Thông tin: Sự thật về "Ngao sạch"

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi www.tomcuaghe.com, 11/10/2009.

Tags:
  1. www.tomcuaghe.com

www.tomcuaghe.com Bắt đầu nổi tiếng

Sự thật về "Ngao Sạch"

Dạo này trên thị trường có xuất hiện 1 loại Ngao, người bán gọi là "Ngao sạch" theo kiểu "Rau sạch" đang được bán tại nhiều chợ trung tâm trong thành phố.

Đặc điểm nhận biết: Ngao có màu trắng ngà ngà hoặc màu hơi ngả sang màu vàng. Các chú Ngao trắng muốt, nhìn sạch sẽ và cực kỳ thích mắt được bọc trong túi lưới như giỏ hoa quả hoặc ko :D.

Bản thân em là người bán hàng, cứ thấy cái gì mới mẻ là tìm hiểu và hỏi rõ nhà cung cấp về các mặt hàng mới.
    Hôm trước tình cờ gặp chú bán Ngao (vì bình thường mẹ em là người nhập hàng chính). Trước đó cũng khá lâu em qua chợ Thành Công, thấy Ngao họ bán sạch sẽ và nhìn thích lắm. Tiện hôm gặp chú đó hỏi luôn, thì được chú chia sẻ về mặt hàng mới xuất hiện "Ngao Sạch"
    Em cũng xin nói luôn bài này là do em viết và chia sẻ với các mẹ về thông tin em được biết, chưa được kiểm chứng bằng thực tế xem họ "nuôi" Ngao sạch tại bờ biển như thế nào mà họ có thể gọi là "Ngao Sạch", em chỉ nói về 1 khía cạch vấn đề mà em biết chứ ko phê phán hay loan tin để ám chỉ 1 cá nhân hay 1 tổ chức nào đó (nói có vẻ hoàng tráng quá :D). Em nghe chính bản thân 1 trong số những nhà cung cấp Ngao lớn nhất tại thị trường HN hiện nay chia sẻ mà thôi.
    Chú ý nói: "Lấy đâu ra Ngao sạch hả em, toàn dùng thuốc tẩy of bọn Trung Quốc thôi, cho 1/2 lít vào 1 thùng nước như cái bể Tôm nhà em kia kìa (vừa nói chú vừa chỉ vào bể Tôm), ngâm cỡ 5 -->10p là nhìn Ngao nó trắng dần dần ra. Trước chú làm thử mấy mẻ và cung cấp thử, lại chủ quan ko đeo găng tay, mấy hôm sau đó cái tay của chú nó "bung bét" như bị nước ăn tay, sợ quá dừng ko làm luôn vì 3 lý do chính như sau:

- Làm ăn làm gì thì làm, lợi nhuận công nhận là nhiều nhưng sợ sau này có gì thì nó ko vận vào chú, mà vận vào con vào cháu vào chắt thì sợ "bỏ mịa" (Em xin lỗi nói lái đi chứ, dân buôn bán mẹ nào đọc thông cảm nhé, em chỉ trích lại thui :D)

- Giờ mà làm tiếp như thế, rồi khi ai phát hiện ra thì thị trường Ngao lại như thị trường Sữa có mê la min thì các chú chả làm ăn gì được nữa, lúc đó Ngao chỉ có mang về đổ lại xuống biển và những lái buôn như chú phá sản. (Đúng là có chú cái nhìn xa trông rộng :D)

- Chú cũng băn khoăn khi ko làm vì thấy nhiều nơi làm lợi nhuần nhiều lắm (hehe, đôi khi cũng vì miếng cơm manh áo thôi mà), nhưng nhìn trên cái mác of thuốc tẩy đó ko có dòng chữ đại ý là ko nói rõ là dùng được cho thực phẩm nên cũng hơi ái ngại.

Nghe chú kể mà em sởn da gà. Nghĩ cũng đúng vì Ngao bình thường họ nuôi ở ven biển mới đủ thức ăn cho Ngao sinh sống, giờ họ quây lại rồi dùng nước biển sạch nuôi Ngao chắc (nước biển sạch ở đâu ra ạ ?)? Nuôi Ngao cần có 1 mặt bằng cực kỳ rộng, nếu ko lợi dùng được ven biển thì chắc đã chả có Ngao cho dân mình dùng các mẹ nhỉ? Vậy nên cũng cũng đắn đo và nghi ngờ về vụ "Ngao Sạch" này lắm.

Share cho các mẹ sự tìm hiểu of em, nhưng bản thân em thì cạch Ngao Sạch và cũng ko bán dù có lợi đến mấy. Em cứ Ngao bửn bửn ko trắng muốt mà chén và bán thui.

