Có nên cho trẻ uống virus rota ko?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MeyeuNgong, 30/8/2012.

Tags:
  1. MeyeuNgong

MeyeuNgong Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ ơi,
    Con em 5 tháng rồi. Nghe nói nên cho trẻ uống virus rota trước 6 tháng. Em cứ đắn đo mãi, đành mang lên đây hỏi các mẹ.
    Anh cu lớn hồi trước em ko biết, quá ngày rùi chưa cho uống nên cũng thôi luôn. Trộm vía con ko sao.
    Ko bít bé thứ 2 này có nên cho uống ko. Giá thuốc khá cao, nhưng nếu thực sự cần thiết cho con thì có đắt hơn em vẫn cho uống.
    Mong các mẹ thông thái cho em xin chút ý kiến ạ.
    Em cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeyeuNgong
    Đang tải...

2. quachchichbong

quachchichbong Thành viên tích cực

Ðề: Có nên cho trẻ uống virus rota ko?

tớ chả biết chứ con nhà tớ bố nó ko cho uống, bảo ở nc ngoài họ uống là vì môi trường của họ sạch, ngày trước ông nội Bông đi chuyên gia khám bên nước bạn, thậm chí còn bảo có người chả có con giun nào, ít tiếp xúc với giun sán cho nên uống sẽ có tác dụng chứ ở việt nam thì không thể không tránh khỏi chuyện không có giun sán đc, nên chồng không cho uống, hic dưng mà mẹ cháu cũng tham khảo thấy bảo một số mẹ cho con uống nhưng thi thoảng con vẫn bị đi ngoài .

MeyeuNgong thích bài này.
  3. mebo221110

mebo221110 Thành viên đạt chuẩn

Re: Ðề: Có nên cho trẻ uống virus rota ko?

mình nghĩ là nên. uống vacxin mục đích là để tạo ra kháng thể phòng trường hợp con bị bệnh, khi đó tác hại của bệnh lên bé sẽ giảm đi. bạn phải chứng kiến các bé bị nhiễm rota mới thấy hết tác dụng của vacxin, tội lắm vì khi nhiễm rôta chỉ có cách truyền nước và chờ đợi thôi, không như các loại tiêu chảy khác có thể dùng kháng sinh để điều trị

4. Đèn lồng đỏ

Đèn lồng đỏ Thành viên rất tích cực

Oài. Phải cho uống đủ các mũi chứ mẹ nó. phải phòng tránh cho con chứ nhữo đứa khác ko sao lại bệnh đúng vào con mình thì sao. Phương châm nhà tớ cho con mặc xấu cũng được nhưng riêng ăn uống và tiêm phòng là tớ ưu tiên. Tớ sợ con bệnh và đi viện lắm . Với lại trên tivi cũng tuyên tuyền nhiều về cái rota này nên tớ nghĩ là cần thuết mẹ nó ah. Kể ra hơi viêm ví thật nhưng thấy con trộm vía khỏe mạnh mình cũng sướng.

5. Nhím Bảo Ngọc

Nhím Bảo Ngọc Thành viên chính thức

Bị đi ngoài bình thường thì ko tránh khỏi nhưng nếu bị nhiễm rota thì đi ngoài hơn hai chúc lần một ngày đấy các mẹ ah.Tố nhất là phải tiêm. Bé nhà em mới hơn 7 tháng mà mất 5tr tiền tiêm phòng rồi.em cho tiêm toàn thuốc ngoại chứ ra phường tiêm phòng em ghê lắm ý.Viêm ví nhưng mà yên tâm. trộm vía con tiêm lần nào cũng ko quấy khóc hay ốm gì hết

6. annydoll88

annydoll88 Thành viên đạt chuẩn

c ơi cho uống vacxin rota này tốt lắm..bé nhà e dùng thuốc này cho uống khi hơn 2 tháng..thuốc ngoại của gì e k nhớ..uống loại 2 liều thôi..đắt tý nhưng yên tâm c à.

7. lethuy8868

lethuy8868 No pain. No gain.

Mẹ nó ơi phải cho con uống nhé, mùa hè rất nhiều trẻ bị tiêu chảy Rota do virus Rota lây qua đường hô hấp đấy. Phòng bệnh hơn chữa bệnh mà

8. MeyeuNgong

Cảm ơn tất cả các mẹ, nghe lời các mẹ, mai em sẽ cho con đi uống luôn. Chắc ở trung tám y tế họ luôn có sẵn các mẹ nhỉ?

9. mebong_xinh1711

mebong_xinh1711 Thành viên tích cực

Theo minh thi nen cho be uong ban ah,minh cung cho be nha minh uong trom via gan 2 tuoi roi chua bi di ngoai lan nao,trom via bung da tot an uong thoai mai ban ah.

