Có nên cho con mang họ bố?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi singlemama, 5/11/2009.

1. singlemama

singlemama Thành viên tập sự

Em là bà mẹ đơn thân, sinh con 1m. Lúc sinh con, mặc dù rất giận bố cháu, em vẫn làm giấy khai sinh cho cháu theo họ bố nhưng lại bị sai mất nguyên quán. Một thời gian sau, bố cháu bệnh nặng sắp mất, em muốn sửa lại giấy khai sinh cho cháu theo đúng nguyên quá và cho bố cháu ký vào giấy khai sinh của cháu như mong muốn của anh ấy. Em có nhờ bố mẹ em làm lại hộ, nhưng ông bà lại chuyển họ của cháu sang họ của em, đồng thời đổi luôn họ của bố cháu trên giấy khai sinh thành họ giống của em. Tức là khi nhìn vào giấy khai sinh con em vẫn mạng họ bố và họ bố giống họ của mẹ. Khi làm giấy khai sinh xong thì bố cháu đã mất, và lúc đó em mới biết sự việc
    Rất hụt hẫng và đau đớn vì cảm thấy mình như bị tước đi quyền làm mẹ, con mình mà mình k đc biết nó mang họ gì. Nhưng vì cũng nghĩ ông bà giận quá nên làm vậy và cũng vì em đã làm ông bà khổ sở quá nhiều nên không nhắc lại chuyện đó nữa.
    Nhưng em không thể quên được, không phải vì chuyện họ nào hay cảm xúc của mình mà em lo là sau này cháu có vào Đảng hay làm cái gì đó người ta xét lý lịch thì người cha với cái họ kia làm gì có thực trên đời, mà lúc đó sửa lại còn khó khăn hơn.
    Con em được 2 tuổi, cháu cũng sắp đi nhà trẻ, em muốn lý lịch của cháu được rõ ràng ngay từ đầu. Thật khó nghĩ quá, em làm lại khai sinh, kể cả không lấy họ bố thì em chỉ ghi tên em cũng được, chỉ sợ ông bà lại buồn. Nhờ các anh chị tư vấn hộ em với ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi singlemama
    Đang tải...

2. singlemama

Mọi người tư vấn giúp em với ,,,,,,,,,,,

3. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Ông bà buồn chỉ 1 thời gian nhất định, chẳng ai bỏ con bỏ cháu đâu bạn à. Nếu bạn đã nghĩ cho con sau này rồi thì mình nghĩ bạn nên đổi lại họ cho con cho đúng với những gì cháu đáng được nhận. Về sau lớn 1 chút, cháu còn gặp họ hàng bên nội, thấy cháu mang họ mẹ, và lớn hơn chút nữa cháu hiểu biết nhiều, cháu cũng sẽ thắc mắc với bạn tại sao lại thể, biết được vì ông bà giận bố mà làm vậy thì tình cảm của cháu với ông bà phải chăng vẫn nguyên vẹn :confused:

Nếu bố mất chưa lâu, bạn xin đổi lại giấy khai sinh cho con sẽ ko gặp nhiều rắc rối đâu. Bạn mang giấy đăng ký kết hôn của vc bạn và 1 giấy tường trình về sự sai lầm ghi điền giấy tờ lên phường hỏi thủ tục cho rõ ràng nhé.

Chúc cuối tuần vui vẻ.

singlemama thích bài này.
  4. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Chính xác em nghĩ chị nên quyết định nếu đã để khai sinh họ mẹ thì để hẳn tên mẹ !
    Còn nếu họ bố thì để hẳn tên bố!Đừng nhầm lẫn kẻo con về sau nó trách mình!
    Bố mẹ chị đừng giận làm gì!Các cụ xót cháu thôi mà!Việc của mình nên làm thì chị cứ làm thôi!

5. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

Theo tớ biết thì PL VN không bắt buộc là con phải theo họ của BỐ bạn ơi, miễn là trong giấy khai sinh của con được các cơ quan có thẩm quyền xác nhận là họ chính thức thì họ BỐ hay họ MẸ đều được công nhận và được đối xử bình đẳng như nhau

6. singlemama

Em sinh con 1mình mà chị, k có cưới hỏi gì cả. Thế nên mới không muốn làm phật lòng ông bà nữa. Em bây giờ chỉ băn khoăn, đổi hẳn sang hoj bố hay để họ mẹ và chỗ tên bố bỏ trống. Vì gia đình bên bố cháu không đoái hoài gì đến 2 mẹ con cả

7. trang317

trang317 Thành viên tích cực

Theo tớ, bố mất rồi nên việc để đúng tên bố là nên làm, vì sau này khi cháu lớn đi học cháu mặc cảm, ảnh hưởng đến tâm lý của bé. Lúc cháu chưa hiểu hết bạn chỉ việc giải thích là bố mất rồi. Còn sau này khi đã lớn bạn có thể kể lại rõ câu chuyện của bạn.
    Còn ông bà nội không quan tâm thì có quan trọng gì đâu, mình quyết định sinh và nuôi con một mình cơ mà.

8. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Cũng khó cho bạn nhỉ, nếu có thể mình nghĩ bạn nên mất thời gian 1 chút điều chỉnh lại cho con, để ko gây khó dễ cho việc học hành và sự nghiệp của con sau này.
    Nếu 1 ngày con học phải trường an ninh , họ điều tra lý lịch ko thấy ông A này đâu thì con lại ko được nhập trường đấy ( chỉ là ví dụ nhỏ thôi )

Còn nếu không, nghĩ đơn giản chút, giấy khai sinh của con đã có tên cha, tên mẹ đầy đủ, họ con giống họ bố rồi thì thôi, cũng ok mà.

9. trang_muon68

trang_muon68 Thành viên chính thức

Theo mình nghĩ bạn cũng không cần phải sửa lại đâu. Đằng nào bố bé cũng mất rồi, bạn còn trẻ ,việc bạn tái hôn cũng có thể xảy ra chứ? Khi đó con mạng họ của mẹ cũng hay hơn là mạng một họ của một người thứ ba trong gia đình! Chúc 2 mẹ con vui vẻ-mạnh khỏe!

10. singlemama

Để cháu mang họ em để ông bà dỡ phật lòng thì e cũng k lăn tăn gi nữa, nếu sau này lớn lên cháu muốn lấy họ bố e cũng không cản vì em nghĩ chuyện người lớn không nên làm con trẻ bị tổn thương thêm. Dù nhà nội k đoái hoài gì đến thì sau này khi cháu trưởng thành cháu vẫn nên thờ phụng bố cháu chứ không thể coi như người dưng được. E chỉ lo họ của bố cháu trên giấy khai sinh không đúng sẽ ảnh hưởng tới sự nghiệp của cháu sau này, nếu làm lại bây giờ còn làm được chứ sau này càng khó hơn. Mẹ nào biết chi phí khoảng bao nhiêu không ạ? Chắc sẽ mất thời gian vì cháu đã đổi giấy khai sinh 1 lần rồi.

11. KhanhNam

KhanhNam Thành viên mới

các chị cho em hỏi tý , em kg có giấy kết hôn ...cũng kg có hộ khẩu ở sài gòn , vậy khi sinh em bé xong , em có thể cho con mag họ bố kg ạ :(

12. singlemama

Bạn vẫn làm được khai sinh họ bố cho cháu. Đúng luật thì cần giấy nhận con của người cha nhưng bỏ ít tiền nhờ mấy người làm giấy khai sinh, đưa chứng minh thư của bố, mẹ, giấy chứng sinh của cháu (bản gốc) là ok bạn ạ!

13. papa-map

papa-map Thành viên chính thức

Theo mình thì bạn nên để bé theo họ bố, vì dù sao không có công nuôi dưỡng chăm sóc nhưng bố cháu vẫn có công sinh thành

14. bo cua tho

bo cua tho Các loại sữa bột em bé

Theo em chị để hẳn sang họ bố ko nên chỉ để họ mẹ vì sau này cháu đi học, lấy vợ, lấy chồng đỡ bị mặc cảm

15. TOMSUFASHION.COM

TOMSUFASHION.COM Thiên Thượng Hỏa

Tớ đồng ý với mẹ này, mai sau đi học lại mặc cảm với bạn bè là mình k có bố, như vậy tội cho cháu lắm mẹ nó ạ. Hãy phân tích cho ông bà ngoại bé hiểu và thông cảm. Bố mẹ nào cũng thương con thương cháu nhưng vì tương lai của cháu thì ông bà sẽ không giận nữa đâu bạn ạ.

16. bobby123

bobby123 Thành viên đạt chuẩn

Theo tớ nghĩ , cái gì cũng nên rõ ràng ngay từ đầu thì sau sẽ o bị ảnh hưởng , cản trở gì bạn ạ. Với lại trẻ con đi học thà bố mất rồi còn hơn là o có bố, bạn nên lấy họ of bố cho cháu đỡ tủi thân bạn ạ.

17. lien_hanoi

lien_hanoi Banned. Cẩn thận, người này không trung thực.

thật khổ cho mẹ nó quá.em chẳng dám khuyên đâu nhưng em nghĩ trong chuyện này mẹ nó nên đứng vững lập trường cho con nó đỡ khổ vì sau này kiểu gì con cũng phải biết bố là ai?khi con hỏi sao mẹ ko cho con theo họ bố hay đây ko phải bố đẻ con sao?bạn sẽ nghĩ gì?

18. Ruby07

Ruby07 I love my Audi

K hiểu thế nào muốn mang họ bố là phải có dkkh mà nếu k thì mang họ mẹ,luật này ra cách đây 4 năm trước rùi..hay do tớ chưa đọc kỹ bài của bạn nhỉ??