Các loại mặt nạ từ thiên nhiên dễ kiếm dễ làm cho da và tóc đây ạ

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi cun"xjk, 6/11/2009.

Tags:
  1. cun"xjk

cun"xjk Bắt đầu tích cực

Số là e rất thích cái gì từ thiên nhiên nên là hay mò mẫm làm mấy này. Trộm vía lúc nào mà chăm chỉ thì nhìn thấy chuyển biến rõ rệt lắm ạ^^.Còn đợt nào lười thì nhìn thấy nhan sắc thảm thương trông thấy luôn :rolleyes: Hi vọng giúp được mọi người có thêm lựa chọn chăm sóc cơ thể.

Đầu tiên là mặt nạ cho tóc nhé!

1. Trộn nước ép lô hội với dầu xả. Ủ trong vòng 20'
    2. Nửa quả bơ, 50ml mật ong, 120ml dầu xả.Trộn đều và Ủ trong vòng 20'
    3. 1 quả chuối, 60ml sữa tươi, 120ml dầu xả. Trộn đều ủ 25'
    4. 1 lá lô hội + vài giọt thầu dầu + 2 thìa mật ong. Ủ 40' và gội lại với nước lạnh sẽ rất bóng và mềm ạ
    5. 1/2 chén mật ong, 2 thìa dầu oliu thoa từ gốc đến ngọn. Chụp mũ để 30' sau đó gội lại với dầu gội bt
    6. 3/4 tách dầu oliu + 1/2 tách mật ong + 3 muỗng canh cốt chanh. Gội đầu sạch sau đó ủ hỗn hợp này trong khoảng 30'
    7. 1 quả chuối, 1/2 quả bơ. Gội sạch đầu bôi đều lên tóc để khoảng 15-20' rồi xả >> cái này đặc biệt dùng cho tóc khô ạ
    8. 2 quả chuối, 2 thìa sốt mayonaise ( mà mình hay dùng trộn salat í ạ ), vài giọt dầu oliu. Đánh nhuyễn. Gội sạch đầu thoa lên tóc để 25-30'. Xả với nước ấm >> Cái này dùng phục hồi tóc hư tổn
    9. 2 quả chuối với vài thìa mật ong. Ủ lên tóc sau đó xả lại >>> Có tác dụng bảo vệ khỏi ánh nắng. Duy trì trạng thái bóng mượt của tóc
    10. 1 quả chuối, 60ml sữa tươi hoặc sữa chua ko đường ủ trong vòng 20' >> Dùng hạn chế tóc rụng cung cấp độ ẩm cho tóc và da đầu

Tiếp theo là tới mặt ạ
    1. Gọt vỏ cắt miếng bơ cho vào bát dùng thìa nghiền nát. Thêm vào 2 thìa mật ong
    - Lấy hỗn hợp đó bôi lên mặt. Chú ý ko bôi vùng vòng chung quanh mắt
    - Đợi 10'
    - Lột nhẹ mặt nạ ra rửa mặt với nước ấm để khô tự nhiên
    2. Chuối, sữa chua, mật ong tỉ lệ 1:1:1. Dùng bôi lên mặt để khoàng 15' sau đó rửa lại sạch mặt >> Giúp tẩy tế bào chết, giữ ẩm, nuôi da
    3. Xay nhuyễn phần nạc bơ và sữa chua ko đường. Đắp mặt nạ trong vòng 25-30' rồi rửa lại với nước
    4. 1 thìa cafe sữa tươi ko đường + 2 thìa cafe mật ong. Bôi hỗn hợp lên mặt để 20' rồi rửa lại bằng nước ấm >> tái tạo da giúp da khoẻ, mịn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cun"xjk
    Đang tải...