10. GiaLinh-GiaBach

GiaLinh-GiaBach THÔNG TIN DU LỊCH

CÂU TRẢ LỜI CỦA EM LÀ CÓ NHÉ
    E chủ quan và 2 bé nhà em đều bị Rota, các mẹ không thể tưởng tượng được con bị kiệt quệ thế nào khi SỐT, MIỆNG NÔN + TRÔN THÁO...Bệnh không có thuốc chữa và cũng như sốt virus, nó cứ kéo dài như thế từ 5 - 7ngay

11. MeyeuNgong

hix, nghs mẹ nó nói mình sợ quá. Mai phải cho con đi uống luôn, ko con 5 tháng rưỡi rùi, chần chừ lại ko kịp mất. Nhưng mà hình như có 2 lần uống. Cả 2 lần đều phải trc 6 tháng hả các mẹ.

12. GiaLinh-GiaBach

Em không cho uống nên không rõ lắm, mẹ nó cứ hỏi các bác sỹ xem nhé, bệnh này không đùa được đâu huhu,

Em có bài viết rất cụ thể về vấn đề này, mẹ tham khảo nhé:http://www.facebook.com/GiaLinhGiaBach

Hay bao ve be con khoi Rotavirus!

Hôm nay là ngày đầu tiên đi làm lại sau hơn một tuần nghỉ trông con ốm. Mình muốn share “kỷ niệm” chăm con này đến với các mẹ bầu hoặc đang có bé dưới 6 tháng tuổi: Hãy cho con đi uống phòng rotavirus!!!

Nếu chưa từng trải qua, mình không thể tưởng tượng nó lại kinh khủng đến thế. Nghĩ đến những ngày con ốm mà bạn bè ai cũng thấy ái ngại, mà thật lòng mình còn t
    hấy ái ngại cho chính hoàn cảnh của mình lúc đó, mình vô cùng thương con nhưng luôn tự khích lệ động viên mình không được khóc. Lần đầu tiên sau 5 ngày điều trị, mình mới dám khóc khi nhìn thấy nụ cười của con trở lại

Mình xin sơ lược qua về biểu hiện bệnh lí để các mẹ biết nhé
    1. Gia Linh: Mình đoán đến 99% là do đi học và bị lây virus rota ở trường, vì sau đó mới biết có vài bạn cũng bị đi ngoài như Linh. Vì con đã được 2 tuổi, thể trạng lại tốt hơn nên có vẻ là ít bị ảnh hưởng hơn. Mình chỉ thấy con đi ngoài khoảng 5 lần/ ngày, mình cũng cho uống men và đi khám bác sỹ, uống thuốc cầm đi ngoài nhưng mãi vẫn chưa thấy khỏi, ngoài ra không có biểu hiện gì nhiều nên mình chỉ cho chuyền sugar và chất điện giải… theo dõi thêm
    2. Gia Bách: Thằng zai 10 tháng tuổi, sau bao tháng ngày dặt dẹo với đường hô hấp suốt mùa đông, sức khỏe của con vừa khởi sắc, con ăn ngon và khỏe mạnh bình thường… thì ôi thôi, một buổi chiều bỗng con nôn thốc tháo, nôn vọt như rồng phun, ăn gì nôn đấy…mình hoảng hồn, tưởng con ăn phải cái gì bị hóc ở cổ… cho đi bác sỹ khám mãi không ra, vì lúc này con vẫn rất tỉnh táo, không sốt, không đi ngoài… mình cho con đi chụp xray và siêu âm ổ bụng vì sợ con bị lồng ruột… trong khi mẹ và bà ngoại tất tả bế con đi hết phòng nọ đến phòng kia thì con vẫn tiếp tục nôn dọc đường… Đưa con vào phòng cấp cứu của bệnh viện đa khoa gần nhất, bác sỹ chuyền bù nước cho con, lúc này đã là 7h tối… sau một tiếng chuyền nước thì con bắt đầu đi ngoài lần đầu tiên, đi như chưa bao giờ được đi, tóe nước, trào hết bỉm này đến bỉm khác… Các mẹ ah, và cả đêm đó, con chỉ nằm nôn + đi ngoài hết hơn 10 cái bỉm là đến 5h sáng. Do thằng zai đang khỏe mạnh và bản tính háu ăn, nôn và đi ngoài nhiều càng háo nước, nó ăn và uống như chưa bao giờ được uống, nhưng ăn vào đến đâu, ra hết đến đấy, không giữ lại được nên con đói bụng, quấy khóc, không ngủ được, mình thương con lắm mà không biết làm sao… Sáng sớm hôm sau, cả nhà chuyển con sang khoa tự nguyện của bệnh viện Nhi, sau khi làm xét nghiệm phân thi bác sỹ thông báo con bi Rotavirus – bệnh chưa có thuốc đặc trị… Mình hoang mang vô cùng, vì sang đến ngày thứ hai thay vì nôn thì con chuyển sang đi ngoài như tháo, người đã lả đi vì mệt…

Mình alo cho chồng mang phân của con gái vào xet nghiệm luôn, rồi lại bủn rủn khi biết con cũng bị rota dương tính….

