Cần giúp: Thủ Tục Vay Tiền Mua Nhà

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi cafebuon, 6/10/2009.

1. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Hiện tại tôi có 100min,muốn mua nhà đất trị giá 350min,phải làm thủ tục vay và như thế nào có mẹ nào biết hướng dẫn tui với....oiiiii,chán kiếp thuê nhà.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cafebuon
    Đang tải...

2. Tú Quyên 80

Tú Quyên 80 SÀN GỖ CHẤT LƯỢNG CAO

vợ chồng tôi cũng có nhu cầu như mẹ nó, ai biết chỉ giùm nhé
    thanks ạ!

3. Me Tuan Minh

Me Tuan Minh 098 557 2236

Chị ơi, các ngân hàng vẫn có chương trình cho vay mà, chị thử ra ngân hàng hỏi xem. Thủ tục vay chắc phải có chứng minh thu nhập rồi gì gì nữa đó chị ạ.
    Theo em đc biết các NH đang hạn chế cho vay trung hạn, chị cứ ra hỏi họ xem khi nào thì có chương trình cho vay trung và dài hạn nhé, trong thời gian chờ đợi thì chị hoàn thiện thủ tục.
    Chúc chị sớm ko phải ở nhà thuê!

cafebuon thích bài này.
  4. loihang

loihang Thành viên đạt chuẩn

VC mình cũng muốn vậy, chán thuê nhà lắm rồi????

5. haiphongboy

haiphongboy Thành viên chính thức

Hãy đến ngân hàng nơi gần bạn nhất, sẽ được tư vấn đầy đủ, với mỗi ngân hàng sẽ có hình thức sản phẩm dịch vụ khác nhau phù hợp với khách hàng vay.
    Anh làm ngân hàng nhưng khuyên em nên đến 1 vài ngân hàng để có được sự lựa chọn hợp lý, phù hợp với khả năng tài chính của mình, nếu có nộp hồ sơ vay vốn thì cũng nên nộp ở nhiều ngân hàng 1 lúc, ở đâu chất lượng phục vụ tốt, lãi suất hợp lý thì vay em à...

vuanhc, Me_HoaiAnhcafebuon thích.
  6. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

vay vốn mua nhà

Khổ lắm anh ạ,số là thế này vợ chồng em chỉ có tài sản vô giá là con cái(hii) còn tài sản hửu hình thì chỉ có dàn máy game hiên đang thuê nhà để kinh doanh thôi chứ không có nhà đất hay ts gì cả(chồng làm KS máy tính nhưng chưa xin được việc,vợ đang chờ việc-làm kế toán ạ) nên không biết có được vay cốn diện nào không anh?em đọc tham khảo thấy có hình thức cho vay 70%trị giá nhà đất.Như vậy NH họ sẽ giữ luôn sổ đỏ đúng không anh?Tỉ lệ % em vay vốn như thế nào anh??giúp em với kiếp thuê nhà nay đây mai đó khổ lắm ạ...mà không an cư sao lạc nghiệp được?:(

7. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Bạn thử hỏi bên Sacombank xem, hình như bên ấy có hình thức cho vay để mua nhà đất, thời hạn vay tối đa là 20 năm, thế chấp bằng tài sản hình thành từ vốn vay. Chúc bạn nhanh chóng có nhà.

cafebuon thích bài này.
  8. dikhatu

dikhatu Thành viên kỳ cựu

Cố lên mẹ nó nhé. Em cũng đang ở nhà thuê đây và mới nhận được tin xấu là sắp phải chuyển nhà vì chủ nhà sắp bán nhà :( :(
    Chúc mẹ nó được như ý nhé :p :p

cafebuon thích bài này.
  9. haiphongboy

haiphongboy Thành viên chính thức

1.Nói về tài sản thế chấp: thì em dùng chính căn nhà mình sẽ mua để thế chấp, ngân hàng sẽ định giá và cho vay thường là 70% giá trị, vì vậy em phải có 30% tổng giá trị căn nhà mua ==> đủ điều kiện khi căn nhà dự định mua có bìa đỏ.
    2.Nói về phương án trả nợ thì khả năng tài chính là quan trọng: thu nhập từ lương 2 vợ chồng, từ kinh doanh, từ các nguồn khác mà ngân hàng xác định được.
    3. Thời hạn vay phụ thuộc vào nguồn trả nợ, sau khi trừ đi chi phí sinh hoạt hàng tháng.

cafebuon thích bài này.
  10. không biết

không biết Thành viên tích cực

Đúng đấy mình biết có hình thức cho vay mua nhà trong 20 năm và mình phải thế chấp chính cái nhà mà mình vay để mua.
    Nếu bạn có thu nhập kha khá thì nên chứng minh thu nhập, ngân hàng sẽ cho bạn vay dạng tín chấp ( không thế chấp nhé ). Hình như được mười mấy tháng lương đấy.
    Nhưng bạn cũng nên cân nhắc lãi suất nhé. Vì có dạng trả theo dư nợ trả dần có dạng lại trả từ đầu đến cuối như nhau.
    Bạn nên đến ngân hàng để tìm hiểu.

