Cần giúp: Có nên cho bé đi học tiếng anh từ sớm không ?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi mẹ pé pikachu, 20/10/2009.

1. mẹ pé pikachu

mẹ pé pikachu Thành viên tập sự

Chào các mẹ .
    Bé Linh nhà mình hiện giờ đang học lớp 6 . Các cô giáo ở trường nhận xét bé học tiếng anh rất tốt . Bây giờ mình đang băn khoăn ko biết có lên cho bé đi học tiếng anh từ bây giờ ko . Mình tìm trên mạng thì thấy nhiều mẹ là chưa nên cho bé đi học Tiếng Anh từ bây giờ . Nhưng cũng nhiều mẹ cũng khuyên nên cho trẻ tiếp xúc tiếng anh sớm vì ở độ tuổi này bé tiếp thu các khiến thức mới rất là tốt , nhất là ngoại ngữ .
    Mọi người giúp mình nhé .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ pé pikachu
    Đang tải...

2. mẹ pé pikachu

Cám ơn mẹ , mẹ nó ơi bạn có nhiều kinh nghiệm như vậy thì có thể tư vấn cho mình nên chọn cho bé học ở đâu được không ?

3. trangmit210

trangmit210 Thành viên tập sự

Bây giờ cháu học lớp 6 rồi, bạn nên cho con đi tiếp cận với ngoại ngữ. Ở tuổi này cũng chưa lên bắt cháu học quá nhiều, hợp lý nhất là 1 tuần 1 buổi như là lớp me_gioi giới thiệu đấy, học 1 buổi giúp để cháu rèn luyện thói quen đi học vừa là được được thoải mái hứng thú với những kiến thức mới tiếp thu.

concobebe28_02_1996 thích bài này.
  4. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Theo mình bạn cho con đi học vào thời điểm này thì k có gì là sớm cả, ở nước ngoài họ còn kết hợp dạy tiếng bản sứ và tiếng nước ngoài luôn, tiếng anh học càng sớm càng tốt mà.

5. mẹ pé pikachu

Cám ơn mẹ nó nhé . Mình cảm thấy cũng chỉ nên cho bé đi học tuần 1 buổi thôi , mà học vào thứ 7 hoặc chủ nhật là hay nhất . Thế mẹ nó ơi cho mình xin cái địa chỉ và thời gian học cụ thể nhé .

6. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

Chị ơi, trẻ con phát triển ngôn ngữ rất tốt, mẫu giáo cho học ngoại ngữ đã được rồi, nói gì lớp 6. Ở nước ngoài trẻ em học ngoại ngữ từ lớp Lá đấy, ở nước ngoài là lớp Chó ( Lớp Thỏ, lớp Mèo, lớp Chó mà) Như nhà mình Mầm, Chồi, Lá đấy.

Người lớn cứ sợ trẻ em loạn ngôn ngữ, nhưng thực chất đến tuổi đi học, nhất là hết cấp 1 là bé rất rạch ròi ngôn ngữ, giỏi và hoàn thiện dần cả hai. Nên cho cháu đi học 1 buổi/ tuần là đc, ngoài học ở trường.

7. mẹ pé pikachu

Cám ơn các mẹ nhé . Sáng ngày vừa sang số 12 Nguyễn Thị Định gặp cô giáo luôn . Thấy cô nhận xét cháu học cũng khá nhưng phát âm ko được chuẩn và con rụt rè lắm . Sắp tới bên đó có lớp tiếng anh cho thiếu niên hình như lớp chỉ nhận tối đa 4 bé 1 lớp thôi
    Mình cũng cảm thấy lớp học ít sẽ có hiệu quả hơn nhiều , cô giáo có nhiều thời gian quan tâm đến bé.
    Mẹ nào cho bé đi học đăng ký học thì học cùng lớp với bé nhà mình nhé có gì chị em mình còn giúp đỡ nhau dạy dỗ các bé , mình đăng ký học vào buổi sáng chủ nhật lúc 10:00-11:30 . Lớp khai giảng vào ngày 1/11.

8. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Bạn có cho con xem phim hoạt hình + thiếu nhi tham gia Barne không? Bạn vô đây xem mẫu nè, chương trình này vui nhộn và giúp bé phát âm chuẩn lắm đó bạn.