May mà vợ chồng mình cũng có quen với bác sỹ trong khoa, nên bác bảo điều trị bệnh này rất mất thời gian, và phác đồ điều trị chỉ là: bù nước + uống men tiêu hóa… Bác bảo cho hai đứa về nhà, bác sẽ cho y tá qua giúp, khỏi ở viện vừa nhiều bệnh phức tạp, vừa tốn kém (ai đã từng cho con nằm ở đây đều biết)
    Nhìn thằng con bé bỏng tiêm chuyền, vỡ ven, hết tay chuyển xuống chân, nó khó chịu đạp tung băng gạc mà mình cũng thấy bất lực…

Kể thế thôi các mẹ nhé, khỏi mọi người lại sợ. Các mẹ có con bé or bạn bè, người thân hãy share kinh nghiệm của mình, hãy bảo vệ con bạn khỏi rotavirus
    Nhưng nếu chẳng may, có bị bệnh này, thì các mẹ cũng hết sức bình tĩnh và yên tâm chăm con, phải kiên trì cho con ăn thật loãng và nhiều bữa, biểu hiện của bệnh là: NÔN + SỐT + ĐI NGOÀI . Tuy nhiên, bệnh sẽ rút sau 5 đến 7 ngày, giống như sốt virus, các mẹ lưu í để không dùng thuốc cầm đi ngoài vì như thế không tốt, nguyên tắc là con phải đi hết sạch phân đã nhiễm khuẩn để tống khứ con virus quái ác ra ngoài nhé. Chúc các con luôn khỏe!!!

P/s: Hôm nay, Gia Linh & Gia Bách lại vui cười + Phân đẹp , ăn trả bữa nên nhìn con ăn mình cũng thấy ngon miệng!

catchcatchMeyeuNgong thích.
  13. MeyeuNgong

Hic, hôm qua đưa con ra trung tâm y tế dự phòng Hà Nội, họ bảo con hơn 5 tháng rồi thì ko uống đc nữa. 2 lần uống cách nhau 1 tháng mà cà 2 lần đều phải uống trc 6 tháng các mẹ ạ. Hic, mong là con ko sao, ko thì mình sẽ có lỗi với con lắm lắm.

14. xiaoxuan

xiaoxuan Mẹ Coca & Maica

mình cũng cho bé nhà mình uống, bác sỹ giải thích là có 2 loại vacxin, loại uống 2 lần và 3 lần. khuyến cáo cho bé uống trước 6 tháng để kết thúc trước khi bé tròn 8 tháng chứ không phải là phải hoàn thành trước 6 tháng đâu. Bạn yên tâm cho em bé đi uống nhé.

15. GiaLinh-GiaBach

Cầu mong là như thế, thực ra thì nó chỉ thực sự nguy hiểm cho trẻ dưới 1 tuổi, nhà mình thang cu bị nặng vi chua dc 1 tuoi, con Gia LInh c gan 2 tuoi roi thi cung ok

16. MeyeuNgong

Hôm qua mình đưa bé đến tận nơi mà, vào phòng tư vấn và khám trc, họ bảo giờ ko uống đc nữa. Hic. Thế là thế nào nhỉ. Mình đưa bé xuống cơ sở 3 ở Nguyễn Viết Xuân, Hà đông ấy. Hay là sáng mai gọi lại chỗ cơ sở 1 ở 50c Hàng bài xem sao nhỉ.

17. MeyeuNgong

Bé nhà tớ mới hơn 5 tháng, mà cu anh nó đi trẻ rùi, cũng dễ mang nhiều bệnh về cho em nó lắm. Dạo này cu anh ho hắng suốt, toàn lây sang em, khổ thân. Hix hix

18. menhimchuot

menhimchuot Bắt đầu nổi tiếng

o có thì phải chịu chứ các nhà khoa học o phải tự nhiên người ta bỏ bao nhiêu công sức tiền bạc ra để nghiên cứu thuốc đâu.mình thì cho con uống tất cả và đều là của nước ngoài hết.

19. dochipxinh

dochipxinh

Có nên cho trẻ uống virus rota ko?
    ==> Nên cho con uống bạn ah, ngày xưa mình quên ko cho con uống, đến khi hơn 1t ở gần nhà có dịch thế là con bị nhiễm luôn.. Ngày gần 20 lần đi ngoài, nôn, sốt... Phải nhập viện truyền nước... Xót con lắm nên tuyệt đối các mẹ quên cái gì chứ cái này phải nhớ

20. MeyeuNgong

Em cảm ơn chị. Sáng mai phải gọi điện hỏi lại xem con em uống còn kịp ko. 5 tháng rưỡi rùi.