2. lannhi_80

lannhi_80 Thành viên chính thức

em cũng ké thêm mấy loại mặt nạ nữa cho các mẹ cùng tham khảo ah:
    1. Mặt nạ từ quả bơ:
    Rất dễ để làm: cạo phần thịt trong quả bơ, sau đó cho thêm một chút dầu olive và sau đó là đắp lên da mặt.
    Mặt nạ quả bơ cung cấp cho da bạn rất nhiều vitamin, chất khoáng, chất chống oxi hoá, làm mịn và cung cấp chất dưỡng ẩm cho da vào mùa đông.
    2. Mặt nạ từ trứng:
    Mặt nạ trứng rất tốt cho da dầu với lỗ chân lông to.
    Chỉ cần nhẹ nhàng bôi trứng lên khắp khuôn mặt, sau đó nghỉ trong khoảng nửa giờ rồi rửa sạch.
    Mặt nạ trứng sẽ làm sạch và thu nhỏ lỗ chân lông, rất tốt cho da dầu, làn da của bạn trông sẽ khoẻ mạnh hơn nhiều. Vào mùa đông, nó là lớp bảo vệ tự nhiên cho da từ gió mạnh và sương.
    3. Mặt nạ từ mật ong:
    Trộn đều một muỗng mật ong với một lòng đỏ trứng gà, thêm một muỗng dầu ôliu, dùng đầu ngón tay thoa hỗn hợp này lên mặt, tránh vùng mắt, để khoảng 15 phút rồi rửa sạch.
    4. Mặt nạ táo và bí ngô:
    Táo được rửa sạch, gọt vỏ và cắt thành những miếng nhỏ. Một miếng bí ngô nhỏ gọt vỏ cũng cắt thành những miếng nhỏ.
    Sau đó cho táo cùng bí ngô và thêm mật ong cùng bột yến mạch vào máy xay sinh tố xay nhuyễn rồi đắp lên mặt.
    Có thế đắp xuống vùng cổ, khoảng 15 phút thì rửa sạch với nước ấm.

Các loại mặt nạ này em cũng tham khảo tử trên mạng về, cũng thấy dẽ làm nên em up lên cho các mẹ thử làm xem sao nhé

cun"xjk thích bài này.
  3. cun"xjk

cun"xjk Bắt đầu tích cực

Có mẹ nào còn "bí quyết" riêng thì up lên cho chị em học hỏi với ạ :)

4. lannhi_80

lannhi_80 Thành viên chính thức

em thêm vài loại mặt nạ dễ làm nữa ah, hi vọng các mẹ sẽ làm đựoc và thấy hiệu quả, đây cũng là thông tin mấy chị ở phòng em đã lấy từ trên mạng về và đã làm thử thấy có hiểu quả lắm ah
    1)Mặt nạ cho da khô
    - 3 thìa mật ong
    - 10 giọt nước chanh
    - 1 quả dưa chuột mát thái lát
    Trộn nước chanh với mật ong và nhúng lát dưa chuột vào rồi đắp lên mặt và massage trong vòng 5 phút, làn da bạn sẽ được cung cấp sức sống mới... Trong mật ong có chất tự nhiên có hoạt tính kháng oxy hoá chống lão hoá, giúp da căng đầy và đàn hồi. Sau khi massage bạn có thể tận dụng đắp lên cổ trong 15 phút

2)Mặt nạ làm khít lỗ chân lông
    - 1 quả cà chua
    - 3 thìa sữa chua trắng
    Cà chua bỏ vỏ, bỏ hột, lấy phần thịt. Dùng thìa nghiền mịn và trộn đều với sữa chua. Chú ý giảm lượng sữa chua nếu như bạn thấy hỗn hợp quá lỏng hay quá khô. Đắp lên mặt và cổ khoảng 15 phút. Nếu lâu hơn bạn sẽ thấy hơi ngứa. Có tác dụng làm trắng, chống mụn, dùng cho da nhờn và hỗn hợp, không dùng cho da nhạy cảm.

3)Mặt nạ chống lão hoá
    - 1 quả chuối chín
    - 1 thìa cà phê mật ong
    - 3 giọt nước cốt chanh
    Nghiền chuối cho nát và trộn với mật ong, cốt chanh, đắp lên mặt khoảng 15 phút rồi rửa sạch bằng nước ấm. Trong chuối chứa nhiều dưỡng chất như magie, sắt, kali và vitamin A, B, E giúp tăng cường tính đàn hồi cho da. Mặt nạ dành cho da dầu, có tác dụng chống nhăn.

4)Mặt nạ cho da hỗn hợp
    - 6 cánh hoa hồng
    - 2 thìa cà phê nước hoa hồng
    - 1 thìa cà phê sữa chua trắng
    - 1 thìa cà phê mật ong
    Cánh hoa hồng rửa sạch, vò nát và trộn đều với những nguyên liệu còn lại. Đắp lên mặt trong mười phút rồi rửa lại bằng nước thường. Với tinh chất hoa hồng, mặt nạ thích hợp cho da hỗn hợp. Vùng da dầu chữ T (trán, sống mũi) và da khô (2 bên má) sẽ được cân bằng độ ẩm.

