Thông tin: Có Mẹ Nào Bị Xạm Da, Bị Mụn Trong Thời Gian Mang Thai Ko???

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi kutin3009, 4/11/2009.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. kutin3009

kutin3009 Bắt đầu tích cực

Có mẹ nào bị xạm da, da bị mụn trong thời gian mang thai mà để lại hậu quả là những vết xẹo thâm trên khuôn mặt rất lâu hết ko??? Điều đó làm chị em mình rất khó chịu phải ko nào? Cùng thảo luận nhé các mẹ...

Còn mình trước đây da thật kinh khủng. Sau khi sinh được méc uống tinh nghệ 3 tháng nghỉ chăm con ở nhà. Đến lúc đi làm mọi người ở cty phải ngạc nhiên đấy. Da trắng, và hết mụn lun. Thật kỳ diệu...

Rất muốn chia sẻ kinh nghiệm này cho các mẹ. Nên đã sưu tầm thông tin về tinh nghệ cho các mẹ tham khảo:

Tinh bột nghệ không phải là bột nghệ nghiền cả củ như ta thường lầm tưởng . Nó là tinh chất cao cấp được tinh chế từ củ nghệ vàng huyền thoại mà tạo hóa đã ban cho dân tộc ta. Nó chứa hoạt chất chính là Curcumin.

MỘT SỐ ĐẶC TÍNH NỐI BẬT CỦA HOẠT CHẤT CURCUMIN

- Curcumin là chất hủy diệt ung thư vào loại mạnh nhất theo cơ chế hủy diệt từng bước các tế bào ác. Chúng làm vô hiệu hóa tế bào ung thư và ngăn chặn không cho hình thành các tế bào ung thư mới trong khi đó các tế bào lành tính không hề bị ảnh hưởng. Bởi vậy Curcumin vừa giúp phòng ngừa vừa chống ung thư một cách tích cực.
    - Curcumin hỗ trợ hết sức đắc lực cho các bệnh nhân viêm gan, yếu gan, xơ gan cổ chướng, đau túi mật, viêm loét dạ dày, đại tràng, hành tá tràng, bệnh vàng da. Hoạt chất này có khả năng giải độc và bảo vệ gan, bảo vệ hồng cầu, hạ thấp mức Cholesterol trong máu, giảm nguy cơ các bệnh tim mạch, các chứng viêm nhiễm cao,...
    - Curcumin là một trong những chất chống viêm, chống oxy hóa điển hình. Nó là “người bạn đáng tin cậy” của các bệnh nhân suy giảm trí nhớ, bệnh Gút, tiểu đường, viêm lõi cầu khớp, viêm màng bồ đào ở mắt, bệnh đa cơ cứng, loãng xương, khô cứng (mắt, âm đạo ...), bệnh cứng bì, phân mỡ, vẩy nến, basedow (bệnh bướu cổ lồi mắt), ngăn chặn béo phì...
    - Curcumin còn chứa các chiết phẩm đông nam dược khác có tác dụng tăng cường khí huyết, rất tốt cho phụ nữ sau khi sinh, con gái mỗi lần có kinh đau bụng, xóa bỏ tàn nhang, chống nám da làm đẹp da, chống rụng tóc, tăng cường vẻ đẹp, sức lực và tuổi thọ, làm giảm đau, hạn chế chán ăn,...
    Trong 10 năm gần đây Viện chống lao Trung ương có theo dõi một số bệnh nhân lao đã dùng nghệ mà khỏi.
    Tinh bột nghệ đen có tác dụng chữa các bệnh về đường ruột, dạ dày, đại tràng ...rất tốt.

CÁCH DÙNG TINH NGHỆ

Những người mới, sau sinh nở nên dùng tinh nghệ hàng ngày, chỉ cần hòa 1 thìa với nước lọc hay mật ong, uống ngày 2 lần, giúp nhanh chóng hồi phục sức khỏe và nhan sắc, tránh hậu sản và nên trộn với nước tinh khiết đắp mặt tránh nám da, và sẹo nếu sinh mổ.

Các chị em phụ nữ có thể trộn tinh bột nghệ với sữa tươi để đắp mặt mỗi ngày 10’ để có 1 làn da trắng hồng rạng rỡ.

Đặc biệt đối với những người bị tổn thương da do mụn bọc có thể trong uống (với mật ong, mỗi ngày 1 thìa) ngoài đắp mặt nạ vào các buổi tối, hiệu quả có thể nhận thấy rõ rệt.

Bột tinh nghệ chỉ thoang thoảng mùi nghệ, dễ uống. Thậm chí, tác dụng kháng khuẩn còn rõ rệt đối với các em thiếu nhi, chúng "ghiền" tinh nghệ luôn, giảm thiểu khả năng đau bụng, rối loạn tiêu hóa, trầy xước da mặt do nghịch ngợm mà để lại sẹo.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kutin3009
    Đang tải...

2. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Chào bạn, đánh dấu theo dõi thuốc hữu ích này, goodluck!

3. GirlThich

GirlThich lilosa.com

chao bạn, dánh dấu theo dõi hữu ích này. Tất cả các bà bầu đều có một vạch đen dọc giũa bụng đúng khôn, cái này mất sau khi sinh nhỉ

4. kutin3009

Ùa, bạn nhắc mình mới nhớ, hì... vết đen đó biết mất từ bao giờ ko bít nữa.
    Nhưng mình bị dạn bụng, quanh cái "rún" đó. Vì mang thai bé trai nên bụng cứ nhọn hoắt ra mà. Nhưng cũng may vết rạn màu trắng nên cũng nhìn ko rõ lắm...
    hic... nhưng mặt hết bị mụn nóng là thik lém rùi.

5. Uniform Shop

Uniform Shop Thịt bò khô nhà tự làm

Nghe có vẻ rất hấp dẫn. Da e xanh từ thời con gái, sinh xong vẫn vậy. Có người mách uống nước nghệ tươi nghiền nhưng mà e bị dị ứng với nghệ nên uống được vài ngày người cứ ửng đỏ ngứa ngáy khó chịu quá. Không biết dùng tinh nghệ này có sao không nhỉ, giá như có tác dụng thật sự như chị nói thì tốt. 1lạng uống được bao lâu hả chị?

6. kutin3009

Tinh nghệ rất lành mà em. Nó ko như nghệ tươi mùi hắc rất khó uống đâu. Rất thơm và dễ uống. Trước đây chị rất sợ mùi nghệ, nấu thức ăn dính nghệ cũng ko thik. Thế mà uống tinh nghệ chị còn thấy ngon mới hay chứ.
    Em dùng thử 3 tháng xem. Chị thấy có công dụng thật sự vì chị đã dùng rồi nên mới lên đây chia sẻ với mọi người mà.
    1 lạng chắc uống được khoảng 10 ngày em ah.

7. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

Tinh nghệ nhà em cũng có.
    Từ ngày có bầu mặt em đầy mụn, điều mà trc đây ko bao h xảy ra. Trộm vía hồi chưa bầu, da em căng mịn, huhu.
    Em sẽ nhớ để sinh xong là nhắm, em thích ăn nghệ lắm ợ. Thịt kho nghệ, em toàn lấy nghệ chén tì tì.
    Tinh nghệ cũng chẳng khó ăn lắm :cool:

8. kutin3009

Thế mẹ chinsu sinh em bé xong nhớ uống đều nhé, Lúc sinh xong cơ thể mình thay máu nên uống tinh nghệ hiệu quả hơn người bình thường mình uống nhiều.

Mẹ em Chinsu thích bài này.
  9. kutin3009

10. kimchung76

kimchung76 Thành viên mới

oánh dấu, đợt mình sinh mẹ cũng bảo uống, nhưng mà nó cứ khó uống thế nào ấy. Lần sau nếu sinh tiếp sẽ thử xem sao.
    Khi mình mang bầu và khi sinh xong đều bị mụn mới chết chứ, trong khi thời con gái da dẻ rất nhẵn nhụi

kutin3009 thích bài này.
  11. kutin3009

Ủa, mẹ nó uống j mà khó uống. Nghệ tươi hay tinh nghệ??? Tinh nghệ làm j có mùi như nghệ tươi đâu. Dễ uống lắm mà. Nếu chưa quen thì uống với 1 thìa mất ong, pha nước ấm. Ngon vô cùng nhé.

Mà mẹ nó ko cần phải đẻ lần nữa mới uống đâu. Uống bgio cũng được. Bổ máu, da đẹp cực nhé.

12. Mẹ em Chinsu

à quên mẹ nó cho em hỏi là ngay sau khi sinh thì dùng tinh nghệ hay là phải chờ một thời gian ợ?
    Tks mẹ nó

13. kutin3009

Sinh xong dùng được luôn mẹ nó nhé. Uống đều hằng ngày.
    Uống đến hết lúc ở cữ khoảng 5 lạng tinh nghệ. Mình cũng uống thía.
    2 năm trước chị dâu mình sinh em bé chưa có tinh nghệ. Hằng ngày mẹ mình phải giã nghệ vàng cả tay. Chị dâu uống ngày 1 cốc mà nhăn nhó lắm.
    Số mình năm nay thật là may. hì...mà mẹ cũng đỡ vất vả!

