Nếu muốn hiểu con, hãy chơi trò chơi với bé

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Huongvl, 21/10/2009.

1. Huongvl

Huongvl Thành viên nổi tiếng

Chúng ta hầu như không biết về sinh hoạt của bé ở lớp, có bé còn hay nói liên thiên về việc cô gõ đầu, bạn đánh, ăn bát 2 ... làm chúng ta cứ phân vân.
    Các bé lại thích hay chơi trò chơi để thuật lại những việc đã làm nên các mẹ thử đóng kịch với các bé mà xem, mọi sinh hoạt của con ở lớp hiện ra rõ nét nhất. Bé làm cô giáo còn cha mẹ làm các bạn, cứ thế mọi việc diễn ra ngộ lắm, các bạn thử xem sao

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Huongvl
    Đang tải...

2. tuongvi2009

tuongvi2009 tuongvi2009

ngo nghinh that nhung be lai lay thuoc ke ma go vao dau ba me dau lem co, hi hi

3. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Ba ma' ráng chịu đau tí mà biết con mình đã bị đau thế nào trong lớp cũng đáng lắm chư, hihi...

4. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Không chỉ là trò chơi cô giáo dạy học, mà còn rất nhiều trò chơi sắm vai khác mà bố mẹ có thể cùng chơi với con : Chơi bán hàng, chơi bác sĩ khám bệnh ( trò này nhiều bé rất thích ) qua đó bố mẹ có thể giúp con biết thêm kỹ năng giao tiếp .
    Cũng có thể chơi tưởng tượng cho bé đóng vai một con thú ( Khủng long - cọp - voi, rùa thỏ ... và bố mẹ cũng là thú luôn ) để xem bé bộc lộ tính cách như thế nào ( đây cũng là 1 cách xả stress hiệu quả cho trẻ vì các bé tha hồ nhảy nhót, la hét và bắt nạt những con thú khác - là bố mẹ )
    Điều quan trọng là trong tất cả các trò chơi với con, bố mẹ nên đóng vai thụ động (cho các bé phân vai - chỉ đâu làm đó, đặt đâu ngồi đó - thậm chí có thể đạo diễn về diễn xuất và lời thoại luôn ) có nghĩa là khi chơi - bé là xếp, có quyền sai phái, sắp xếp mọi tình tiết trong trò chơi, tha hồ nói huyên thuyên về đủ thứ trên đời - Điều đó mới thực sự hữu ích cho các em - Còn nếu bố mẹ lại dành quyền chỉ đạo thì coi như trò chơi lại biến thành một màn dạy dỗ một cách vô ích !
    Tuy nhiên - một trò chơi dù hấp dẫn đến đâu cũng không nên kéo dài quá 1 giờ (thường 30 - 45 phút là trẻ chán rồi ) - nếu thấy kéo dài, bố mẹ nên tìm cách stop lại và hướng các em qua các hoạt động khác.

nam05yquantreem84 thích.
  5. Me yeu

Me yeu Thành viên mới

Xin cám ơn Bác Lê Khanh nhiều lắm ah...nhu cầu tìm hiểu thế giới bên ngoài rất lớn đối với bé lên 3. Cháu nhà em cũng đang trong độ tuổi khám phá đấy bác ah.

6. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Tâm sự với con

Mình vẫn thừờng xuyên tâm sự với con, nhiều nhất là trước lúc đi ngủ, nên mình nắm được nhiều thông tin về lớp, các bạn, cô giáo. Mà nghe con nói lại nhiều cái vui lắm chứ, đặc biệt mình trở thành người bạn lớn của con. Con vui buồn gì cũng có người để chia sẻ, tâm sự. Mình nghĩ cách để ảnh hưởng đến tính cách của con, nhân cách của con cái thông qua tâm sự như thế nhiều lắm, rất hiệu quả để hướng con mình đến những suy nghĩ đúng, việc làm tốt. Mình rất ngạc nhiên khi nhiều ông bố, bà mẹ ít trao đổi, nói chuyện với con thì làm sao hiểu được con cái nên nhiều việc con cái làm mà bố mẹ không biết. Mình luôn coi con mình là người bạn lớn nhất của mình sau ông xã.:p

7. quantreem84

quantreem84 Thành viên tích cực

Những kinh nghiệm vô cùng hữu ích của bác, tks bác nhiều

8. thienfu

thienfu Thành viên rất tích cực

Trẻ con nhớ tất cả mọi thứ đã diễn ra với chúng. Như cháu em, cứ đến lúc đi ngủ là khóc giật lên. Hỏi cô giáo nhiều lần cô mới bảo là ở lớp nhà trẻ bé bị bạn cướp đồ chơi. Khổ thân con bé. Nhà em phải dặn cô giáo lưu ý mãi giờ cháu mới ngủ ngon giấc đấy.