Chia sẻ kinh nghiệm chọn Ngao cho các mẹ đôi chút ạ: Các mẹ ra chợ, cứ chọn Ngao nào nhìn bửn bửn, chưa đc rửa sạch kỹ càng là đảm bảo Ngao mới, ngon. Chứ Ngao đã đc rửa sạch mà để bán, nếu ko phải "Ngao sạch" thì cũng là Ngao "đảm bảo ko thuốc tẩy" nhưng đã được để ít nhất mấy ngày, vì sao các mẹ biết ko? Mấy lý do sau ạ:

- Ngao sống nước biển tự nhiên, giờ đem rửa bằng nước ngọt (ở HN thì lấy đâu ra nc biển tự nhiên để rửa Ngao ạ, mà mối họ nhập mỗi ngày mấy xe oto thì thời gian đâu họ lại rửa Ngao thật sạch ở biển để đem lên thành phố bán cho dân mình), mà Ngao và Sò cứ dính nước ngọt vào là ko sống nổi qua 1 ngày, các chú ý đang sống nước biển, giờ cho tắm nước ngọt thì có chịu đc ko ạ? :cool:
    - Ngao "đảm bảo ko thuốc tẩy" nếu đc rửa sạch rồi bán ngoài chợ (Em ko nói bán ở hàng ăn nha) chỉ có 1 lý do: Ngao đã được để lâu, có dính 1 vài chú die, sẽ có mùi, nếu ko rửa cả mẻ Ngao thì các chú Ngao con lại dễ chết hơn và nếu mua khách thấy mùi chắc chả ai mua nữa.

Thông tin chia sẻ với các mẹ, em tin các mẹ đều là những người tiêu dùng thông mình và chắc chắn đều là những bậc cha mẹ muốn bảo vệ sức khỏe của con em và cả gia đình. Nhưng em thật sự ghét và căm phẫn với cách làm ăn bất chấp tất cả vì lợi nhuận và đi ngược lại với chữ TÂM trong kinh doanh.

(Hình ảnh trên là em lấy từ website nhà em để minh họa cho bài viết ạ, đó ko phải là "Ngao sạch" em đang đề cập đến )

Xem thêm các chủ đề tạo bởi www.tomcuaghe.com
    Đang tải...

2. www.tomcuaghe.com

Em up lên để nhiều mẹ biết được thông tin về "Ngao Sạch" ạ.

3. vitcononline812

vitcononline812 Thành viên nổi tiếng

cảm ơn nhà tomcuaghe vì bài viết hữu ích với mọi ng quá.

4. www.tomcuaghe.com

Em xin phép Mod up lên để nhiều mẹ đọc được thông tin này nha.

5. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Sao bây giờ nhiều loại thực phẩm bị ngâm thuốc thế nhỉ? Vừa đọc được vụ ngâm trứng gà đông anh, giờ lại đến vụ Ngao nữa. Không biết còn thứ gì họ có thể quẳng vào đấy nữa đây?

6. Sirius

Sirius Thành viên chính thức

Ôi tuần nào xã cũng đòi ăn 2kg, mà toàn hấp lên chén luôn. Giờ biết làm thía nào đây. Hôm sau k dám mua ở chợ nữa mà order nhà TCG nha.

7. www.tomcuaghe.com

trời, ko sao bác ơi. Ra chợ Ngao cũng có 2 loại mà, chỉ tránh loại họ nói "Ngao Sạch" thôi, nhìn họ nâng niu lắm. Còn Ngao bình thường bác cứ chén bt, ko sao cả nha. Vì ngâm thuốc cho trắng sạch đánh vào tâm lý khách hàng rồi tăng giá thành sản phẩm vì lợi ích trước mắt chứ nếu bác vẫn mua loại Ngao bình thường mười mấy khìn/kg thì ko thành vấn đề đâu ạ, nó là Ngao sạch thật sự đấy ạ.:cool:

8. catden

catden Thành viên mới

chà,oánh dâu,sắp sinh nhật,mua một ít về làm lẩu nhỉ,chứ còn ăn uống món này thường là tớ ra hàng,cho nhanh nhẹn mà đc phục vụ

9. Bảo Linh

Bảo Linh Bắt đầu tích cực

bác ơi bác bán hàng chỗ nào chợ thành công đấy
    em hay mua ghẹ và cua ở đó lắm
    biết hàng bác thì ra ủng hộ bác

10. www.tomcuaghe.com

Em không bán hàng ở chợ Thành Công bác ạ, bác có thể tham khảo thêm tại link này nhé
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=24530

architect thích bài này.
  11. betiti

betiti Thành viên tích cực

mình mua ngao sạch Giao thủy ở trong Metro ăn cũng ngọt lắm, mà béo ngon đi, cũng thấy để trong túi lưới, chẳng bít có phải ngao sạch giống nhà TCN nói đến không nhỉ

