3 tháng đầu: Thai thiếu nst 18

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi USB1394, 15/8/2009.

1. USB1394

USB1394 Thành viên tập sự

Lần đầu vợ em mang thai được 2 tháng thì bị sẩy thai , 1 năm sau đó mang thai lại được 12 tuần thì phát hiện thai bị dị tật bẩm sinh : Lớp da gáy dày , thiếu NST 18 . Vợ em phải nhập viện Từ Dũ để đặt túi nước lấy em bé ra . Sau lần đó thì 9 tháng tiếp theo do thiếu ý thức nên vợ chồng em bị bể kế hoạch và mang thai . Hiện giờ ,vợ em trễ được 12 ngày (tính tới ngày 15/08/2009) và thử que thì thấy 2 gạch . Vợ chồng em hoan mang không biết phải làm sao để trách những rủi ro , không biết phải chuẩn bị gì , làm gì (Ví dụ : kiểm tra sức khỏe , làm các xét nghiệm , theo dõi thai kì như thế nào . . .) . Em mong anh chị nào có kinh nghiệm giúp đỡ hoặc tư vấn cho em . ;););) Xin cám ơn

(kì mang thai lần 2 , vợ chồng em có làm 1 số Xét nghiệm ,nếu anh chị cần (xin nói chi tiết )em sẽ gởi lên)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi USB1394
    Đang tải...

2. ME KEANU

ME KEANU

Cũng chẳng vui vẻ j khi trả lời bạn thế này...Bạn tìm nick babymilu rồi pm cho bạn ấy xem thế nào nhé. Bạn ấy cũng ở SG như bạn và từng sảy 2 lần vì bệnh thelassma jj đó, đại loại cũng bất thường về gen, khám nhiều ở Từ Dũ rồi, giờ con đã được gần 2 tháng. Chắc chắn bạn ấy sẽ có nhiều kinh nghiệm chia sẻ với bạn hơn đấy...

Chúc may mắn!

USB1394babymilu thích.
  3. babymilu

babymilu Thành viên chính thức

Chia buồn cùng bạn nhé. Với trường hợp của vợ bạn, mình chỉ bạn đến bác sĩ Toàn chuyên thăm khám với những trường hợp sảy thai như vợ bạn. Bạn nên tới sớm vì bác chuy6en về di truy6èn chứ kg về thai sản. Bác chỉ lo tới khi thai 16 tuần thôi nhé. Nếu cân mình cho bạn địa chỉ. Mình kg PR bs này đâu. Bạn cứ đem hết tất cả XN đến bs xem nhé. với trường hợp như vợ bạn cần XN nhiều lắm, đặc biệt vào tuần thứ 12. Bây giờ thì bạn sa xem thai đã vào tử cung chưa. Và chờ xem bé có tim thai chưa. Chúc vợ chồng bạn và em bé khỏe mạnh

USB1394 thích bài này.
  4. USB1394

Mình xin cám ơn hai bạn : ME KEANU và babymilu . Có phải BS Toàn ở Từ Dũ không ? Mình từng gặp rồi ,nhưng không biết địa chỉ ,babymilu giúp mình với nhé ! Mong sớm nhận hồi âm của bạn . Xin cám ơn !

5. babymilu

babymilu Thành viên chính thức

Chỗ bs Tòan kg có máy sa, hầu như đều qua bên 414 NTMK để thực hiện và 1 số nơi bs chỉ định. Phòng mạch của bs: 109/33A Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3. ĐT: 38330006 - 0908001929,
    Ngày khám: Thứ 2-4-6: 17h - 20h
    Chủ Nhật: 8h30 - 11h30
    Bạn đến cứ điền tên vào cuốn sổ để ngay bàn đăng ký tên mình vào thôi

6. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Mình nghĩ chuyện gặp bác sỹ tư vấn thì các mẹ khác cũng góp ý rồi,mình chỉ mong hai bạn thật bình tâm và tin tưởng vào kết quả lần này sẽ tốt hơn.Chẳng lẽ trời cứ phụ lòng người mãi sao.Điều quan trọng bây giờ là bạn phải luôn động viên bà xã tư tưởng thoải mái,bồi bổ sức khỏe để bé yêu khỏe mạnh kết hợp với việc đi khám và làm theo lời khuyên của bác sỹ.Hơn lúc nào hết bây giờ vợ bạn rất cần sự quan tâm chăm sóc và sẻ chia của bạn,.Mình cũng phải đình chỉ thai nghén khi mang thai đứa con đầu lòng vì NST 23 thiếu một gien,bây giờ mình đang mang bầu 13 tuần rồi,đên nay các kết quả khám vẫn tốt đẹp.2vc đang mong từng ngày đến lúc mẹ tròn con vuông.
    Cầu chúc mọi điều tốt đẹp đến với con yêu của hai bạn!

