Kinh nghiệm: Các mẹ thông thái tư vấn giúp: Bé 5 tháng rưỡi đã ăn bột mặn được chưa?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi nangvangbienxanh, 2/11/2009.

1. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Cu Nghé nhà mình được hơn 5,5 tháng rồi và lười ăn khủng khiếp. Từ 5 tháng mình bắt đầu tập cho ăn dặm bằng bột ăn liền Hipp. Nhưng chỉ được tuần đầu thôi, mấy hôm nay chỉ đút đến thìa thứ 2 là nó ngậm trong mồm rồi lừa lúc nào mẹ ko để ý là phun ra (rất nhanh và thành thạo). Bực lắm nhưng ko làm gì được.
    Mình muốn hỏi kinh nghiệm các mẹ xem tuổi này đã cho ăn bột mặn được chưa nhỉ? Liệu có phải nó chán ăn bột sữa, bột bí ngô cà rốt rồi ko?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nangvangbienxanh
    Đang tải...

2. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Mới có 5,5 tháng đã bị mẹ "mắng" cho là lười ăn khủng khiếp rồi, thiệt là tội cho bé quá!
    Thứ nhất, trẻ nên được cho ăn dặm khi tròn 5 tháng để có thời gian ăn toàn sữa nhiều hơn (có lợi nhiều thứ: dinh dưỡng cho bé, kéo dài thời gian trước khi chán ăn dặm,...)
    Thứ hai, việc ăn dặm bằng bột ăn liền ko thể là biện pháp lâu dài được vì trẻ rất chóng chán do phải thưởng thức thường xuyên mùi vị của những món này. Thường nếu có đk nên nấu cho trẻ ăn thì hay hơn
    Thứ ba, thường sau khi trẻ làm quen món ngọt vài lần thì trẻ dễ chán nên có thể thay thế bằng 1 số món mặn dễ tiêu như thịt heo, cá đồng với 1 số loại rau mềm (mấy món này được bằm thật nhuyễn mịn để pha với bột gạo, thêm tí xíu nước mắm (nêm thật lạt) và 1 muỗng cà phê dầu ăn cho mỗi chén bột.
    Cứ thế xen lẫn sáng ngọt, trưa mặn... hoặc ngày ngọt ngày mặn...
    Vài dòng cho bạn,

nangvangbienxanh thích bài này.
  3. chim_canh_cut

chim_canh_cut Thành viên tích cực

Bé nhà mình cũng 5,5 tháng. mình cho bé ăn mặn từ 4,5 tháng, mỗi ngày 1 bữa, giờ ăn 3 bữa mặn 1 ngày rùi. Đúng là ăn bột mặn thì bé có nhiều dinh dưỡng hơn và được đổi món thường xuyên nên bé cũng dễ ăn. Ban đầu bạn có thể nấu bột loãng sau đó đặc dần.

4. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

cho em hỏi với, con em cũng sắp ăn bột mặn, vậy theo các chị em nên mua bột mặn ăn liền cho bé ăn đã hay em xay gạo ra rùi băm rau và thịt vào luôn ạ, em cảm ơn

5. Mẹ Minie

Mẹ Minie Bắt đầu nổi tiếng

Theo mình thì tốt nhất bạn nên nấu cho bé, sẽ đủ dinh dưỡng và ngon miệng hơn là bột mặn ăn liền. Mình thì nấu cháo cùng nước hầm xương, (cái xương gì mà nhìn vào như là cái que, k có thịt và mỡ bám vào, nghe gọi là xương que, có ngừơi còn kêu là xương giá, bạn cứ ra hàng thịt rồi hỏi thì mấy bà í bán cho) nêm tí muối iốt, hoặc nước mắm loại ngon ( thơm thơm). Tùy bữa mà nấu thay đổi món, lúc thịt gà, heo, bò, gan gà, đậu hũ non, cá thì có cá ba sa (cá hú), cá trê (lọai to, xương to cho dễ lấy thịt), cá lóc. Rau thì luộc vừa chín, đừng luộc nhừ mất hết vitamin nhé: rau muống, cải ngọt, bí xanh, bí đỏ, khoai lang, cà rốt, khoai tây, rau dền (dền cơm thơm lắm nhé), mồng tơi (lựa lá nhỏ vừa sẽ k già). Cho vào máy xay mà xay, tùy theo bé đang ở giai đoạn nào mà mình xay từ loãng đến đặc, từ nhuyễn cho đến lợn cợn. Thêm vào chén bột 1 muỗng nhỏ dầu mè (dành cho em bé) khi bột còn nóng. Chia sẻ chút kinh nghiệm cùng bạn, chúc bé ăn mau chóng lớn nhé

Sửa lần cuối: 3/11/2009
    Mẹ Gấu còi thích bài này.
  6. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

em cám ơn chị nhiều nhé:)
    con em 6 tháng chắc chỉ ngày 2 bữa bột thôi chị nhỉ

7. nangvangbienxanh

Cảm ơn các mẹ, mấy hôm đầu mình đút thìa bột ăn liền khuấy loãng vào bé còn nuốt chứ bây giờ nhất định ko nuốt nữa. Mà bé tài lắm dù khóc hay cười thế nào vẫn còn nguyên miếng bột trong mồm, ko mất đi đâu tẹo nào.
    Mình cứ nghĩ lúc đầu tập ăn thế này thì chưa cần ninh nấu các thứ cho mất công nhưng chắc tình hình này phải xay thịt nạc nấu bột thôi. Cho con ăn mà đau đầu lắm các mẹ ạ. Con mệt mà mẹ cũng mệt.

8. maruko's shop_HP

maruko's shop_HP Bán buôn đồ len trẻ em

Chị L ơi, em có quyển nấu ăn cho bé (các món cháo, bột...) có nhiều món lắm, hồi trước em cứ nấu cho cu con nhà em mỗi bữa 1 kiểu. Nếu chị thích thì để tối em về tìm rồi photo tặng chị 1 quyển. Có quyển đấy chị sẽ chẳng phải băn khoăn nhiều xem hôm nay nấu món gì :razz:, trong đấy còn có thực đơn cả tuần cho bé luôn đấy chị.

9. nangvangbienxanh

Vậy thì hay quá. Thanks H nhiều nhé!