12. meoxinh22

meoxinh22 Thành viên sắp chính thức

cảm ơn chị,nghe ghê quá,dã man thật,thời buổi bây h k nhìn hình thức được,mấy hoa quả cũng toànngâm thuốc tàu,chẳng hạn nhưchuối mà vàng ươm đều,to,nhờ thuốc cả ,chứ cây trái bình thường lấy đâu ra màu như thế,em đi chợ toàn chọn mấy loại trông nguyên thuỷ tí,cho chắc ăn,chứ cứ dùng mấy hoá chất đấy bảo sao bệnh ung thư giờ nhiều thế

13. www.tomcuaghe.com

Em nghĩ các mẹ cứ chén Ngao bình thường thôi, ngoài chợ họ hay bán 17K/kg hoặc lên xuống 1K ạ cho an toàn. Chứ bác tính, nuôi Ngao phải có 1 bãi biễn cực rộng vì Ngao ăn thức ăn (cái gì ý em quên rồi, từ chuyên môn nên không nhớ rõ lắm) do dòng chảy of nước biển mang lại, chứ bác tính nuôi Ngao sạch thì lấy đâu ra thức ăn như vậy và hẳn 1 bãi biển nhân tạo đáp ứng đúng từ "sạch" để nuôi Ngao?
    Ngao bình thường các bác chén cũng cứ yên tâm, không vấn đề gì cả, vì bản thân con Ngao cũng cực kỳ sạch sẽ rồi.

Em cũng thế bác ạ, nhiều khi nhìn đu đủ thèm lắm ý (E cực thích ăn đủ đủ), nhưng lại không dám ăn vì sợ thuốc tàu. Ăn vào người nó chưa tác dụng ngay đâu, mà âm ỉ lâu ngày thành bệnh nan y dã man lắm.
    Cứ tránh được tí nào hay tí đấy chứ cũng chả dám khẳng định những thứ mình thường chén đều sạch sẽ an toàn.

14. BantichShop

BantichShop Thành viên rất tích cực

eo ui, nghe mà thấy ghê. cũng may mà em toàn mua ngao bẩn về rùi ngâm cho sạch. hic hic

15. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

cứ 2 - 3 ngày mẹ em lại mua ngao 1 lần, giờ đọc bài này chắc chẳng dám mua ngao sạch về nữa.

Có hôm thấy mẹ mua về bẩn thế, ngâm mãi không sạch bùn đất, cả nhà chẳng ai ăn, mấy hôm sau thấy ngao sạch, thì lại được mọi người khen, phải in bài này ra cho cả nhà cùng tham khảo thôi, cảm ơn bác tomcuaghe nhé.

16. www.tomcuaghe.com

Số người view còn quá ít, em xin phép Mod up bài lên cho mọi người biết ạ.

17. dnkhanh

dnkhanh Thành viên tập sự

Cám ơm bác Tomcuaghe.com đã đăng bài " Sự thật về Ngao Sạch" để bà con tiêu dùng biết. Tuy nhiên, thông tin đưa ra lại hơi thiếu dẫn chứng cụ thể.
    Một điều cực kỳ quan trọng là "Quy Trình làm sạch Ngao" lại thiếu thông tin.

Mình xin bổ sung một số thông tin sau để mọi người tự tìm hiểu. Hiện nay ở Hà nội chỉ có một nhãn hiệu ngao sạch là " Ngao Sạch Giao Thủy" của công ty TNHH Cửu Dung, Giao Xuân, Giao Thủy, tỉnh Nam Định. Tôi có biết anh Giám đốc này vì anh đã lên chương trình Người Đương Thời năm 2004, một con người rất tâm huyết với phát triển nuôi trồng bền vững và vì sức khỏe của cộng đồng. Tôi xin cấp số di động để chị em gọi và hỏi anh ấy về quy trình làm sạch ngao, số di động là 0983027459, Nhà riêng 0350389550. Theo tôi được biết doanh nghiệp này đang chuẩn bị chương trình quảng bá rộng rãi về thương hiệu " Ngao Sạch Giao Thủy " để tránh sự hiểu lầm của khách hàng, và thể hiện rõ sự khác biệt với hàng trôi nổi, không rõ nguồn gốc, tên tổi như nhiều mặt hàng thực phẩm đang bán trên thị trường hiện nay.

Các bác tiêu dùng, đặc biệt các mẹ cần lưu ý, khi mua "ngao sạch Giao Thủy" cần lưu lại nhãn mác, tem chống hàng giả. Trên nhãn ghi rõ địa chỉ công ty cung cấp hàng hóa.

18. dnkhanh

Mình upload ảnh nhãn hiệu" Ngao Sạch Giao Thủy" lên đây để bà con tham khảo và phân biệt.

Sửa lần cuối: 1/12/2009
  19. dnkhanh

Sửa lần cuối: 1/12/2009
  20. MeBeLuoi

MeBeLuoi Thành viên sắp chính thức

Cả nhà mình là tín đồ của hải sản, mình sẽ lưu lại nhãn hiệu này để mua hàng đúng chất lượng. Cảm ơn bạn rất nhiều.