Cách Nói Của Cô Giáo Mầm Non Như Vậy Có Đúng Không?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi gacon2006, 28/10/2009.

1. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Con mình đi học về kể chuyện cho mẹ nghe chuyện ở lớp mẫu giáo bé của cháu (cháu gần 4 tuổi nhé.).
    Chả là cháu nhà mình đi ngủ phải có một cái chăn để ôm vào lòng mới ngủ được. Đây là thói quen từ nhỏ, cái chăn là vật bất ly thân kể từ khi cháu đi mẫu giáo.
    Như thường lệ, buổi trưa, cháu nói với cô giáo:
    Cho con ra lấy chăn ở ba lô vào ngủ.
    Cô giáo trả lời: "Chị ra lấy chăn đi".
    Cháu hỏi lại cô: "Sao cô lại gọi con bằng chị, con còn nhỏ mà".
    Cô quát lên:"Chị có ra lấy chăn không?"
    Con mình lặng lẽ ra lấy vào rồi ngủ.

Mình nghe con kể xong chẳng biết phải xử lý thế nào và tìm cách truyền đạt đến tai cô. Các mẹ tìm cách giúp mình nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi gacon2006
    Đang tải...

2. mebeTom

mebeTom Bắt đầu nổi tiếng

Trời đất, lại có cô giáo thế ư, Trương mầm non ở đâu vậy chị?

3. Bống_Cún

Bống_Cún Đủ quyền lập Họ

cô giáo nói vậy là sai rồi. Nhưng lúc đó bạn có thể lái con theo hướng vui vẻ, kiểu như cô giáo đang nói vui thôi, vì cô giáo thấy con rất ra dáng làm chị chẳng hạn. Sau đó bạn gặp cô cũng nói với thái độ vui vẻ xem cô phản ứng thế nào: con em về kể mẹ ơi, hôm nay cô gọi con là chị đấy, con còn nhỏ sao lại đuợc gọi là chị mẹ nhỉ...À, mà ở nhà mình cũng hay chơi trò đóng vai với con, lúc thì gọi con là cô, là bác, là chị, thậm chí là mẹ, bà nữa.

gacon2006 thích bài này.
  4. dathip

dathip Sống sung sướng

Thường thì các cô giáo ở trường mầm non rất nhẹ nhàng với các bé học sinh. Cô giáo kia hôm đó chắc có vấn đề về tâm lý nên nói như thế, Em nghĩ chị cũng nên góp ý thẳng với cô giáo một cách khéo léo, bởi cách nói của cô ảnh hưởng lớn tới tầm nhận biết của trẻ.

5. chuotcontime

chuotcontime

Theo mình thì bạn cũng nên nói ra ý kiến của mình cho người Quản lý trực tiếp trường mầm non đó.
    Đừng ngại gì bạn nhé, bởi người quản lý nào cũng mong muốn nhận được ý kiến đóng góp và xây dựng của Phụ huynh, từ đó nhắc nhở các Cô hoàn thiện mình để đáp ứng theo yêu cầu của gia đình và Xã hội.
    Hiện nay, đa số các Cô mầm non ra trường đi làm ngay, với tuổi đời còn trẻ, kinh nghiệm chưa có nhiều nhưng bù lại các Cô lại có 1 tấm lòng nhiệt tình, yêu trẻ cộng với khả năng tiếp thu kiến thức mới, vì vậy, các Cô sẽ hiểu và tiếp thu những gì Xã hội và gia đình cần ở các Cô.
    Mình mong bạn thẳng thắn góp ý để xây dựng trường của con bạn ngày càng phát triển....

gacon2006 thích bài này.
  6. gacon2006

Một cô giáo dạy mầm non ở gần nhà tớ cũng khuyên mình nói với con và cô giáo như thế này. Cảm ơn mẹ Bống_cún nhé.

7. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

cô giáo dạy con mình cũgn hay gọi con minh là "anh', nhưng chắc là cô gọi đùa, vì lúc đó cô cười rất tươi, và có cả mặt mình ở đấy nữa.

8. gacon2006

Đính chính với mẹ cháu là cô giáo nói với con mình khoảng 40-45 tuổi bạn ạ. Mình lại nghĩ, chắc lúc đấy cô bực cái gì nên nói vậy,vì sáng nào đưa con đến lớp cô cũng khen con mình ngoan và tự lập,ăn uống không cần đến cô giúp. Đi vệ sinh cũng tự cháu đi được, chỉ có nhờ cô lau thôi. Mình cũng định hôm nào kể lại chuyện 1 cách vui vẻ với cô về chuyện cháu kể cho mẹ như thế, chứ cũng không muốn nói trực tiếp với cấp quản lý. Cô trù con mình thì chít.

9. Bống_Cún

Bống_Cún Đủ quyền lập Họ

đúng rùi đấy, đừng nói tới cô giáo, ngay cả trong công việc mình còn tối kị việc vượt cấp mà, phải có nhắc nhở trực tiếp, nếu không thực hiện thì mới báo cấp cao hơn chứ phải không mẹ nó nhỉ;)

10. gacon2006

Một trường ở khu Cầu Giấy em ạ. Chị k muốn nêu tên trường ra em ơi. Vì 1 giáo viên lại ảnh hưởng cả trường thì chít. Với lại có lẽ sự thông cảm đối với cô giáo là đặt lên hàng đầu vì áp lực tâm lý đối với các cô khá lớn. Tuy nhiên, cũng phải tìm cách để nói với cô về chuyện này vì nếu phụ huynh khác nghe họ cũng phản ánh, rồi nếu nhiều phụ huynh nghe thấy...

11. khanhtrang139

khanhtrang139 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Cách nói của cô giáo mầm non như vậy có đúng không?

ý kiến của bạn rất hay đây cũng là một cách ứng xử rất hay

12. daotamscrew

daotamscrew Thành viên mới

Có thể gọi đùa thôi mà. Mình ở nhà cũng thỉnh thoảng gọi con gái lớn là chị đấy :))

13. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

cô giáo 40-45y kinh nghiệm đầy mình mà nói với một đứa trẻ như thế, như mẹ chồng nói với con dâu vậy - thật ko hay chút nào và sẽ ảnh hưởng đến cái nhìn của con trẻ - phải tìm cách nói với cô giáo nhưng phải khéo để cô ko thù con mình.

14. Thai Anh

Thai Anh

gay nhỉ ko hiểu cô giáo trường nào vì con mình cũng học ở CG
    Cô giáo nói như vậy à ko đc vì con trẻ chưa hiểu hết cách nói đó, có thể là đay nghiến, có thể là trịnh thượng...