Không Phải Nong Chim Cho Bé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi anhtuangiang, 7/10/2009.

1. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Cách đây 1 tháng, cháu bị sốt vì viêm đường tiết niệu do bẩn và cháu bị hẹp bao khuy đầu, đi khám BS khuyên nên nong cho cháu được vệ sinh hơn và tránh các bệnh. BS khuyên nong cũng chỉ khoảng 5 phút thôi, không đau nhiều; cách khác là khi tắm tự mẹ lộn cho cháu. Mình chọn cách 2, tắm cho cháu ngồi vào chậu nước ấm rồi lộn cho cháu trong tư thế đứng. Những lần đầu cháu hơi đau và không cho, nhưng lần nào tắm mình cũng làm như vậy kèm theo giải thích phải như thế cho sạch sẽ không bị đau chim. Mỗi lần một ít, khoảng sau 3 tuần thì cháu đã lộn được ra, rất sạch. Các mẹ đừng làm khi chưa tắm nước ấm cho cháu, cháu sẽ đau và sợ. Hy vọng sẽ hạn chế được những bệnh liên quan đến đường tiết niệu cho cháu và tạo hình đẹp cho con trai sau này.:p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhtuangiang
    Đang tải...

2. cún vịt 1903

cún vịt 1903 Bắt đầu tích cực

Cám ơn mẹ cháu về thông tin chia sẻ. Chúc cả nhà mạnh khỏe

3. sthanhly

sthanhly Banned

Trước đây mình cũng thấy mẹ mình dùng cách này cho em mình đấy.

4. thuvt

thuvt Chuột yêu của mẹ

mình cũng đang làm cách này cho em chuột, em la hét kinh lắm, thương lắm cơ

5. Konzu09

Konzu09 Thành viên tập sự

Hẹp bao quy đầu gặp tương đối nhiều ở trẻ nhỏ việc xử trí nó bằng cách tự nong hoàn toàn chính xác nhưng không phải trường hợp nào cũng thành công. Vậy khi tự nong bằng cách lộn chim bé lên khi tắm mà không thành công thì phải mang bé đến Bv, thủ thuật nong tại Bv rất nhanh chóng, nhẹ nhàng và ít đau cho bé! Thân!

anhtuangiang thích bài này.
  6. Chút chít

Chút chít Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà em có bs đến nhà nong cho hồi 5 tháng, 2 lần là ổn. Đau 1 ngày nhưng xong xuôi hết, bây h em tự lộn rửa cho cháu được. Mình tự làm không cẩn thận là đau con, vì em thấy bs nói có đứa bao hẹp, da dày..lúc nong đau ra nhiều máu lắm...

7. Mẹ Huyền

Mẹ Huyền Bắt đầu tích cực

Vụ này mình nhát lắm,khômg dám làm cho con đâu,làm thế nào bây giờ?

8. blumen

blumen Thành viên rất tích cực

Thế các mẹ tự nong ra làm sao hướng dẫn em với .
    Con em cứ sờ vào chim là cu cậu đã hất tay mẹ ra rồi.

9. vuhatruc

vuhatruc Thành viên chính thức

Con mình cũng bị nhưng đi khám bác sỹ thì BS bảo chỉ bị nhẹ thôi ko phải nong nên cho về nhà mẹ "tự xử". Bác sỹ còn dặn sau khi làm phải rửa bằng nước muối NaCl 0.9% nữa. Mình chỉ làm từ từ mỗi ngày một tý nên bé ko la hét gì cả mà còn cười hì hì.. Chắc tại ko bạo tay nên hơn tháng sau chim bé mới lộn hết được ra. Trộm vía ở trong ko bị cặn bẩn gì cả vì nhiều chị kể cho em lộn ra chim bé dính đầy cặn trắng vì tích bẩn lâu ngày ko ra được..
    Cho nên mình nghĩ trường hợp nào nhẹ thì mẹ làm đc còn nặng rồi thì phải ra bác sỹ nong thôi!
    Mà bây giờ các bé trai bị hẹp nhiều thế ko biết, phòng em có 7 cu tý thì 6 cu phải ra bác sỹ nong, mỗi thằng con em thoát ^^!

10. vuhatruc

vuhatruc Thành viên chính thức

Thì cứ làm lúc tắm cho con thôi mẹ nó. Tớ thì toàn cho ngâm vào chậu tắm Lúc rửa trim cho con thì dùng tay nhẹ nhàng kéo xuống mấy cái ( chắc cũng buồn buồn nên thằng con tớ cứ cười hi hí). Kéo nhẹ và tí một thôi. Xong thì rửa qua bằng nước muối 0.9%. Ban đầu thì đầu trim bé sẽ hơi đo đỏ một tý nhưng mẹ nó đừng lo nhé! Cứ làm thế dần dần thì sẽ lộn ra được hết.
    Sau đó ngày nào lúc tắm mẹ nó cũng phải lộn ra (khi ngâm nước ấm) để rửa sạch cho con nhé, chứ chỗ đấy cũng bẩn lắm đó!

11. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

E nghĩ cách này hợp lý. Ku nhà e bé tí nhg e cũng thực hiện cách này. Ko đi nong chim cho bé thì đau lắm. Tội cho bé

12. nhungcuong

nhungcuong Thành viên rất tích cực

Cu nhà em cũng toàn bố mẹ tuột dần cho từ bé khi tắm rửa, bây giờ thì OK rồi, các mẹ phải làm dần thôi, chứ để đến lúc bị hẹp đi chích ra và rửa bằng thuốc thì đau vô cùng đấy.

13. quytrang05

quytrang05 Thành viên chính thức

Đấy là các bé bị hẹp vừa thôi chứ hẹp nhiều ko ra một tí nào thì khó lắm, bé nhà em cũng bị, cũng bảo để tự nong nhưng mà được, dẫn đến bị viêm tấy chim lên phải đến trung tâm y tế nong đấy. Báo chí cũng đã nói đến trường hợp gia đình tự nong cho con, lúc kéo lên thì được mà ko kéo xuống được khiến chim bị thặt nghẹt phải vội vàng đưa đi cấp cứu nên các mẹ cẩn thận nhé.