Con em đi học thường xuyên bị bạn bắt nạt

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi hoaivanhau, 28/10/2009.

1. hoaivanhau

hoaivanhau Thành viên tập sự

Chào các bác!
    Em rất buồn vì con em hiền quá, đến lớp mẫu giáo toàn bị các bạn khác đánh,cào cấu và lấy đồ chơi của con em thôi. Nhiều hôm con về khoe rằng bạn này bạn kia không cho con chơi đồ chơi rồi đánh làm em xót hết cả ruột gan.
    Em cũng đã đến thưa với cô giáo vấn đề đó, nhưng gần như cô không quản lý được hêt,cho nên thi thoảng bé vẫn bị. Em cũng đã hướng dẫn con em là mách cô giáo rồi nhưng không cải thiện được gì. Lắm hôm em còn bảo với con em là: bạn đánh con 2 thì con phải đánh trả bạn ấy 1 và mách cô giáo, nhưng con em lại trả nhời thế này : đánh bạn là không tốt mẹ ạ, nhưng con cũng không mách cô vì con mách cô, bạn ấy còn đánh con thêm. Huhuhu em thương con em quá mà không bít phải làm thế nào cho con bớt hiền và ngoan đây.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoaivanhau
    Đang tải...

2. bop bi

bop bi --- oder web Đức---

Nếu nói chuyện với cô giáo rồi mà ko ăn thua thì tìm trường khác cho con vậy bạn ạ. :)

hoaivanhau thích bài này.
  3. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

cách này hơi không tốt xíu, nhưng bạn thử "chăm sóc" cô xem sao...

4. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Con mình cũng vậy đấy, đi học lớp 1 về, thỉnh thoảng lại kêu có 1 bạn lớp khác cứ hay đánh con với một số bạn khác, toàn đấm vào ngực, con nhà mình thì hiền, nhút nhát nên cũng chẳng biết đánh lại. Mình đang định đến trường vào giờ ra chơi gặp thằng cu đấy để răn đe chút xíu. Nhưng chẳng biết có phải vì con mình biết ý định của mẹ như vậy ko mà từ hôm ấy đến giờ mẹ mà hỏi bạn ý có còn đánh con nữa không thì con lại bảo không ạ.
    Bạn cứ thử đến tận lớp của bé, gặp những bé nào mà hay đánh con mình nói chuyện thử xem sao, ví dụ bảo là lần sau mà còn đánh bạn nữa thì cô gọi cảnh sát đến bắt (bọn trẻ con sợ cảnh sát lắm mà)... chứ mong đợi cô giáo giải quyết thì khó lắm bạn ạ.

5. Iukit

Iukit Bắt đầu tích cực

cháu mình cũng đã từng mách mẹ rằng bị bạn này bạn kia đánh. Chị ý có giải thích và bảo con: khi chơi với bạn con phải bít nhường bạn, không được đánh nhau với bạn nhưng nếu con không hư và không tranh đồ chơi với bạn mà bạn lại đánh con thì mẹ cho phép con "chiến đấu" lại mà không cần phải mách cô giáo. Lần sau khi mẹ hỏi là có bị bạn đánh nữa không thì bé trả lời: con đã "chiến đấu" lại và không bị bạn đánh nữa ạh.
    Theo mình, bạn phải mừng vì con bạn ngoan và hiền nhưng cũng cần phải hướng dẫn cháu cách bảo vệ mình khi bị xâm phạm một cách vô lý nhé.

Fremdehoaivanhau thích.
  6. Me & 4 anh

Me & 4 anh -*- Hội Dê 79 -*-

Mình cũng đã từng giải quyết trường hợp này như sau nhé: Đón con ở cửa lớp hỏi con là bạn nào hay đánh con dẫn mẹ vào gặp bạn ấy. Sau đó nói với đứa bé kia là không được bắt nạt bạn, bố bạn là cảnh sát nếu còn bắt nạt bạn sẽ cho lên công an. Từ hôm đó đứa bé kia tịt không dám bắt nạt con nhà mình nữa.

