Cần giúp: bé nhà mình không chịu bú bình??????Help me

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mechipxinh, 29/10/2009.

1. mechipxinh

mechipxinh BÔNG CHIP

Mình sắp phải đi làm rồi mà bé nhà mình ko chịu bú bình. Lúc sinh đên1,5 tháng bé vần uống ngày 2 lần + tý mẹ . sau đó đột nhiên bé nhất định ko bú bình nữa chỉ bú tý mẹ thôi. Mình ko thể nào cho bé bú bình lại đc nữa. Mẹ nào có cách nào hiệu quả chỉ cho mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mechipxinh
    Đang tải...

2. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Hu hu, cái này thì mình cũng potay.com đó bạn. Kết quả là chuột nhà mình tới giờ vẫn uống sữa bằng cách đút muỗng.

3. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

mổi lần bé uống sữa ngồi đút từng thìa chán ghê... có khi mê chơi còn quay qua quay lại cho đỗ ra ngoài... bé nhà em cũng không chịu bú bình... không biết phải tập làm sau nửa

4. Winnie Pooh

Winnie Pooh Thành viên đạt chuẩn

Phải đút muỗng thôi mẹ nó ạ, con mình từ lúc thôi bú mẹ đến giờ là chỉ toàn đút muỗng thôi. Mẹ nó chịu khó tìm mua loại muỗng sâu lòng, đút được nhiều mà kg bị đổ ra ngoài.

5. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

e cũng phải botay vì vụ này. E còn khổ nữa là ku nhà e ko chịu ăn sữa ngoài nữa cơ. Đút thìa cũng chầy chật mới được 100ml (chắc ra ngoài 1/2). h mẹ ốm ko cho con bú được thì toàn ăn bột thôi. Mà ăn bột thì thun thút bao nhiêu cũng hết nên ông bà nội càng tích cực cho ăn. Mới gần 9mons mà thế này thì... Buồn ko chịu nổi

6. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Có một cách là "kiên trì" thôi bạn ơi, Rùa con mình cũng thế, bú mẹ cho đến 7 tháng mới chịu bú bình, mẹ đi làm từ 4 tháng trưa phải chạy về cho bé bú. Sợ cho bé bú sữa ngoài sẽ mất sữa mẹ nên mình k tập bé bú bình sớm, bắt đầu từ tháng thứ 3 mới tập thì bé chê hoàn toàn, lúc đầu nản lắm, nhưng thôi kệ mỗi ngày mỗi tập, mình cũng thử đủ cách như cho bú bình, đút muỗng...rốt cuộc đến tháng thứ 7 bé mới chịu bú bình, từ đó trở đi thì vừa bú mẹ vừa bú bình vô tư cho đến 13 tháng thì tự bỏ bú mẹ.

Có một cách thực tế không hay nhưng mà khi cần thì phải áp dụng, khi tập cho bé bú bình thì mình làm cho bé bớt tập trung vào cái bình sữa bằng cách cho bé xem ca nhạc hay gì đó vui nhộn trên TV (lúc đó mình cho xem chương trình disney playhouse, có nhiều bài hát rất hay và rùa con mình cũng thích xem) hoặc là mình nói chuyện nhiều với bé để bé bớt tập trung vào cái bình sữa, lúc đầu đừng quan trọng chuyện bé uống nhiều hay ít, cũng đừng ép bé quá bé sẽ sợ, mỗi ngày tập một ít, từ từ chắc bé sẽ quen thôi, chỉ sợ sau này bú bình rồi bé lại bỏ bú mẹ thì mẹ buồn lắm ấy :)

7. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

con em là dạng bú bình thun thút nhưng cứ gần cuối bữa là phì nên chắc chỉ đc 1/2 sữa, chán lắm, lắm khi điên quá đổ sữa ra cốc đút thì ăn ngon lành nhưng mà nhìu lúc sợ nó quen thìa ko bú bình thì chít nên lại thôi

8. ROMO

ROMO Thành viên tập sự

Con minh luc dau bu binh du doi lam, tu nhien duoc 2 thang thi thoi khong bu nua, lau lau doi lam thi lam 1 hoi het 100ml. Nhung co 1 cach dut nhanh hon dut bang thia but khong biet cac me co dam thu khong. Con minh dung cach nay thi ok, sua it bi ra ngoai, dut lai nhanh va be cung khong bi sac sua tru khi khoc thoi.
    Minh cat dau num vu cao su cho lo to hon de dut sua cho con bang binh luon, vua tien lai vua sach se. Cac me co dam thu cach nay khong?

9. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

me romo ơi... em đã cắt hết toàn bộ các ti ở nhà cho lổ to hơn mà cũng không ăn thua gì... hiih cũng có khi bị sặc. nên có lúc em dùng loại dạng ống tròn như cho bé uống thuốc nước vậy đó... hút vô rồi bơm vào miệng bé từ từ... cũng nhanh lắm ah... 15` là hết 120ml ... nhưng phãi dụ cho bé chơi cái gì... nếu bé nửa nằm nữa ngồi thì càng tốt :)

10. mechipxinh

mechipxinh BÔNG CHIP

Mình cũng thử dùng thìa rồi mà bé vẫn nhè ra không chịu nuốt vào, cứ đưa bình hoặc thìa vào là khóc dữ dội. Thấy bé khóc khổ thân lại phải cho bú. Nản quá.Mình phải học tính kiên trì của mẹ rùa con vậy.
    Cám ơn các mẹ đã chia sẻ, động viên.

11. MebeThuan

MebeThuan

Cái vụ này hết sức chia sẻ với mẹ nó. Bé nàh mình cũng k chịu bú bình. Mẹ phải tìm xin cái thìa sữa Meji về đút cho con uống, vì loại thìa đó rất sâu. Bây giờ con trai đã hơn 1 tuổi, mình cũng đang định tập cho con bú bình và uống bằng ống hút, nhưng cứ đút vào miệng là cu cậu lại nhằn nhằn cắn cái ống hút và cái núm vú, hic hic.:-(

12. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Cách này e chưa dám thử. Chỉ sợ con bị sặc thôi. Với cả ku nhà e ko chịu ăn sữa ngoài mấy. Nếu cho sữa vào bột nấu bột sữa thì lại chịu ăn. Nói chung là phải làm sánh lại nó mới chịu. Thế mới đau chứ. Nhg nước hoa quả thì lại uống tì tì. Chẳng hiểu làm sao nữa

13. uyenyeu

uyenyeu Thành viên sắp chính thức

Ðề: bé nhà mình không chịu bú bình??????Help me

Ôi... bé nhà em cũng được 2 tháng rồi và bắt đầu chê cái bình sữa. Lại tập lại từ đầu. Mềm dẻo và kiên quyết... Kiên nhẫn, kiên nhẫn nào...

14. vozer_net

vozer_net Bắt đầu nổi tiếng

15. chinhvu1989

chinhvu1989 Thành viên tích cực

con mình trc cũng thế. đang bú bình tự nhiên ko bú nữa, lại fai đút thìa, mệt ghê. trộm vía giờ biết hút ống hút rồi nên cũng nhàn hơn