Bé không chịu ăn cháo hạt

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi meberin, 21/10/2009.

1. meberin

meberin Banned

Mình đau khổ wá, bé 13th rồi mà chẳng ăn được cháo hạt, chỉ ăn cháo xay nhuyễn như bột thôi, bé đc 11.5kg, cao 82cm. Bé ăn cháo hạt đc vài muỗng là muốn oẹ, mình tập cho bé ăn hoài mà ko đc, mỗi lần tập là bé ói hết huhuhu (mình tập từ hồi 9th cơ) Mà đặc biệt chẳng chịu ăn bất cứ thứ j ngoài cháo xay nhuyễn, đút sữa cũng là cực hình. Không bít cứ cho ăn như thế hoài có sao ko nữa . mình lo wá, bé nuốt cái j lợn cơn đều ko đc. Nhìu lúc nghĩ thôi kệ miễn sao bé tăng cân phát triển bình thường là đc rồi. Nhìn con người ta đưa cái j cũng đút vô miệng ăn, con mình thì lắc đầu nguầy nguậy. Các mẹ cho mình lời khuyên với. Cứ như thế này làm sao mà đi trẻ đc hix

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meberin
    Đang tải...

2. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Bé của bạn đã có mấy cái răng rồi?
    Vấn đề ở đây là do bạn không tập cho bé kỹ năng nhai từ hồi 7, 8 tháng.
    Các bà mẹ thường than phiền rằng con mình sao ko nuốt được thứ lợn cơn mà quên rằng chính mình cũng ko thể nuốt được! Vấn đề là làm sao khi đưa thức ăn vào miệng mà bé chịu nhai. Nên từ khi được 7 tháng, tốt nhât các mẹ nên tập bé ăn bánh sữa: bẻ nhỏ bánh ngâm sữa hơi mềm cho vào miệng bé, rồi cả mẹ và bé cùng nhai. Vài lần bé sẽ học được cách nhai.
    Chính cách mẹ chiều bé bằng cách xay nhuyễn cháo dẫn đến hậu quả hôm nay là bé ko quen lợn cợn đó. Máy xay sinh tố là 1 trong những thủ phạm chính làm bé biếng ăn đó mẹ à
    Cách tập bây giờ là: cho bé nhân nha trái cây mềm: chuối, xoài, đu đủ... cắt nhuyễn. Cháo thì nấu nhừ nát hạt nhưng ko xay. Cho bé ăn 1 ít, khi bé ọe thì nghiêm mặt lại cho bé hiểu là mẹ ko thích. Nhưng cũng nên ngưng lại. Do tập nên phải chia nhiều lần với lượng ít hơn rất nhiều và nhất quyết ko xay cháo nữa. Cữ nào ít quá thì bù sữa 1 giờ sau đó. Bé lớn nên thiếu cháo sẽ đói và lần sau bé sẽ ăn khá hơn 1 tí.
    Cỡ tháng tuổi này tập vẫn chưa muộn đâu bạn ạ. Nếu kiên nhẫn bạn sẽ thấy kết quả sau vài ...tuần.
    Chúc bạn thành công

Sửa lần cuối: 21/10/2009
    puppy_cake thích bài này.
  3. mebaonhi

mebaonhi Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó phải tập từ từ nhé. Con đang quen với cháo nhuyễn, thì cũng xay cháo, nhưng đừng để quá nhuyễn, độ nhuyễn giảm dần dần, rồi hãy chuyển sang cháo hạt, nhưng cháo hạt cũng phải từ hạt cháo thiệt nhừ, rồi tăng dần lên lổn nhổn. Sau đó là cơm nát, cơm nghiền, rồi cơm y như người lớn luôn!

4. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

mẹbaonhi nói đúng đó mẹ nó ah... em tập cho bé nhà em lúv 8 tháng vì thấy các hũ hipp đến tháng thứ 8 là bắt đầu lợn cợn nẹn em tập cho bé vào tháng thứ 8 luôn. 1 chén cháo nấu xong em lấy 2/3 phần ra xay nhuyễn rồi đỗ phần còn lại vào... rồi khoản vài ngày em xay nữa phần... giờ sau 1 tháng ăn cháo lợn cợn không cần xay nữa... bé nhà em 9 tháng mà chĩ có 2 cái răng thôi ah...

5. hoa_mai_no

hoa_mai_no Thành viên chính thức

Tó tập chho Pop nhà tớ ăn như thế này nha:
    Cháo bạn hầm thật nhừ sao cho tật sánh và nhuyễn.Nếu vẫn còn thấy hạt to to bạn cho qua rây đánh cho đều
    Bạn nấu thịt riêng, sau đó cho máy xay, xay nhuyễn ra. Nếu như với loại rau cứng và khó nhừ thì bạn cho vào xay cùng thịt luôn, sau đó đổ vào nồi cháo. Quấy cho chín kỹ, và cho bé ăn thử xem sao.
    Từ lúc cho bé nhà tớ ăn đến giò, chưa lần nào tớ xay cháo bằng máy xay cho bé, chỉ xay thịt or rau thôi ah. Mới 8.5 tháng mà Pop nhà tớ có thể ăn cháo hầm nhuyễn, ko cần xay rồi ah.
    bạn tập cho bé ăn từ từ, lúc bắt đầu thì rây kỹ hơn 1 chút, sau đó thì vừa phải. Tập dần dần bé sẽ quen đó.
    Chúc bạn thành công nha!:p

6. phuonganh13

phuonganh13 Bắt đầu nổi tiếng

Bạn tham khảo cách mình tập cho bống ăn thô nhé:
    Khi bé được 7 tháng (Lúc này nhận thấy bống có phản xạ nhai nhiều), mình bắt đầu tập cho bé ăn thô bắt đầu từ việc ăn hoa quả, mình cho ăn dưa hấu cắn miếng, lần thứ nhất: oẹ; tạm dừng vài ngày rồi cho ăn tiếp lần thứ 2: oẹ; tạm dừng vài ngày lại thử tiếp lần thứ 3: bé nhai ngon lành 1 lát rồi nhè (lần này bé đã biết miếng to ko nuốt được thì nhè ra chứ không nuốt vào như 2 lần trước)
    Đồng thời, mình vẫn nấu bột cho bé nhưng rau và thịt thì chuyển sang băm nhuyễn, vì bé đã tập ăn cắn miếng hoa quả rồi nên lần này ăm rat thịt băm không vẫn đề gì. Đến lúc bống được 7.5 tháng thì mình cho ăn 1 bữa bột; 1 bữa cháo xay và tăng dần độ thô của cháo lên; khi bống được 8 tháng thì bỏ hẳn ăn bột; cháo không xay nữa mà nấu thật nhừ rồi dùng muôi dằm cho nhuyễn và sánh (nhiều hạt vẫn còn nguyên hạt). Đến nay 9 tháng bống vẫn ăn cháo dằm như vậy, lượng ăn mặc dù ít hơn so với ăn bột nhưng về khả năng ăn thô thì rất yên tâm;
    Bé nhà bạn tập ăn thô hơi chậm nhưng bạn thử bắt đầu lại bằng việc tăng dần độ thô lên nhé: cháo nấu nhuyễn xay (xay nhuyễn rồi tăng dần độ thô lên) rồi chuyển sang cháo nấu nhừ và dằm, khi nào tốt rồi hãy cho ăn nguyên hạt nhé
    Chúc bạn thành công!

puppy_cake thích bài này.
  7. meberin

meberin Banned

khổ nổi bé nhà mình ko chịu ăn vặt bất cứ thứ j, ngoài bột . Bột thì cho xem ca nhạc bé wên bé nuốt thôi chứ ko thì cũng nhất định ko chịu ăn. Cám ơn các mẹ, mình sẽ cố gắng tập cho bé dần dần

8. ChipHanh

ChipHanh Thành viên tập sự

Be nha minh duoc 11t roi ma cung chua chiu an chao. Nghe loi khuyen cua cac me de minh thu xem sao. Be nha minh an chuoi duoc, nho duoc minh thay be co nhai nhung he cu cho an chao la oe, minh sot ruot lai say chao nhuyen ra thi be moi an, gio minh cho an 4 b­ua bot/ngay tu do minh moi thay be tang can hon.