9. concobebe28_02_1996

concobebe28_02_1996 Thành viên đạt chuẩn

Là người làm trong ngành giáo dục mình rất đồng quan điểm với bạn. Bên cạnh phát triển kiến thức, việc xây dựng cho các em thói quen, hứng thú trong học tập, sinh hoạt cá nhân, cũng như định hướng suy nghĩ là điều rất cần thiết, công tác giáo dục mới thực sự có chất lượng khi đáp ứng đủ những tiêu chí trên đây.

10. minhduy9541

minhduy9541 Thành viên tập sự

Lớp 6 thì không sớm đâu chị ạ.
    Như em hồi trước lớp 6 (hay 7 gì đó) cũng bắt đầu đi học TA (và em học ở Language Link luôn)
    Em nghĩ là lớp 6 thì chị nên cho bé học ở trung tâm người nước ngoài dạy (nếu có điều kiện kinh tế), vì đây là thời điểm bé sẽ dễ bắt nhịp được với TA nhất, đặc biệt là về phát âm, điều mà sẽ rất khó luyện một khi lớn lên và đã có lỗi mòn phát âm theo kiểu Việt Nam :)

11. sonnuca

sonnuca Thành viên tập sự

Theo chủ quan của em thấy lớp 6 mới bắt đầu "tăng tốc" học tiếng Anh thì không hề sớm (có phần muộn) vì trẻ thường có khả năng tiếp thu ngôn ngữ khác ngoài tiếng mẹ đẻ tốt nhất từ độ tuổi 5-15 tuổi. Càng tiếp xúc sớm thì khả năng tư duy và phản xạ của các bé càng tốt. Cỏ thể ở giai đoạn này không đòi hỏi sự chính xác tuyệt đối trong cách bé sử dụng ngôn ngữ nhưng tư duy và phản xạ tốt là 2 yếu tố quan trọng nhất để bé làm chủ được ngôn ngữ thứ 2. Ngoài ra, học TA sớm và nhiều cơ hội tiếp xúc với người bản xứ giúp bé tự tin hơn trong giao tiếp, giúp phát triển kỹ năng nghe nói.

Những cái này có vẻ là lý thuyết nhưng trên thực tế cũng như vậy vì em cũng được học TA từ lớp 4,5 nên kinh nghiệm bản thân em thấy để trẻ học giỏi được 1 Tiếng Anh phải áp dụng chiến thuật "Mưa dầm thấm lâu!". Nên có những bạn đi du học 4,5 năm ở nước ngoài khi ở độ tuổi ngoài 20, việc phát triển ngôn ngữ của các bạn cũng không hẳn vượt trội so với nhiều người không có cơ hội tiếp xúc với môi trường 100% tiếng Anh.

12. teacher05

teacher05 Thành viên mới

rất đúng,trẻ em đi học tiếng anh càng sớm càng tốt,con mình cũng học tiếng anh từ mẫu giáo cơ,mình là thầy giáo nên biết thế nào là hợp cho con cái.mình đang cho con học ở trung tâm popodoo chuyên về tiếng anh trẻ em.và trug tâm có sách học cho trẻ tự học ở nhà rất hiệu quả.

13. doanhnhantran0210

doanhnhantran0210 Thành viên đạt chuẩn

xin chào các mẹ
    Những đoạn video,bài hát và những câu chuyện này giúp tăng cường việc học tập và sự hiểu biết về TIẾNG ANH cho những đứa trẻ đáng yêu của bạn với rất nhiều niềm vui và hữu ích bên cạnh những giai điệu đầy thú vị,những trò chơi bổ ích và phù hợp lứa tuổi
    Tải về MIỄN PHÍ trên Android
    Xin cảm ơn
    https://play.google.com/store/apps/details?id=com.kids.baby.songs

14. MeCC&Kid

MeCC&Kid Thành viên rất tích cực

Mình có đọc một nghiên cứu khoa học, mà trong đó họ nói rằng, nếu trẻ học ngoại ngữ sau 6 tuổi thì rất khó có thể sử dụng nó nhuẫn nhuyễn như tiếng mẹ đẻ. Đương nhiên, mình nghĩ cũng tùy từng bé, nhưng xu hướng chung bây giờ là cho các con làm quen, học tiếng anh càng sớm càng tốt.
    Bé nhà bạn đã lớp 6, không sớm một chút nào đâu.

15. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

tầm tuổi này cho đi học TA đc rồi bạn ạ