Các mẹ ơi, dầu xả và dầu hấp khác nhau thế nào ạ?

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi toanh157, 19/10/2009.

1. toanh157

toanh157 Thành viên chính thức

Các mẹ thông thái ơi, em có thắc mắc này mong các mẹ giải đáp ạ. Dầu xả và dầu hấp tóc có tác dụng khác nhau thế nào ạ? Em thấy có nhiều người dùng dầu hấp lạnh thay xả luôn. Như thế nghĩa là có thể bỏ xả luôn, và khúc mắc duy nhất là dầu hấp đắt hơn dầu xả ạ?Em đang lưỡng lự không biết mua cả bộ gội xả to và chai hấp để thỉnh thoảng ủ lạnh ở nhà thôi hay mua gội và hấp thôi rồi dùng hấp thay xả luôn. Các mẹ cho ý kiến giúp em nhé! Em cảm ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi toanh157
    Đang tải...

2. meoxinh22

meoxinh22 Thành viên sắp chính thức

chỉ cần gội và hấp thôi chị ạh,e toàn dùng thế,xả mua về thừa đó,cũng k tốn lắm đâu,e dùng mãi mới hết,tuần gội 2lần thôi là đủ r chị ạh.mua dầu olive về ủ cũng tốtlắm chị ạh,đỡ xơ hẳn,đặc biệtlà chị nàobịhư tổn tóc

toanh157 thích bài này.
  3. toanh157

chị ơi, cho em hỏi thêm chút. Chị ủ tóc bằng dầu oliu như thế nào ạ? Làm mặt nạ trước khi gội hay sau khi gội mới ủ ạ?

4. jowgow

jowgow Bắt đầu nổi tiếng

sau khi gội sạch đầu thì bạn cho 1 chút dầu xả hoặc hấp vào và ủ trong vòng khoảng 10 đến 15 phút !
    chú ý là nên tránh cho dầu xả lên da đầu, vì như vậy rất hay bị gầu đấy bạn ạ!
    thỉnh thoảng nên đi hấp nóng ngoài quán sẽ tốt cho tóc hơn đấy!
    còn mình thì mình chẳng mua xả bao giờ, toàn dùng đầu hấp thôi!

toanh157 thích bài này.
  5. Neko

Neko Thành viên rất tích cực

em cũng thế toàn dùng dầu hấp thay xả

toanh157 thích bài này.
  6. meoxinh22

dầu olive hoặc jojoba cũng tốt bạn ạh,dầu jojoba,dầu dừa cũng tốt lại có mùi thơm bạn ạh
    Làm mềm tóc:

Cấu trúc gồm các phân tử nhỏ của dầu dừa giúp tóc hấp thụ dễ vì thế tóc được cải thiện nên mềm mượt hơn đồng thời hạn chế gầu và tốt cho da đầu.

Xoa đều dầu dừa lên tóc rồi thư giãn từ 1 - 3 phút, sau đó gội sạch đầu bằng dầu gội.
    Sữa dưỡng ẩm đơn giản

Để pha chế sữa dưỡng da mặt đơn giản, cho 10 giọt tinh dầu oải hương vào 30ml dầu Jojoba, để trong 1 lọ thuốc có ống nhỏ giọt sau đó lắc đều. Sau khi rửa mặt sạchvà dùng nước làm mềm da, bạn dùng vài giọt sữa dưỡng ẩm vừa làm mát xa lên da mặt.
    mấy loại dầu này tốt cho cả da và tóc,dùng được hết lun,đặc biệt là mùa đông khi da bị nẻ khô
    mà tóc bạn là tóc làm xoăn hay thẳng,mình làm tóc xoăn nên bị hư tổn nhiều mà ủ dầu jojoba với dầu dừa đc vài lần mà tóc đã cải thiện nhhiều lắm,còn tóc bạn mà mềm mượt r thì thhỉnh thoảng ủ thôi:bôi dầu lên tóc đã làm ấm ,xoa đều r ủ khoảng 15,20p ,sau đó gội bằng dầu gội.Có j cứ hỏi mình nha

toanh157 thích bài này.
  7. Neko

Neko Thành viên rất tích cực

chị ơi mua dầu dừa ở đâu hả chị

8. toanh157

Chị ơi, tóc em chưa qua xử lý hóa chất, nhưng nó cứ bông bông mà cũng bị chẻ ngọn chị ạ. Vừa rồi chị em cho 1 bộ nounou của davines, em thấy lọ xả ghi là ủ trong vòng 10 phút. Chắc như thế cũng ko phải dùng dầu hấp nữa đâu chị nhỉ? ah, các mẹ thông thái cho em hỏi cái này nữa,mặt nạ thì khác dầu ủ thế nào ạ?em cám ơn nhiều ạ.