9. luckypiglet

luckypiglet Thành viên tập sự

Cháu nhà em 30 tháng rồi, giờ đình công cháo hoàn toàn, cơm thì k ăn đc vì lười nhai, chỉ ăn miến, phở, bún, mì thôi mà cứ phải thay đổi luôn xoành xoạch chỉ đc 1, 2 bữa là cu cậu lại bỏ. Nhưng bù lại chịu uống sữa. Nhà em giờ đành kê, thích ăn gì thì cho ăn. Cơm thì k biết đến bao giơ ăn đc đây

10. bexinhcuame

bexinhcuame Thành viên tập sự

ban thử cho cháu ăn loại cháo bột khác xem sao .trước mình cũng cho bé ăn cháo ngũ cốc của nước ngoài nhưng bé không chịu ăn .chắc là ăn không quen ,sau đó được máy chị mách bảo mua cháo bột ngũ cốc của HUY Hoàng food thì thấy cháu ăn nhiều và mình cũng kết hợp cho cháu uống thêm sữa .

11. giaminhthanh

giaminhthanh Thành viên mới

vấn đề đúng là do nhiều lúc người lớn không tập cho trẻ nhai nên sau này chúng không thích ăn lợn cợn,bạn nên cho cháu nhai những thứ mềm mềm ấy,hoặc dùng múi cam lột vỏ trắng để bé có thể măm măm tập nhai từ từ cháu sẽ quen với việc nhai,chúc 2 mẹ con thành công nhé!

12. conlabaoboi

conlabaoboi Banned

những đồ ăn quá cứng thì bạn nên xay,còn cháo thì bạn cứ ninh nhừ,tập cho cháu nhai bằng cách cho cháu măm những trái cây mềm như đu đủ ,xoài,nên tập từ giờ bạn ah,hiện nay có rát nhiều trường hợp trẻ không chịu nhai không riêng gì bạn đâu,đừng quá lo lắng nhé!

13. Mon xinh

Mon xinh Thành viên tập sự

Bạn nên mua bánh ăn dặm của Nhật cho bé tập nhai và nuốt. Các bé rất thích bánh này mà giúp bé nhai tốt lắm. Bạn mua loại bánh dài như bánh gạo của wakado, bánh phomai của meiji. Mình mới mua là 65k/hộp (có 12 cái)
    Mình tập cho con ăn theo phương pháp ăn dặm của Nhật ngay từ đầu nên bh bé đc 8 tháng, ăn cháo hạt 1:7 rất tốt. Nếu có đk thì bạn có thể mua đồ ăn dặm chế biến sẵn của Nhật (có từng bước theo tháng tuổi) để con ăn thử.
    Mình thì hay nấu cháo cho con theo cách sau: Cho gạo và nước vào 1 cái bát (mình dùng cái cối trong set ăn dặm pigeon của Nhật), cho vào nồi cơm điện cùng lúc mình nấu cơm (ấn cái bát sâu xuống). Cơm chín thì mình cũng có cháo cho con ăn.
    Bát cháo như thế bạn tập dần cho con ăn bằng cách ngiền nhuyễn 3/4 để thô 1/4, rồi tăng dần dần lên. Cháo nấu bằng cách này rất thơm, hạt vào vẫn nguyên nhưng độ mềm như đậu fuj non ấy/
    Chúc bạn kiên trì nhe' và đừng ép con kẻo con sợ.