cafebuon thích bài này.
  11. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Theo mình biết thì ngân hàng cho vay 70% giá trị căn nhà (theo thẩm định của ngân hàng thường là thấp hơn giá thị trường) và dùng chính căn nhà đó để thế chấp, nhưng còn phụ thuộc vào khả năng chi trả nữa. Hình thức trã góp hàng tháng cả lời lẫn vốn tính theo dư nợ giảm dần. Mình ví dụ cho dễ hiểu nha. Giả sử bạn định mua căn nhà theo giá thị trường là 1 tỉ, ngân hàng xuống thẩm định giá chỉ còn khoảng 800tr thôi. vậy có nghĩa là tối đa ngân hàng chỉ cho bạn vay khoãng 560tr. Nếu thu nhập của bạn trừ đi chi phí hàng tháng (phí sinh hoạt, nuôi con...) dư khoảng hơn 12tr thì ổn, nếu ít honư thì ngân hàng sẽ giải quyết cho vay ít hơn 560tr đó. Mình cũng dang định vay bên ANZ nè.

cafebuon thích bài này.
  12. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

vay vốn mua nhà

Mẹ nó vay đi rồi có gì thông báo cho mình với nhé...:tonqe:

13. Ruby07

Ruby07 I love my Audi

Người ta vẫn thường biếu tiền người thẩm định để họ nâng cao giá trị căn nhà lên đó bác ,chúc bác thành công:D

cafebuon thích bài này.
  14. giadinhsongminh

giadinhsongminh Thành viên tập sự

Hiên tại bạn đã mua nhà được c?, tớ cũng vừa mới mua nhà xong cũng không có tiền nên phải vay ngân hàng. Thủ tục và thể lệ cũng giống như các bạn khác đã gửi cho ban thôi. Bạn xác định bạn có 30% giá trị của nhà còn 70% ngân hàng sẽ cho bạn vay. Thủ tục làm cũng mất trong khoảng nửa tháng, vì bạn phải xác minh thu nhập của hai vợ chồng, có đủ để trả nợ hàng tháng không? Sau khi bạn đã đạt được tiêu chuẩn rồi thì họ giải ngân cho bạn vay, và sổ đỏ thì giũ lại ngân hàng. Nhưng cũng chua chát lắm bạn ạ, điều kiện này phải đối với vợ chồng bàn có thu nhập khá một chút, chứ t tiền lãi trả cũng cao hơn số tiền mình đi thuê nhà. VD như bạn mua nhà phải vay một tỷ, ngân hàng cho bạn vay trong vòng 10 năm thì hàng tháng bạn phải trả 10 triệu tiên lãi vay, và 8.3 tr tiền trả gốc vị chi là 18.3 triều/ tháng. Phương pháp giảm dần các tháng sau sẽ ít dần đi khoản tiền lãi vay , những năm đầu giảm không ăn thua . Nhưng bạn hãy cố gắng lên sẽ đạt được thôi.:rolleyes:

cafebuon thích bài này.
  15. Tú Quyên 80

Tú Quyên 80 SÀN GỖ CHẤT LƯỢNG CAO

đánh dấu cái, chắc phải 10 năm nữa vchồng mình mới có tiền mua nhà
    hic

16. Bacbara

Bacbara Thành viên tập sự

Mẹ giadinhsongsinh ơi, mẹ nó vay ở ngân hàng nào ấy ạ?
    Em nghe chuyện vay tiền ngân hàng mua nhà mà thấy nó "như là mơ" ấy.

Cách đây mấy tháng em có ý định sửa nhà, xem cái quảng cáo thấy Ngân Hàng đầu tư và phát triển (BIDV) cho vay đến 70% số tiền dự kiến sửa nhà. Thấy ngon ăn hào hứng chạy qua hỏi. Vì thấy cả 2vc có nguồn thu ổn định từ lương và có nhà thế chấp. Các mẹ biết người ta trả lời em sao ko ạ? Họ nói rằng nhà em phải ở mặt phố to và ngoài nhà ra thì phải có tài sản khác như ôtô hay gì gì nữa ấy.

Em ấm ức chắc chỉ cho những người có tiền vay thôi. Hèn chi mà có người có nhà rồi nhưng lại có vài suất đất để trồng cỏ dại, còn có người thì lại chả có gì.

17. Mickey Mum

Mickey Mum Thành viên chính thức

Mình bổ sung thêm nhé:

Vay mua nhà: Tối đa 70% giá trị nhà, thế chấp sổ đỏ của chính ngôi nhà đó
    Thời hạn: Từ 15-20 năm
    Điều kiện: Tổng nợ gốc và lãi trả hàng tháng không vượt quá 50% tổng thu nhập
    Thu nhập tối thiểu: 10mil/ tháng
    Số tiền vay tối thiểu: 800tr

18. me_nghexinh

me_nghexinh Thành viên tích cực

Mẹ Mickey Mum ơi, cái này là vay ở ngân hàng nào thế ạ?

19. kun2904

kun2904 Thành viên tập sự

E hiện đang làm cán bộ tín dụng tại 1 NH TMCP ở Hà Nội. Nếu chị và mọi người có nhu cầu vay vốn ngân hàng thì có thể liên lạc với em theo số đt sau: 0983486828. Rất vui được giúp đỡ mọi người!

20. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

em muốn hỏi chút, nếu mình trả được hết số tiền nợ ngân hàng trước thời hạn thì bị phạt thế nào ạ.tks.