9. TrQuynh

TrQuynh Thành viên rất tích cực

Dầu hấp olive mua ở đâu các mẹ nhỉ?

10. toanh157

hic hic. có mẹ nào đang dùng dầu hấp thay dầu xả thì commment em với. mà mọi người dùng dầu hấp gì vậy ạ? thank các mẹ nhiều nhiều.

11. Hà_Anh

Hà_Anh Thành viên mới

Theo mình được biết dầu hấp có nhiều chất dưỡng cho tóc hơn dầu xả. Dầu hấp dùng để hấp nóng hoặc hấp nguội và còn có thể dùng để ủ nguội.
    Dầu xả thì ngấm vào tóc ngay tức thì nhưng dầu hấp thì ngấm lâu hơn.
    Do đó nếu dùng dầu hấp thay dầu xả thì bạn không nên dùng liên tục sau mỗi lần gội đầu mà nên dùng cách ra, vd 2 tuần/lần. Dùng nhiều sẽ tóc sẽ dễ bết, nhờn. Đã dùng dầu hấp thì nên ủ trên tóc lâu lâu 1 tí, khoảng 20-30 phút, vì nhiều dưỡng chất mà xả ngay đi thì phí lắm. Mình đang dùng sản phẩm của sheseido đấy, thơm và mượt lắm, dầu xả dùng thường xuyên còn dầu hấp thỉnh thoảng rỗi lôi ra ủ trên tóc, thích lắm :)

toanh157 thích bài này.
  12. meoxinh22

hic,xinlỗi bây h e mới rảnh online để trả lời các chị,dầu dưà các chị mua hãng này,em cũng bán hàng hãng này,do dùng thử rồi thấy mê nên nhập về bán,mà toàn bán cho họ hàng ,ng quen hết thôi(để đc mua rẻ một chút í mà) .hic ,em không định PR j đâu,ngại thế các chị ở sài gòn thì ra ngay đại lí công ty trong đó bán,em ở tận hà nội cơ
    http://www.eqido.vn/index.php?module=com_product&task=blogcategory&id=17&Itemid=282
    các chị mua dầu nền và tinh dầu về tự pha chế đc nhiều thứ dưỡng da và tóc lắm,em nhiều khi lười chỉ dùng mỗi giàu olive và jojoba thôi cũng đã ổn lắm r,da em vốn khô mà,chị nào định pha chế j thì cứ hỏi em nhé

toanh157 thích bài này.
  13. meoxinh22

chị ơi ,dầu xả nào chả p để trên tóc 5 đến 10p,nếu tóc chị chất như vậy rùi thì đi ép đi,r dưỡng là đẹp,nhuộm nữa là ngon rùi,davines tốt đó chị nhưng cẩn thận vì hãng này bị giả nhiều lắm,mà em đang trung thành với mỹ phẩmthiên nhiên,e toàn tự chế thôi ,tại sợ các chất bảo quản và chất tẩy rửa trong các sản phâm khác ,gây ung thư đó,em sợ p xếp hàng ở viện u bưóư lắm,hic

toanh157 thích bài này.
  14. mitmat88

mitmat88 Thành viên tập sự

em toàn dùng dầu xả để hấp lun, hihi , em vẫn thấy mượt mà óng ả như thường

toanh157 thích bài này.
  15. Dành cho bé yêu

Dành cho bé yêu HÀNG XÁCH TAY 0937565086

Hồi trước em ít khi hấp dầu lắm, toàn dùng dấu xả thôi. Nhưng gần đây tóc em không đưôc bóng mượt nên em đã dùng dấu hấp thay dầu xả luôn. Hồi đầu nghe mọi người mách dùng dầu dừa tốt nhưng em không biết mua ở đâu, nên tự chế ở nhà :D, nhưng cũng không cải thiện được nhiều.

