mình sẽ làm được nhiều việc hơn .

10. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Mình nghĩ không nên phụ thuộc vào cháo dinh dưỡng. Nói là dinh dưỡng nhưng mình đâu có biết họ chế biến thế nào, khâu đảm bảo vệ sinh ra sao, chất lượng thịt, cá, tôm, rau củ quả... họ dung để chế biến đồ ăn cho con mình như thế nào? Hơn nữa, mua một cốc cháo thì cũng được một vài thìa đồ ăn (mà nước là chủ yếu) thì lấy đâu ra dinh dưỡng. Mình không biết các mẹ mua cháo thấy thế nào nhưng bản than mình rất nghi ngại, mình ngửi cháo họ nấu rất thơm (cháo trắng khi chưa cho đồ ăn vào ấy và không phải mùi của gạo tám thơm nhé) mình chỉ sợ họ cho cái gì vào đó. Hôm nào bận quá chưa kịp chuẩn bị mình mơi mua cho con song mình rất nghi ngại.

11. be giau

be giau Thành viên tích cực

bé nha fminhf ăn cháo dinh dưỡng gần 2 tháng mà từ ngày ăn thì tăng dc 2 kg đó bạn..mà ăn ngon trông thấy luôn ý...mình đên tận nơi thấy họ làm ss thôi mà,mọi thứ đều nóng hổi....cháo mình thấy ăn ngon và rất nhiều người mua vế cho người ốm ăn nữa mà..tất nhiện mình nấu là ngon nhất nhưng nhiều khi mình nấu cũng ko đủ chất bàng ngoài đó mình toàn mua của tây thi thôi...be nhà mình cũng 9 tháng 18 ngày rồi

12. longthuykhanh2011

longthuykhanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

biết là mua cháo dinh dưỡng k thể yên tâm bằng mình tự nấu, nhưng từ 6-12 tháng ngày nào mình cũng cặm cụi nấu nấu nướng nướng, rồi thay đổi món để bé đỡ chán mà bé k tăng cân, đến 13 tháng cho về ngoại, ngoại chăm 2 chị em (1 con mình, 1 con ông anh trai), 2 đứa cách nhau có 4 tháng, ngày nào cũng 3 bữa cháo dinh dưỡng đều tăm tắp, bé lại ăn ngon và có phần nhanh nhẹn hơn, cân tăng được một chút. Nên mình cứ AQ, thấy họ làm cũng sạch sẽ. Chẳng biết thế nào nữa.

13. mẹ b & c

mẹ b & c Thành viên tích cực

Đúng rồi đó ạh, em cũng giống như mẹ này .Không có time nên toàn làm vậy , ròi bữa nào lấy ra nấu bữa ấy rất ngon và vẫn tươi, vì ngày nào cũng chỉ cần băm nhuyễn 1 lần váo buổi sang thôi. Bé nhà em cũng trộm vía lắm , :p.

14. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

các mẹ ko nên xay thức ăn cho bé, bé sẽ quen và ko nhai được.
    bé còn bé thì nghiền qua rây, thịt , rtau củ, nghiền tất, bé ăn có vị rất ngon, ( mình đang làm ne ). Bà nội cứ la, sao cho nó ăn lơn cơn thế này, nó sẽ nôn mất. Nhưng bé mình lko sao, ăn tốt, còn biết nhai trệu trạo ruột bánh mì nữa ( con mình 6 tháng nhé)

TheMars thích bài này.
  15. baotrang2012

baotrang2012 Thành viên tích cực

Mình không biết bạn ở đâu chứ. Mình ở trên phố Khương Thượng hay mua cháo dinh dưỡng BABY FOOD dùng cún nhà mình tháng vừa rồi tăng đươc 7kg đấy. Mình cho con ăn thấy cháo ở đó thấy vị đậm đà ăn nhiều cũng không thấy ngán. hihi. Mình cho con ăn ở mấy quán rùi nhưng quán này mình đánh giá ngon và chất lượng hơn hẳn. Tuy có không chuyên nghiệp lắm nhưng họ làm cũng cẩn thận tươi sống nên cún mình ăn 4 bữa cháo mà tiêu hóa vẫn ổn. Các mẹ thử dùng coi

16. maipt

maipt Thành viên mới

Mình thì không thích cháo ăn Liên tẹo nào, không biết là họ cho j vào cháo nữa, vì vậy mình vẫn phải hăm hụi nấu hàng ngày.

17. be giau

be giau Thành viên tích cực

con mình ăn cháo dinh dưỡng vấn thấy ngon và tăng kg đêu và bây giờ trộm vía e đã biết di và mọc 6 cái răng..hihi trộm vía ây giwof chau mới có 9 tháng 18 ngày

18. canlam

canlam Banned

hihi, gặp câu hỏi này của mẹ nó nhớ lại mihnf cách đây 2 năm nuôi đứa đầu. Lạm dụng cho con ăn cháo dinh dưỡng nên còi lắm. Thế nên mẹ nhớ thật là hãn hữu mới nên cho ăn cháo dinh dưỡng nhé, nếu có thì mua cháo về vẫn nên bổ sung thêm thịt và dầu ăn mới đủ chất cho con nhé! VD như ruốc cá em làm cugnx bổ sugn thêm vào cháo được đấy, hihi. Mong con ngoan, mau lớn, thông minh.

19. thuydung138

thuydung138 Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ nấu được là tốt nhất. Lúc nào bận quá thì mới cho con "ăn quán" thui. suy từ bản thân mình ra cũng chỉ thích cơm canh nóng sốt do mình nấu thui. Mình nghĩ ăn đồ nấu có thể không tăng cân nhiều nhưng con khỏe và có sức đề kháng tốt là OK rùi!

20. holyxinh

holyxinh Thành viên chính thức

mình nghĩ tự mh nấu đảm bảo hơn rất nh.đọc mấy bài báo về vụ cháo dinh dưỡng mà phát sợ ý