Tranh luận: Con mới vào lớp một,gặp chuyện có đáng phải để tâm .....

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bintu06, 7/9/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. bintu06

bintu06 Thành viên rất tích cực

Con Cún vàng nhà mình năm nay vào lớp một,sau mấy buổi cho con tới trường,có một chuyện làm mình mất cảm tình với cô giáo xinh đẹp của con.:confused:
    Chuyện là thế này : Buổi đầu tiên nhận h/s,cô giáo phát cho mỗi con 03 tờ thông báo đánh máy khổ giấy A4 bảo về đưa cho bố mẹ đọc.Các con cầm giơ lên,giơ xuống....
    Cô giáo xinh đẹp hỏi :" lớp mình những ai biết đọc rùi giơ tay",khoảng gần chục con giơ tay khá cao,khá hãnh diện.
    Cô hỏi tiếp một bé gái : "con biết đọc chưa "?
    -"Thưa cô con chưa ạ"
    Cô phán luôn : "chậm thế !"
    Mấy hôm sau,đến hôm khai giảng,cuối giờ cô phát cho mỗi con 01 tờ Thời khóa biểu in trên khổ giấy A4.
    Cô lại dõng dạc : " những bạn nào đọc được rồi giơ tay ",lần này 5,6 con giơ tay cao.
    Cô lại hỏi một con ở gần : " con đọc được chưa ?"
    -"Thưa cô con rồi ạ"
    - "Tốt,cô khen"
    Các mẹ thấy sao ạ,tại sao cô lại phán "chậm thế " và "cô khen" trong khi cô chưa dạy cho các con một chữ nào(cô không nghĩ đến cảm giác của các con chưa biết đọc nhỉ ).Thiết nghĩ nhiệm vụ của các cô giáo lớp một là dạy cho các con làm quen với những chữ cái đầu đời,hạnh phúc làm sao khi các con đi học về bi bô khoe với bố mẹ con mới biết đọc chữ này ,chữ kia...Đương nhiên PH không thể phó mặc sự nghiệp học hành cho nhà trường và thầy cô giáo nhưng các con không phải thần đồng mà buổi học đầu tiên đã biết đọc thông,ngoại trừ các bé được bố mẹ dạy dỗ,cho đi học trước hàng nửa năm trời.Như vậy,các cô vô tình cổ súy cho việc đánh cắp tuổi thơ của các con sao ???
    Vài lời tâm sự sau mấy buổi đầu đưa con tới trường,mong các mẹ cho ý kiến(hay mình lạc hậu so với thời cuộc nhẩy ).

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bintu06
    Đang tải...

2. daobong

daobong

Ðề: Con mới vào lớp một,gặp chuyện có đáng phải để tâm .....

mẹ nó ơi, h vào lớp 1 là con biết đọc biết viết tương đối rồi, tớ nhớ ng trc để vào lớp 1 tớ còn phải kiểm tra chữ, kiểm tra đọc chữ trên bảng mới đc xếp lớp mừ, h mẫu giáo nhớn là học chứ hết rùi mẹ nó ạ

3. anhduong09

anhduong09 Bắt đầu tích cực

mẹ nó ơi, mẹ nó hơi lạc hậu rồi, ngày xưa, tụi mình không biết gì cả, có nắn từng nét chữ, nhưng sĩ số lớp 1 hồi đó có 35 thôi, còn bây giờ lớp của con là 60, mẹ nó ạ,hihic
    các cô cũng muốn các con biết chứ để các cô còn đảm bảo được thành tích chứ, lỗi không do các cô, mà do nhà nước mình thôi, nghèo quá mà dân lại đông quá mẹ nó ạ, nếu có điều kiện mẹ nó cho con học trước 3 tháng thì tốt hơn, thôi, chịu khó tối về cho con đến nhà cô học thêm hoặc bố mẹ phải kèm thôi

4. CHIEUNGASON

CHIEUNGASON Bắt đầu nổi tiếng

Tớ cũng phê phán cô giáo đó. Biết rằng giờ trẻ con đi học hầu hết là biết chữ rồi, nhưng nhiệm vụ của cô giáo lớp 1 là dạy trẻ biết chữ. Sao lại có thể bắt trẻ đọc thời khóa biểu được. Nghe thấy cô chẳng có trách nhiệm gì cả. Cô làm thế tớ cũng lo bé nào mà nhút nhát và chưa biết chữ lắm sẽ tủi thân và bị tổn thương.