Mẹ em Chinsu thích bài này.
  14. Mẹ em Chinsu

ukie mẹ nó, em nhớ thế rồi.
    Nhà em cũng có tinh nghệ, em chiến tốt.
    Nghệ tươi em còn ăn nhem nhẻm ra chứ nói jề tinh nghệ :cool:

15. kutin3009

Me Chinsu gioi that day. Bai phuc...bai phuc.!
    minh thi chiu. Nghe tuoi hay cho vao thuc an, minh an duoc nhung ko thik lem. hi`hi`...
    The nay da me no dep lam day. Chiu kho an deu nhe.

16. Hannah&Anna

Hannah&Anna Iu LSJ

Cho mình 1/2 kg đi nào................Số tk nhé, mình ck rồi ship hộ mình

17. kutin3009

OK!
    Tài khoản của mình:
    Đoàn Lê Nga - STK:138 204 238 700 16. NH Techcombank Hội sở - Bà Triệu, HN.

Bạn tên j? địa chỉ ntn? Cho mình số điện thoại nhé để tiện liên lạc nhé .
    Ths bạn đã ủng hộ mình.!

Sửa lần cuối: 23/11/2009
  18. kutin3009

Thêm thông tin cho các mẹ về công dụng của tinh nghệ nè:
    :) :) :)

Tác dụng của nghệ đối với sức khỏe và sắc đẹp
    Tuesday, 19. February 2008, 15:11:34
    Sức khỏe & Sắc đẹp
    Ngày xưa, khi thấy chồng con bị ho, các bà thường mang đến một đĩa bún xào lòng heo với nghệ vàng ngậy và hẹ xanh thẫm. Đó chính là bài thuốc dân gian trị ho quen thuộc. Một lát nghệ còn giúp cho vết sẹo mờ dần, trả lại làn da trắng mịn cho các bà, các cô...

+ Trong ẩm thực

Không người phụ nữ nào không biết cách sử dụng hành, tiêu, ớt, tỏi, gừng, nghệ...

Bánh khoái, bánh xèo, bò kho, gà xào sả ớt... đều có sự hiện diện của bột nghệ. Cà ri có hương vị đậm đà do sự phối hợp của tinh dầu, chất cay, chất béo và màu sắc đặc trưng của cà ri là từ chất màu curcumin trong nghệ tạo nên.
    + Trong y học

Nghệ có tên khoa học là Curcuma longa L, thuộc họ gừng, có chứa chất màu curcumin là sự phối hợp của 3 chất curcumin 1,2,3, cùng với tinh dầu (3-5%) tạo nên màu vàng sáng nhạt, mùi thơm dễ chịu với các dược tính như :

- Kích thích sự bài tiết mật của tế bào gan, thông mật nhờ làm co thắt túi mật.
    - Tăng khả năng giải độc gan và làm giảm lượng urobilin trong nước tiểu.
    - Tinh dầu nghệ có đặc tính khử mùi hôi, đồng thời có tính kháng viêm rất hữu hiệu, bảo vệ niêm mạc miệng, lưỡi, dạ dày.
    - Tác dụng kháng khuẩn, kháng nấm, làm giảm cholesterol-huyết.

Trong dân gian, nghệ đã được tin dùng như phương thuốc hữu hiệu để trị tụ huyết, máu cam, làm cao dán nhọt, thoa chống vết thương tụ máu, làm mau lành sẹo, trị viêm gan, vàng da, đau dạ dày, ghẻ lở, mụn nhọt.
    Trong Đông y, thân rễ nghệ gọi là khương hoàng, rễ con gọi là uất kim thường dùng trị phong hàn, chậm có kinh, băng huyết, trị đau bao tử do thiếu axit, trị loét dạ dày...

+ Những khám phá mới trong trị bệnh

Các nhà khoa học nghiên cứu và xác định được các ứng dụng đa dạng của nghệ như sau:

- Tác dụng hưng phấn và co bóp tử cung.
    - Tác dụng chống viêm loét dạ dày do tác dụng tăng bài tiết chất nhày mucin.
    - Tác dụng lợi mật, thông mật, kích thích tế bào gan và co bóp túi mật.
    - Làm giảm hàm lượng cholesterol trong máu.
    - Tác dụng kháng sinh cả trên vi khuẩn gram (+) lẫn gram (-) và tác dụng kháng nấm ngoài da.
    - Ngăn chặn sự phát triển vi trùng lao nhờ làm rối loạn chuyển hóa men của chúng.
    - Tác dụng kháng viêm tương đương hydrocortison và phenylbutazon.
    - Thông tin gần đây cho thấy có thể làm giảm tỉ lệ mắc ung thư như ung thư vú, tuyến tiền liệt, phổi và ruột kết nếu chế độ dinh dưỡng có nhiều chất nghệ. Tác dụng chống khối u có được nhờ đặc tính chống oxy hóa của curcumin.