5. thanhcoi004

thanhcoi004 Thành viên tập sự

120ml dầu xả cơ hả mẹ nó ơi???????????? :partyman::partyman:

6. cun"xjk

cun"xjk Bắt đầu tích cực

chị ơi tuỳ tóc ạ. Tóc e dài ngang eo ^^

7. meid308

meid308 Thành viên rất tích cực

cho mình hỏi dùng lòng trắng hay lòng đỏ của trứng vậy??

8. ỐC BƯƠU CON!

ỐC BƯƠU CON! Quần áo trẻ em VNXK

Đánh dấu để nghiên cứu !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

9. ThitGaRan

ThitGaRan Thành viên chính thức

Toàn các mặt nạ dễ làm, hihih
    Thank các chị nhìu nhìu!!

10. cỏ mật

cỏ mật Thinking of you

Tóc mình vừa sơ vừa cứng mặc dù mình chưa nhuộm tóc lần nào, nhưng đi ép tóc cũng 3 lần rùi, ko bít có phải do vậy mà tóc bị hư tổn ko!? bây giờ mình đang mún dưỡng tóc cho mềm mượt lại, thời gian gần đây mình cũng hay dùng dầu olive thoa lên tóc rùi matxa để khoảng 30' mới đi gội. giờ thấy bạn chỉ ra mấy công thức hay ho mình sẽ thử áp dụng xem tóc tai có cải thiện j ko!

11. sun1812

sun1812 Bắt đầu tích cực

tóc mình cứ dài ra là bị gãy ngon, đứt từng đoạn ngắn:(
    có ai biết cách chữa ko, chỉ cho mình với.

12. Tranght

Tranght koreaxachtay.blogspot.com

Nhân sâm, mỹ phẩm HQ...chất lượng đảm bảo, giá cả cạnh tranh....Các mẹ ghé qua xem nhé....hiii'''''' .Hôm trước em đi giao dịch ở ngân hàng 23 Phan Chu Trinh mang một ít mỹ phẩm và linh chi(cao linh chi)để các chị và các bác ở đó dùng và ủng hộ em lắm....Nên các mẹ cứ xem qua trang web của em nhé...và nếu được các mẹ ủng hộ thì còn gì bằng....hee
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?p=1389713#post1389713

13. meoxinh22

meoxinh22 Thành viên sắp chính thức

úi,tóc chị yếu,dễ gãy rùi,ủ tóc hay bôi lúc sau khi gội dầu dừa và dầuolive đảm bảo cải thiện chị ạh,e làm xoăn máy nhiều lần,tóc nó gãy đứt nhiều lắm,che ngọn nữa,chuyển sang dùng 2 thứ dầu này mềm lắm,khoảng 1 tháng là hết chẻ ngọn,e cứ gội đầu xong là xịt dầu dừa và dầuolive ra tay,mỗi cái xịt khoảng 2 nhát r bôi lên tóc là ngon lành,bóng mượt,mềm nữa;),tóc xoăn máy xài kiểu này hay lắm,lên sóng mượt thôi rồi,còn tóc thẳng thì ủ trước khi gội .

sun1812 thích bài này.
  14. sun1812

sun1812 Bắt đầu tích cực

meoxinh22 biết nhiều cách làm đẹp nhỉ? ;) cơ mà dầu dừa với dầu olive meoxinh mua ở đâu, bảo mình với

15. sun1812

sun1812 Bắt đầu tích cực

ờ mói nhìn ra là meoxinh có cung cấp 2 loại này. hì. cho mình hỏi thêm, chai có 100ml mà ủ tóc thì dùng se nhanh hết nhỉ? mà cái giai đoạn ủ tóc trước khi gội ấy, mình có cần làm ướt tóc ko hay cứ thể bôi dầu lên tóc vậy

16. meoxinh22

meoxinh22 Thành viên sắp chính thức

úi,em bán mà giờ mới biết ah:(,ủ lâu hết lắm ,em lấy cả đắp mặt nạ cho body mà mãi mới vơi có chút,chị lấy nước ấm làm ướt tóc í,r xịt 2 loại dầu vào tay,bôi lên tóc ủ,20p là đc,30 càng tốt,nhưng rét ngại lắm,r gội như bình thường thôi,,em thì tóc xoăn nên toàn bôi lúc gội xong r.

17. cun"xjk

cun"xjk Bắt đầu tích cực

Lòng trắng trứng là da dầu còn lòng đỏ là da khô chị nhé ^^