14. khucphuong

khucphuong m­egaubong

Chào bạn, mình có chút kinh nghiệm tập cho con ăn cháo hạt thế này để bạn tham khảo nhé và hi vọng sẽ giúp bé ăn được cháo hạt(con nhà mình 9.5 tháng ăn rùi - học theo cách ăn dặm của Nhật) Tớ mua cái phích rạng đông loại tròn có lõi lọc ở bên trong để nấu cháo cho cháu vừa không mất chất lại tiết kiệm thời gian cũng như điện và ga :D. Vo gạo đổ nước sôi vào sau 6 tiếng gạo nở tơi luôn. Sau khi '' nấu cháo '' bằng phích xong tớ mua hai cái lọc inox măt to và mắt bé. Con nhà tớ ăn bột quấy có mỗi tháng thôi sau đó toàn ăn cháo lọc bé nhỏ như bột. Khi chuyển sang lợn cợn tớ cho ăn từ từ 1/3 lọc cháo to, 2/3 lọc cháo bé. Sau đó 2 tuấn thì 2/3 lọc to, 1/3 lọc bé. Và bấy giờ 9 tháng tó cho ăn bằng lọc to nhưng chỉ 1/3 lcọ to thôi, phần còn lại tớ đánh rối -> như cháo to của mình rồi. À độ lỏng đến đặc cũng áp dụng từ lỏng nhiều đến lỏng it và bây giờ là đặc :D. Tơ đang phấn đấu 1 tuổi cho con ăn cơm nát.
    À mà một lưu ý khi dùng phích của rạng đông là bạn muốn lấy cháo ra khỏ phích thì đừng cho đũa hay thìa để múc cháo ra mà đổ thẳng ra nhé không thì nổ bùm đấy:(. Tớ bị vỡ 2 cái rùi.

15. linhdu

linhdu Thành viên chính thức

Tớ cũng đến chết cười về vụ nổ bùm 2 cái phích nhà mẹ này.

Nhà tớ thì chả xay cháo mà chỉ xay rau thịt thôi. Còn bánh ăn dặm thì tớ tập cho ăn từ sớm, hồi bé được 7 tháng cho nhắm nhắm tí bánh chưng, ngày nào ăn gì tớ cho nếm nhắm nhắm tí đấy, 13 tháng là tớ cho ăn mỳ ý rồi.

Giờ 27 tháng, hôm thì thích ăn cháo, hôm thích ăn cơm, hôm thích ăn phở. Hỏi con thích ăn gì, mình nêu những thứ có sẵn, nói thích ăn gì thì cho ăn, nấu nên mà ko ăn thì tớ cũng đành cho Hotel bà cả nhịn.

16. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

Nếu bé thích ăn bột nhuyễn, mẹ nó nên đổi bằng cháo hạt tấm, nhỏ xíu, nếu nấu lên ăn k khác gì bột cả...rùi dần dần xay hạt to dần mẹ nó nhe

17. luu linh

luu linh Bắt đầu tích cực

Ðề: Bé không chịu ăn cháo hạt

bé nhà mình cũng 1 tuổi rồi. Mình cũng đang stress nặng vị vụ tập cho bé ăn cháo hạt đây. Cháo xay vèo cái hết bát con, cháo hạt 2 tiếng không được nửa bát, lại hay trớ nưa.

18. meocon_1

meocon_1 Thành viên tích cực

Bé nhà này giống bé nhà mình thế :). Lo ơi là lo, ăn cái là ọe ọe, cơ mà trộm vía đi học cô giáo cho ăn dần dần, 2 tuổi là ăn cơm nhoay nhoáy, mỗi tội lười nhai.

19. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

Trom vja gaj nha e cho gj cung an, an thjt con loc ra dc xuong co day, chau dc 13m roj.

20. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Chắc mẹ nó nấu cháo cho con bằng nồi áp suất nên không được dừ nên bé không thích à? tớ nấu bằng nồi nấu cháo cháo nhừ không phải say đâu, bé mới tập ăn thì ninh thời gian lâu hơn chút .