nha`dangminh thích bài này.
  5. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Con tớ cũng vào lớp 1 năm nay, đọc bài của bạn xong, hỏi con xem cô giáo lớp con có hỏi thế ko, con bảo có, thế cô hỏi con trả lời thế nào, cu cậu bảo, cô không hỏi con. Mà bé nhà tớ chậm, đọc chưa biết, viết chưa thạo, còn nhầm chữ cái và nhầm ly vở cơ.........kiểu này chắc là mệt óc với cô và trò rồi, May mà con tớ dạng vô lo nghĩ, chứ kô tủi thân ngay đấy các mẹ nhỉ

6. bintu06

***Tks mẹ nó góp ý nhưng mẹ nó hiểu lầm rùi,không phải mình không có điều kiện cho con đi học trước.Mặc dù không ủng hộ việc cho các bé đi học thêm khi còn quá nhỏ nhưng vì tương lai con em,mình đã tìm hiểu,cho con đi học thêm của GV có uy tín(không phải cô trường con đang học).Học được 03 tuần,cô giáo bảo cho con nghỉ,dạy những bé khác vì con mình viết rất cứng cáp,ngoãn ngoãn,tự lập,vào lớp một sẽ rất nhẹ nhàng.Mình xin cô cho con học đánh vần(vì con mới chỉ biết tự ghép vần đơn giản,chưa đọc thông-ở nhà buổi tối mình không dạy con),cô giáo rất đanh thép:"không phải học nhiều thế,cô dạy trước hết thì các cô lớp một dạy gì ".
    Mình nghĩ lớp một không nên cho con học thêm nhỉ (trừ những bạn quá kém mới phải học) ???Cu nhớn nhà mình lớp 3 xin cô giáo cho học thêm,cô bảo H.Phong không phải học ,những bạn kém cô mới kèm thêm,nên lớp 4 mình mới xin cho con học thêm cô

7. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Khổ thân các con sự học vất vả quá.........................

8. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Mình cực lực phản đối việc bắt các con biết chữ trc khi vào lớp 1, nhưng cả cái... HN này như vậy, biết làm sao đây, con mình sang năm vào lớp 1 rồi, lo quá

taodo2011 thích bài này.
  9. nthien_2012

nthien_2012 Thành viên nổi tiếng

Theo mình, cô không nên phán như thế? mà dùng từ khác. Nói vậy khiến cho các cháu tự ti hơn rất nhiều!

10. mergi_rose

mergi_rose how come!

năm sau con e cũng vào lớp 1.
    Và e chẳng thích cô giáo của bé nói con kiểu "chậm thế" hay j j đó. Trẻ con bây giờ cũng không đơn giản, phải bé biết chút chúng hắn sẽ cãi, phải bé nhạy cảm sẽ tủi thân... và không hỏi phải thì sẽ co lại cố thủ, khổ lắm

taodo2011 thích bài này.
  11. taodo2011

taodo2011 Thành viên nổi tiếng

Biết là không tốt rồi nhưng ai cũng cho con học trước cả, lỗi đầu tiên phải là phụ huynh chúng ta cho con đi học trước làm hư cô giáo, con biết chữ rồi ngồi chung với các con chưa biết, cô thì dậy nhanh, cho qua vì nhiều con biết hết rồi thế là con mình chậm phải học cận lực thì mới hy vọng đuổi theo được các bé ở lớp.
    Nghĩ cũng khổ cho các con thật đấy, con nhà mình 2 năm nữa mới vào lớp 1 nhưng giờ cũng phân vân lo lắng ko biết là có nên cho con học chữ trước không đây!

12. snow_rainbow

snow_rainbow

ý kiến của e là: bây h cái chuyện học lớp 1 phải biết đọc rùi là bình thường nhg k có nghĩa là chưa biết là k đc! như cô giáo này thì mẹ chủ top nói đúng là cô đã k nghĩ đến tâm lý của n~ bé chưa biết đọc, thế là làm cho bé chưa học đã mặc cảm là kém các bạn khác. e nhớ ngày xưa cô giáo lớp 1 của e hiền lắm, e thì đc mẹ dạy từ bé nên e đọc tốt thì k nói làm j`, nhg n~ bạn chưa biết thì cô lúc nào cũng chú ý hơn, tận tình hơn. e nghĩ quan trọng nhất là k nên làm thui chột tinh thần của bé như thế

13. Mẹ Bé Gia Linh

Mẹ Bé Gia Linh Thành viên tích cực

Giờ các bé đi học khổ quá, vào lớp 1 mà nhiều thày cô cứ yêu cầu phải đọc thông viết thạo rồi . Vô tình người lớn chúng mình toàn làm khổ bọn trẻ con thôi các mẹ ạ. Các bé mới chập chững vào trường mà đã bị phân biệt bạn nhanh bạn chậm thế thì k ổn. Sau này con em mà gặp một cô giáo k tâm lý như vậy thì chắc em xin chuyển lớp cho con luôn quá, vì cô giáo như vậy thì đâu có tận tâm với học trò được .