Fremdehoaivanhau thích.
  7. misslinh

misslinh Thành viên nổi tiếng

cách này of bạn rất hay, còn cách chăm cô thì mệt lắm bạn ạ, ngày xưa con mình cũng thế 4 tuổi mới đi học mẫu giáo trong khi đó các bạn trong lớp đã học đc 1 năm toàn bị bắt nạt, suốt ngày thấy cháu về kể là bị bạn đánh mình điên lắm chỉ muốn túm cái đứa đấy cho 1 trận thôi nhưng rồi cũng nghĩ thoáng vì nó là trẻ con, mình quan sát thì thấy đa phần là bị giành đồ chơi mình bảo con bạn mà lấy đồ của con con tìm cái khác nhé vì ko có mẹ ở đó bạn ý lại đánh con mà có mách cô cô cũng chỉ ậm ừ cho qua. Trong khi đó thì mình lại thấy con mình lại hay kể với bố hơn mình điều tra Bố hóa ra Bố dạy con học võ. Còn bây giờ thì đỡ rồi ko thấy kể bị bắt nạt nữa.

8. giottim

giottim giottim_nhe

Đứa em họ của em cũng hiền. Đến lớp toàn bị bạn bắt nạt. Em nghĩ các bậc bố mẹ nên làm việc với cô giáo và chính em học sinh đó.

9. misslinh

misslinh Thành viên nổi tiếng

nếu là hs lớn thì khác bạn ạ đằng này chỉ 4,5 tuổi thôi mà có khi cô giáo chỉ ậm ừ lúc đó thôi

10. bangsoto

bangsoto VietNhatClub

Hiện tượng trẻ em bị bắt nạt ở trường mẫu giáo , và hiện tượng bạo lực học đường ở các trường phổ thông ngày càng trở nên nhiều hơn và nguy hại. Vì ảnh hưởng của phim ảnh, truyền hình, game hay internet nên gây tác động xấu tới sự phát triển của học sinh. Ở lứa tuổi mầm non và tiểu học thì hiện tượng này có thể chỉ do tính cách cá nhân của các cháu bắt nạt bạn. Trẻ bị bắt nạt có những nguyên nhân sau : do trẻ bị thiếu tự tin về ngoại hình < nhỏ bé, hoặc béo phì >, tính cách < nhút nhát, không năng động >, yếu tố về thể lực < không khoẻ mạnh, hay ốm yếu .>. Còn về phía trẻ bắt nạt : thường là những cháu khoẻ mạnh, được sống trong môi trường yêu chiều < con một, hoặc cháu đích tôn thường gặp >, hoặc bố mẹ không chú ý giáo dục tính cách từ nhỏ.
    Cách giải quyết tốt nhất : đó là hãy phòng bệnh hơn chữa bệnh , tức là hãy làm cho con bạn trở nên tốt hơn về thể hình, khoẻ mạnh và năng động. Học võ cũng là cách để con bạn thêm tự tin vào bản thân chẳng hạn. Nếu xảy ra trường hợp bị bắt nạt, hãy thảo luận với cô giáo kể một câu truyện , hay dàn dựng một vở kịch, hoặc hoạt cảnh là người khoẻ bắt nạt bạn yếu, rồi người khoẻ đó lại bị người khoẻ hơn bắt nạt.... đó là mộtc cách khá hữu hiệu với lứa tuổi mầm non và cấp 1.

11. giottim

giottim giottim_nhe

Nếu là trẻ nhỏ mà gặp phải trường hợp này thì phụ huynh phải làm việc với cô giáo thôi.
    Cô mà không nghiêm khắc với trẻ nghịch ngợm thì còn dạy bảo gì các cháu nữa.

12. hoangoclan

hoangoclan Bắt đầu tích cực

bạn ah, chị mình có con ko phải đi mẫu giáo đâu, mà lớn hơn rồi, bị bạn đánh về toàn khóc, bố bé bực mình quá nên bảo là "bạn đánh con mà ko biết đánh lại mà còn về khóc là bố đánh thêm" . Từ lần sau, bạn đánh bé, bé xông lên đánh lại, đứa kia sợ phát khiếp ko dám đánh nữa. Mình nghĩ bạn nên làm thế này ==> hơi bạo lực nhưng mà trẻ con là thế ( nếu ko muốn bị bạn bắt nạt)

13. nqquynhanh

nqquynhanh Thành viên chính thức

Ðề: Con em đi học thường xuyên bị bạn bắt nạt

cháu nhà em cũng bị bắt nạt ở trường, không phải bạn cùng lớp mà là 1 nhóm 3 đứa trong đó có 2 đứa lớn hơn. Cháu em học lớp 6, nhóm kia có 1 đứa cùng lớp và 2 đứa lớp 7 + lớp 9 cùng trường. 4 đứa đều ở cùng xóm trong làng.