USB1394 thích bài này.
  7. USB1394

Hôm rồi VC mình đã đi tái khám BS Toàn , kết quả tốt :thai nhi 13 tuần có ĐMDG là 1,8 mm . BS tiến hành làm xét nghiệm 3 bệnh lý cơ bản của thai nữa là xong . Nhân đây VC mình xin gởi lời cảm ơn đến tất cả BQT diễn đàn đã tạo điều kiện cho chung ta chia sẽ , cám ơn tất cả các bạn đã động viên và giúp đỡ VC mình vượt qua khó khăn này , và hơn ai hết xin cám ơn babymilu đã giúp mình có được thông tin quí báo . Xin cảm ơn

8. hoanglongmsc84

hoanglongmsc84 Bắt đầu tích cực

Chúc mừng anh chị ạ. VC em cũng là một trong những trường hợp phải đình chỉ thai lần đầu vì bé có DMDG lớn. VC em buồn và rất lo lắng,hiện bé thứ hai của em được 11 tuần 1 ngày rồi và em đang đợi để đi khám cho bé. Hạnh phúc của anh chị là hy vọng của VC em cũng như nhữnng GD đã ở vào trường hợp này. Chúc anh chị luôn hạnh phúc - Mẹ và bé luôn khỏe để mẹ tròn con vuông nhé.

USB1394 thích bài này.
  9. daobong

daobong

Vợ thằng bạn thân chồng mình đi khám thai, kết quả cũng bị dày da gáy, nhưng sau đó khám lại thì vẫn bình thường, mình cầu mong rằng cháu bé sẽ ko sao, bây h vợ nó đang ở nhà ngoại, điều kiện khám cũng ko tốt bằng HN nên cũng ko biết sao. Sắp tới nó sinh, 2 VC nó trẻ con lắm, vô tư lắm, chẳng lo lắng gì cả. Mình cầu trời cho con chúng nó mạnh khoẻ!

10. USB1394

hoanglongmsc84 ở đâu vây ? nếu ở HCM thì đến BS Toàn đi ,bác ấy tư vấn kỹ lắm

11. hoanglongmsc84

VC em đang ở Hà Nội,em cũng không biết ngoài HN có BS nào có thể tin tưởng trong lĩnh vực này nữa không. Sang tuần là em bé được 12 tuần rồi. VC em lo lắng và hồi hộp lắm.
    Em cảm ơn AC rất nhiều vì đã trả lời VC em.

12. vinhnguyen0501

vinhnguyen0501 Thành viên mới

chị ơi, bác sĩ Toàn là chuyên về di truyển , lúc trước em bị dư nước ối và vào bv từ dũ khám tiền sản , bác sĩ chỉ định chọc nước ối để thử gen đó , bác sĩ toàn là người trực tiếp lấy nước ối , chị ơi em nghĩ nếu chị không đi bác sĩ tư thì chị cứ đi vào khoa khám thai của bệnh viện từ dũ đăng kí khám tiền sảng đi chị , chúc anh chị may mắn nhe.
    ( hình như phòng khám tiền sản nằm ở dãy cuối cùng của khu khám thai )

13. hoanglongmsc84

Em cảm ơn anh chị và các mẹ trong topic rất nhiều. Em báo cho cả nhà mình tin này để mọi người mừng cho gia đình em. Hôm qua em đã đi khám ở tuần thứ 12 cho em bé. Bé khỏe mạnh,độ dày da gáy là :1.2mm cả nhà ạ. Em mừng quá đi mất. Thế là con em khỏe mạnh như bao đứa trẻ khác thật rồi. Dù con đường để tới đích còn dài nhưng đây đã là niềm vui lớn đối với những ai ở trường hợp của chúng ta đúng không ạ?hihihi.
    Ahhhhh,còn tin vui hơn nữa là VC em sẽ có một cô công chúa đầu lòng đấy ạ.:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

14. USB1394

chúc mừng hoanglongmsc84 nghe . VC mình cũng đã từ có cảm giác đó , rất yomost .!

hoanglongmsc84 thích bài này.
  15. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Chúc mừng Mình nhé!Lần này em bé nhà tớ cũng có những kết quả tốt đến tuần 24 rồi.Mong ngày con chào đời quá!Chắc Mình cũng thế.Cầu mong các con chúng ta khỏe mạnh!!!

16. USB1394

Chúc đại gia đình chúng ta luôn vui , khỏe , hạnh phúc . . .

17. hoanglongmsc84

Em có một băn khoăn này muốn hỏi các anh chị. Em bé lần này của chúng em khỏe mạnh và khoảng sáng da gáy là : 1.2mm. em đi SA ở mấy BS có Bác thì bảo em vẫn nên đi làm test cho con vào tuần 15 -16, có Bác thì nói là không cần thiết,nếu cẩn thận thì cứ đi chứ thông số trên là an toàn không có gì phải lo ngại cả. Tâm lý trung của người thân quanh em là thôi không cần đi test nữa không lại mua lo lắng vào người (cả anh xã nhà em cũng có ý thế). Nhưng em thì cứ lo lo,không biết có nên làm test cho em bé không nữa? Anh chị có đi test lần này cho bé không ạ - có nguy hiểm gì tới bé không ? Em nghe nói là test cũng ảnh hưởng nên càng khó nghĩ...,huhu. Anh chị trả lời giúp em sớm với ạ.
    Em cảm ơn cả nhà mình.....

18. kienlua270

kienlua270 Thành viên tập sự

Chúc mừng bạn nhé, mình cũng thấy vui lắm

19. mesusu76

mesusu76 Đờithay đổikhita thay đổi

bạn ơi đừng quá lo lắng,đâu phải
    lần mang thai nào cũng vậy đâu...chúc vợ chồng bạn gặp nhiều niềm vui trong tương lai nhé!:D:D

USB1394 thích bài này.
  20. USB1394

Nếu bạn cảm thấy lo lắng ,bạn có thể gọi ĐT gặp BS Toàn . Bác ấy sẽ giúp bạn làm những thứ cần thiết .Chúc Bé nhà luôn khỏe =D>