Khoảng 1 tháng nay, em dùng dầu hấp của L'oreal expert ( absolut repair) loại 200ml giá khoảng hơn 300K, em thấy tóc được cải thiện hơn nhiều. Sau khi gội sạch, chị dùng tay vắt cho kiệt nước trên tóc, rồi lấy lược răng dày múc dầu hấp ra ( lấy 1 lượng vừa đủ phủ đếu các răng lược thôi, đừng lấy nhiều quá vì loại này nó đặc lắm giống dạng bơ ấy) và chải lên tóc. Chị dùng cái cặp nào đó cặp tóc lại và chụp cái mũ dùng khi tắm ấy. Đề khoảng 10-15 phút rối xả nước lạnh cho sạch thế là xong.

toanh157 thích bài này.
  16. lccjsc

lccjsc Thành viên chính thức

Chị ơi! Chị tự chế dầu xả dầu hấp thế nào ạ? Cả mặt nạ dưỡng da ạ? Chị up lên vài công thức cho các mẹ ở đây học hỏi với ạ.

toanh157 thích bài này.
  17. meoxinh22

đơn giản nhất là dùng dầu dừa (loại tốt í) làm nóng tóc r ủ dầu dừa 15p,gội lại bằng dầu gội,cách nàylàm mềm mượt tóc,bảo vệ tóc
    với các nàng tóc hư tổn và bị rụng tóc:Dầu dừa 50%+ 40% dau olive+ 10% tinh dâù bưởi để ủ tóc tuần 2-3 lần,ủ 30p r gội lại ,hoặc dùng sau khi gội,xoa 1 chút thôi lên da đầu(nếu nhiều quá sẽ gây bết tóc)matxa đều,k xả lại.
    em cũng là tóc hư tổn do làm xoăn máy nhuộm nhiều,hic,ủ khoảng 2tuần cải thiện hơn nhiều r,nhưng e gội bằng dầu gội k xút nên hơi bết chút(cũnghay vì e làm xoăn máy khỏi vuốt keo lun,lên sóng dã man,khỏi cần dùng sản phẩm làm bóng tóc),cách này là để chữa trị tóc,dùng vàilần mọi ng sẽ thấy chân tóc bớt xơ,nhưng vớichị e tóc thẳng thì muốn đỡ xơ chân thfi chỉ ủ chân tóc thôi,r gội lại ,xả dầu xả như ý thích sẽ làm tóc vừa đc chữa trị lại sờ vần mềm ,k bết(e cũng thích
    caí ủ của loreal ,nhưng chỉ dùng khi nào có ng y vuốt tóc thôi,vì nó k chữa trị đc hưtổn mấy,chỉ tạo độ mềm mượt thôi)

toanh157 thích bài này.
  18. toanh157

hic.chị ơi, vậy là dầu xả chỉ làm mượt tóc chứ muốn dưỡng tóc hay làm tóc bớt hư tổn thì phải dùng dầu hấp ạ?

19. meoxinh22

cách đơn giản nhất ,k mất thời gian là bạn dùng dầu hấp thay dầu xả ,gội xong bôi dầu hấp lên để 15,20p j đó ủ lại,r xả sạch.Phức tạp hơn là xài dầu dừa như mình bảo áh.nếu chất tóc bạn k ổn lắm thì cứ đi làm tóc đi,ép ra cho trẻ nhuộm lên ánh đỏ j đó nhìn mượt,r bắt đầu chăm bẵm mái tóc tại gia

toanh157 thích bài này.
  20. toanh157

thanks các chị nhiều ạ. Ui!em thích các chủ đề về chăm sóc tóc lắm, kiểu dùng nguyên liệu tự nhiên chứ ko phải xử lý hóa chất đâu ạ.hoặc những cách dùng dầu gội xả hấp cho hiệu quả. cách tránh rụng tóc, làm đen tóc, giúp tóc mọc nhanh....mẹ nào có kinh nghiệm thì post lên cho chị em tham khảo với để có mái tóc đẹp lâu bền với nhé! Em cảm ơn nhiều ạ.