+ Thuốc bào chế từ nghệ

Kết hợp cao tỏi - cao nghệ

Ngày nay, nghệ được sử dụng trong Tây y dưới các dạng dược phẩm trị sỏi mật, vàng da, táo bón kinh niên, rối loạn tiêu hóa... Thuốc bào chế từ dược thảo phối hợp cao tỏi và cao nghệ tạo nên những tác dụng tăng cường hệ miễn dịch, điều hoà huyết áp, đường huyết đồng thời phòng chống nhiễm trùng, nhồi máu cơ tim và xơ vữa động mạch.
    Kết hợp nghệ - mật ong - cao ban long - canxi

Một loại thuốc khác rất quen thuộc từ lâu là kết hợp nghệ với mật ong dùng chữa trị một số bệnh gan mật, dạ dày, ruột và làm thuốc bồi bổ.

Sự kết hợp nghệ-mật ong-cao ban long-canxi gluconat cung cấp nhiều axit amin cần thiết cho cơ thể để bồi dưỡng, mật ong vị ngọt trị suy nhược, tì vị hư, đau loét dạ dày, táo bón, cùng với canxi cần cho phụ nữ có thai, cho con bú, người bị lao, trẻ em chậm lớn.

+ Dùng trong mỹ phẩm

Dùng củ nghệ rửa sạch, giã nhỏ lấy nước bôi lên vết thương đã rửa sạch để mau liền sẹo, sẹo không bị thâm. Trên thị trường hiện nay nghệ thường được thêm vào mỹ phẩm kết hợp với vitamin A, E để thành kem nghệ, sữa rửa mặt hạt nghệ...

Ngoài ra, kết hợp nghệ và dầu vừng cũng được dùng điều trị nhanh khi mới bị bỏng nhẹ, giúp làm giảm phù nề, xung huyết quanh vết bỏng, giúp vết bỏng không lan rộng, chóng khô và liền sẹo. Nếu bôi thuốc sớm trong vòng 24 giờ sau khi bị bỏng, sẹo sẽ liền nhanh.
    + Trong công nghiệp màu thực phẩm, dược phẩm

Chất màu thiên nhiên đóng vai trò quan trọng trong hai nền công nghiệp lớn: công nghiệp dược phẩm và công nghiệp thực phẩm.

Một trong những nguyên nhân thường gây ra ngộ độc thực phẩm là sử dụng chất màu công nghiệp tạo nên những màu sắc lòe loẹt và rẻ tiền để nhuộm thức ăn. Vì thế việc sử dụng những chất màu thiên nhiên, không độc đáp ứng tiêu chuẩn y tế trong việc nhuộm màu thực-dược phẩm đóng vai trò quan trọng trong việc bảo vệ sức khoẻ người tiêu dùng.

Màu vàng của nghệ là chất màu thiên nhiên được Dược điển công nhận với mã số E.100 để nhuộm màu dược phẩm thay thế dần những chất màu tổng hợp như Tartrazine E 102.

Chỉ riêng việc khai thác nghệ để chế biến thành chất màu dùng trong thực-dược phẩm cũng đủ mở ra một hướng đi khả thi với nguồn tài nguyên nghệ phong phú của Việt Nam.

Việc tận dụng nghệ, một nguồn dược liệu rẻ tiền, phong phú trong nước và áp dụng kỹ thuật bào chế Tây y hiện đại sẽ tạo ra nguồn dược, mỹ phẩm nội địa, vừa kế thừa vừa phát huy tiềm năng y học cổ truyền, góp phần bảo vệ hữu hiệu sức khỏe cho nhân dân./.

19. mõ làng

mõ làng Guest

oánh dấu bài này để còn dùng khi sau sinh hí hí. Ah nhân tiên hỏi các mẹ luôn là nếu bg nhà mình dùng đắp mặt thì có đỡ mụn và sáng da không nhỉ? Mình bầu 5,5 tháng mà ai cũng bảo già nhanh quá. Mình lại còn bị tàn hương nữa. híc híc

20. kutin3009

Mẹ nó ơi, theo kinh nghiệm của mình thì chắc ko cải thiện dcj tình hình mấy đâu. Vì mẹ nó đang mang thai mà, nội tiết sẽ nóng hơn người bình thường và da cũng bị xạm đi nữa. Mọi phuơng pháp làm đẹp lúc này chắc ko khả quan tý nào. mẹ nó đành cố chờ mấy tháng nữa sinh em bé xong rùi làm đẹp nha. ko muộn đâu mà. Bởi khi sinh xong, thay đổi nội tiết, thay máu, lúc đó mẹ nó uống tinh nghệ sẽ vừa chống hậu sản lại vừa làm đẹp da, sáng da và sạch mụ nữa.
    Phụ nữ sau khi sinh uống có tác dụng nhanh hơn những người bt uống đó mẹ ah.
    chúc 2 mẹ con khỏe nha!

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.