Cần giúp: Máy tính chậm quá

Thảo luận trong 'Học tập' bởi metomvajerry, 8/10/2009.

1. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Em hý hoáy download phiên bản bkav home mới nhất về máy, kể từ lúc đó máy rùa không chịu được, thấy vậy em liền uninstall chương trình Norton antivirus đi vì sợ nó kị nhau. Cuối cùng là lỗi máy, k mở được PM cài đặt trên máy. Lại phải mò vào sọt rác lôi hết những file xxxx lên. Hết lỗi máy rồi nhưng giờ rùa quá. Bác nào có cách gì bảo em với . Ths all :):):)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metomvajerry
    Đang tải...

2. MaiQuyBao

MaiQuyBao Thành viên sắp chính thức

Cách hiệu quả nhất là ... cài lại máy :)

3. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Bác bảo em cách khắc phục chứ cách nhanh thế này thì :):):)

4. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

xời ơi, mình cũng chả biết tý nào về máy móc đâu
    nhưng cái máy trên vphòng của mình, hễ có triệu chứng gì lại ...cài lại win (mình nghe vậy chả biết viết có đúng ko)bạn ạ,

5. MaiQuyBao

MaiQuyBao Thành viên sắp chính thức

Đúng rồi, cài lại Win thì máy mới trở lại như ban đầu được. Máy tính qua 1 thời gian sử dụng mà các bạn xài ko cẩn thận, để bị virus, rồi dùng các chương trinh anti để diệt thì thế nào cũng bị thay đổi hoặc một số file trong hệ thống WIndows đã bị sửa đổi, nên ko còn nguyên vẹn như trước nữa. Mặt khác hệ thông file trên đĩa cứng cũng bị phân mảnh lung tung sau mỗi lần bạn xóa, sửa, copy .... files, vân vân. Cho nên, nếu điều kiện cho phép, bạn cài lại máy được là tốt nhất, mới mong máy chạy nhanh được.

Còn để hạn chế máy chạy chậm, thì mình nghĩ bạn làm như sau thử xem:
    1. Máy cấu hình ko cao, ko nên cài các chương trình Antivirus nhiều, chảng hạn như Norton Antivirus <== thằng này là chúa làm chậm máy ==> gỡ bỏ các chương trình Antivirus
    2. Gỡ bỏ các chương trình ko cần thiết trên máy (Vào Control Panel - Add/Remove Programs)
    3. Chạy Disk Cleanup (Start/Programs/Accessories/System Tools/Disk Cleanup)
    và Disk Defragmenter (Start/Programs/Accessories/System Tools/Disk Defragmenter)
    4. Vì máy bạn hiện giờ ko còn chương trình Antivirus nữa (là một cách rất hiệu quả để làm máy nhanh đấy), nên mình đề nghị bạn tạo thêm một User cho máy của bạn, khi nào bạn dùng máy thì log in vào User này để xài, đảm bảo máy bạn sẽ ko bị dính Virus (vì chỉ với quyền hạn Admin thì mới có thể bị cài đặt, nhiễm các file virus được). Cách tạo thêm User mới như sau:
    Vào Start/Setting/Control Panel/User Account để tạo mới User

Chúc vui.

architectanhtuangiang thích.
  6. nguyeng34

nguyeng34 Thành viên tập sự

Bố mẹ Quí BẢo nói đúng đấy bạn ah ! Norton hiệu quả nhưng quá nặng, phải máy cấu hinh cao mơi nên dùng. Bạn có thể cài lại máy hoặc chon chức năng repair trong đĩa cài Window.

7. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Ths cả nhà! :)
    Tớ đang thử đấy. Có kết quả gì tớ báo cáo nhé :)

8. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Bạn cài lại máy xong mua phần mềm Kapersky có bản quyền mà diệt virut bạn à

9. trungkien245

trungkien245 Banned

Theo cá nhân mình
    Bạn nên setup lại Win là hiệu quả nhất
    Thường thì sau 1tgian sd, win sẽ chậm đi với nhiều nguyên nhân bạn ạ
    Sau khi setup lại win xong, bạn nên tạo 1 bản ghost để khi win lỗi, bạn dùng ghost để phục hồi lại win là xong

10. 2contrai

2contrai Tù và hàng tổng

Nếu Bạn ở khu vực Mỹ đình ,Mễ trì mang qua mình giúp một tý là ok !

11. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Ths all các bác!
    Lần trước em đã bị vụ này và phải cái lại win rồi. Cái em cài lại nó bảo MT của em bị virus. Giờ em loay hoay mãi mà tình trạng vẫn k khắc phục được. Kiểu này lại đành phải cài lại win thôi. Chán như con gián vì MT còn có PMKT .