Việc này đã diễn ra hơn 2 năm nay rồi. Lý do tại sao gia đình để kéo dài như vậy thì em sẽ nói sau. Vấn đề cấp thiết là hôm nay em đã tát cho thằng bé lớp 9 một cái vì tội đập cửa nhà cháu em và xô con em ngã vào tường (con em đang chơi bên nhà cháu).

Cháu em đang khóc không thành tiếng vì sợ bị "trả thù". Em đang không biết phải xử trí thế nào. Xin mọi người cho lời khuyên gấp.

14. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

con tớ hôm trc đi học về cũng 2 vệt xước ở má,hỏi thì bảo bị bạn cào, nghĩ xót ghê vì con tớ chẳng đánh lại, cũng hiền lắm, h pải dạy con cách chiến đấu lại chứ ko thể hiền mãi đc

15. hoangvu911

hoangvu911 Thành viên tích cực

dọa bé kia thôi. Nghé nhà mình cũng hiền, chả biết tranh cái gì của ai, chắc có gen của mẹ.hi2...

Ngày xưa mình đi học cũng hiền như cục đất, bị bạn nào đánh tranh gì toàn về mách mẹ, để hôm sau mẹ xử cho...mẹ đến gặp bảo ko được đánh bạn, không là bác ABC... Thế là không bị đánh nữa.

Con hiền khổ thật, nhưng con mà lanh chanh đánh cấu véo con người ta cũng khổ lắm...

16. mengheu

mengheu HÀNG XÁCH TAY NGA - BÁNH MÌ CAY HẢI PHÒNG

Hic, các bé đều ham chơi cả mà, chứ có tâm địa gì đâu. Em nghĩ tốt nhất nên dạy con cách tự vệ chính đáng thôi. Việc can thiệp của người lớn chỉ là biện pháp nhất thời.

17. MeCunvaNghe

MeCunvaNghe Thành viên tích cực

Mình nghĩ không nên khuyên con đánh lại bạn vì sợ như vậy khuyến khích con bạo lực, thêm vào đó sẽ dẫn đến thù hằn cá nhân đối với các bé lớn và đôi khi đánh lại bạn, cô giáo nhìn thấy được thì con bạn lại trong danh sách cá biệt của lớp. Tốt nhất nếu nhẹ thì nên bỏ qua người lớn ko xen vào có thể do bản năng tranh chấp của các cháu nhỏ. Nếu hay bị 1 bạn nào đó thường xuyên bắt nạt chỉ nên ý kiến với cô giáo để cô để ý hơn và gặp riêng phụ huynh bé thường xuyên bắt nạt bạn để nhắc nhở họ giáo dục con. Nếu nặng hơn nữa như chảy máu, sưng, thâm đỏ ... thì nên gặp ban giám hiệu vì sự việc sảy ra tại trường. Để nhà trường mời phụ huynh đến giải quyết. Không nên gặp riêng bé kia để dọa dẫm vì như thế ảnh hưởng rất lớn đến tâm lý của cháu bé. Bạn nên để ý cháu hay bị 1 bạn hay nhiều bạn bắt nạt? Lý do tại sao bị bắt nạt? thương tích thế nào? hãy trao đổi khéo léo với cô giáo để cô để ý hơn để tìm ra phương pháp giải quyết thích hợp. Đây là kinh nghiệm và cách nghĩ riêng của mình.

18. my_spring

my_spring Thành viên chính thức

Trẻ con thường hay bắt nạt những đứa bé yếu thế hơn như giành giật đồ chơi, có khi là đấm khi nhìn thấy, dọa dẫm nữa. Hãy tạo cho con không được run sợ bằng cách tập võ, trượng nghĩa khí như kể các câu chuyện cổ tích về các anh hùng, giải cứu dân làng...

19. susu_bubu

susu_bubu Bắt đầu tích cực

"Chăm sóc" các cô là hay nhất các mẹ ạ,mất 1 ít mà con mình được chăm sóc chu đáo hẳn lên...
    Các mẹ thử đi,hiệu quả lắm.

20. madonamedia

madonamedia Thành viên mới

Em cũng nghĩ phương án làm việc với các cô giáo là tốt nhất, cô giáo nên là người chịu trách nhiệm quản lý tốt các cháu.