14. bintu06

*** Theo các mẹ,mình có nên gặp riêng cô hiệu trưởng để có ý kiến không,tất nhiên là với tinh thần xây dựng chung.

15. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Thế lớp 1 thì cô giáo dạy gì nếu trẻ biết hết rồi ?
    Đọc mà nóng cả máu. Con mình cũng vào lớp 1 đây. Cả ngày đã đi học rồi, tối về một đống bài. Toàn viết đi viết lại các chữ cái.
    Nếu làm hết thì cần ăn cơm xong lúc 7h và kết thúc bài đi ngủ lúc 11h đêm.
    Mình toàn yêu cầu con viết đúng 3-4 dòng rồi sau đó viết hộ con. Cố tập đọc đúng, đọc nhanh đã mất thời gian lắm rồi.

Sửa lần cuối: 7/9/2012
  16. memaitrang

memaitrang Thành viên mới

mình rất đồng ý với mẹ này.Bây giờ học sinh lớp 1 đi học quá khổ.Cặp sách thì to và nặng hơn cả người.Nếu bây giờ các con đi học mà phải đi bộ như chúng ta trước thì không hiểu các con sẽ mang cặp đến trường thế nào?Bài tập về nhà thì quá tải luôn.Mà vấn đề là ở chỗ bắt các con học nhiều như vậy nhưng vào đầu thì được bao nhiêu?Bắt các con viết đi viết lại vạy mà lên cấp III,học sinh rất nhiều chữ không biết viết và sai chính tả nữa.Sang năm con mình đi học lơp1 rồi nhưng mình quyết không dạy trước.Cô giáo dạy đến đâu thì về nhà mẹ chỉ bảo thêm thôi.mình rất không bằng lòng với việc học thêm tràn lan ở cấpI hiện nay.chỉ tốn tiền mà thôi.

17. mẹ Bảo Bối

mẹ Bảo Bối Thành viên rất tích cực

Mình nhất trí quan điểm này của bạn! Cô giáo ấy cần rút kinh nghiệm ngay trong những ngày tới. Ai là người giúp cô rút kinh nghiệm (?) - cô cần phải biết mới sửa được bạn ạh!!! Chúc bạn may mắn!

18. bnphucly

bnphucly Bé xinh

Con nhà mình năm nay cũng vào lớp 1, tốt nghiệp mẫu giáo cũng chẳng biết gì ngoài mấy chữ cái, thậm chí đến giờ mình thấy nàng vẫn còn nhầm chữ d với chữ b, chữ p với chữ q. Đi học ở nhà cô 2 tháng hè, con mình biết đọc sơ sơ, mình chịu khó kèm con, chắc khoảng thời gian ngắn nữa là cũng đọc được hết.
    Sách vở con mình để ở trường rồi, về nhà chỉ viết bài cô giao thôi. Mình hướng dẫn con đọc 1 bài và làm thêm chút toán.
    Cô giáo con mình ko có ý kiến gì với các bạn chưa biết đọc và vẫn động viên các con, khuyến khích các con chịu khó đọc thêm.

19. Đồ dùng học tập Pelikan

Đồ dùng học tập Pelikan 8M1 Trần Kim Xuyến, Yên Hòa

mình đọc mà điên ruột. bức xúc.
    nếu trước khi vào lớp 1 mà đòi hỏi đọc thông viết thạo thì cũng nên yêu cầu Bộ GD cho thêm lớp 0 vào chương trình phổ thông, nhỉ, để học xong lớp 0 thì vào lớp 1 cho đúng lộ trình. nếu vậy thì cho trẻ bắt đầu vào lớp 0 từ khi 5 tuổi nữa, để 6 tuổi vào lớp 1 he he
    đúng là 1 xã hội điên đảo, giáo dục nát bét, bức xúc ko thể nói hết được.....

20. Vũ Quốc Việt

Vũ Quốc Việt Thành viên tập sự

Ô, tưởng là BGD có luật cấm dạy viết trước khi trẻ vào lớp 1 cơ mà nhỉ? Dạy học viết trước cho trẻ vào lớp 1 (theo đúng luật) là vi phạm và PHẢI dạy chui đấy ạ.

mẹ Bảo Bối thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.