12. TrQuynh

TrQuynh Thành viên rất tích cực

MT của bác là gì?! Bác cài quá nhiều chương trình nhỉ? Remove bớt đi nó mới nhẹ được và em khuyên bác không nên dùng bkav vì máy ông anh em dùng bản pro có bản quyền mà máy vẫn 1 đống virus. Em nghĩ bác có thể dùng loại Avira AntiVir - em thấy loại này chạy ổn định và phát hiện tinh thể lạ tốt :D MT của bác nói không biết có phải maxthon không?! Nếu đúng thì remove nó đi và down bản mới hoặc cũ về dùng thôi ạ. Nếu không nên dùng FF - chạy sẽ nhanh hơn.

13. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

:p. Tớ có khi nổi tiếng về vụ phá máy tính vì tớ hay thích cái mới lạ. Có gì hay hay lại download về. Không thích lại cặm cụi remove. Túm lại là phá hoại của công :):):)

14. qyhnhieulam

qyhnhieulam Bigboy_Quân

Do máy bác dùng lâu k cài lại win nên rùa là bình thường, với lại sau thời gian dài máy nhiễm virus nên máy sẽ chậm hơn vì virus đã ăn vào bộ nhớ ram, tốt nhất bác nên backup lại dữ liệu rồi cài lại win cho sạch sẽ, nếu ngại vác qua nhà em tán phét với mẹ nó roài em cài giúp bác. :D

15. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Ths bác!
    Em cài lại win rồi mà máy cũng vẫn chậm, khổ thế. Em vốn không thích cái thứ máy móc chậm chạp, thành ra tuần nay cứ thấy khó chịu, chả thiết làm ăn gì, buồn quá . Năm này cài lại win đến mấy lần rồi ý chứ :(

16. thaidv49

thaidv49 Thành viên chính thức

Em tầm 2 tháng 1 lần cái lại Win ... Chị tiện vệ sinh lại máy luôn ... Chị nhờ anh nào biết về IT hoặc nhờ mấy nhỏ sinh viên gần nhà ấy ah ... Tụi nó giỏi lắm ... Chúc chị có máy nhanh để dùng ^_T

17. w3.changagoi.com

w3.changagoi.com Banned

Máy chậm thường do 1 vài lí do như :

- Máy đang bị nhiễm Virus, Trojan ( Do chương trình Virus, trojan thường xuyên kết nối với máy chủ để gửi dữ liệu , thâm nhập các File hệ thống ) . Đối với máy tình có cấu hình khá 1 chút , bạn nên dùng phần mềm Kaspersky Internet Security 2009 , mua bản quyền là 300k thì phải , hoặc kiếm Key trên mạng để ko phải trả tiền , với máy cấu hình yếu thì bạn nên dùng chương trình Avast Pro . tất cả cái này đều có rất nhiều trên mạng . Bạn có thể search hoặc vào http://www.vn-zoom.com/f100/ để tìm kiếm

- Máy cài quá nhiều chương trình và khi Remove đi chúng ta ko xóa hết File
    , bạn có thể dùng chương trình Revo Uninstaller Free đó bạn ah . Khi đã trót xóa mà ko xóa hết bạn có thể dùng chương trình : Uniblue RegistryBooster 2009 v2.1
    - Máy bạn có quá nhiều rác : chương trình Revo Uninstaller đã đề cập ở trên cũng có tính năng dọn rác đó bạn ạ
    - Muốn cho máy tính chạy nhanh hơn bạn có thể dùng thêm Portable_PC_Booster_2008

thực nghiệm thì sao ?​

Có rất nhiều người sau khi sử dụng máy 1 thời gian kêu máy chậm đi , nhưng với những gì mình đã lam và thấy , máy mình càng ngày càng chạy ổn định và mạnh hơn

Hy vọng máy chị sẽ chạy nhanh hơn, ổn định hơn

18. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Ths bác!
    Học tập bác, em lại tiếp tục đánh vật với cái máy tính vậy :p

19. w3.changagoi.com

w3.changagoi.com Banned

Nếu muốn cài lại win , mẹ nó phải kiếm 1 bản win thật xịn mà cài , sau này chạy mới ít lỗi và ổn định được

20. KEOBI

KEOBI Thành viên mới

Theo mình thì bạn phải làm một bản ghost, Khi cần chỉ mất mấy phút cài đặt lại mà không bị mất dữ liệu.