Em tức con em quá các chị ơi !!!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi ruacon1990hn, 2/10/2012.

1. ruacon1990hn

ruacon1990hn Thành viên chính thức

Ðề: Em tức con em quá các chị ơi !!!

Em pm rồi đấy ạ. Nhờ chị giúp em nhé :)

Đang tải...

2. collagen_S

collagen_S Thành viên mới

Trẻ con đang học mẫu giáo thì chưa tập trung đâu chị ạ, vào lớp 1 rồi mà còn mất mấy tháng rèn các bé nữa đấy

3. pasta

pasta Thành viên tập sự

- Thứ nhất là vấn đề môi trường xung quanh trẻ : Nếu có thể được, phụ huynh nên tạo cho bé một góc riêng ngay từ lúc bé còn rất nhỏ, dù là một góc rất bé thì cũng là của riêng bé, để bé có thể ngồi trong góc riêng yên tĩnh của mình làm những việc mà bé thích. Không gian này nên tránh xa TV, bếp núc, đồ chơi. Nếu nhà bạn không đủ không gian thì trong thời gian bé học, bạn nên học cùng bé và tắt các âm thanh có thể khiến bé phân tâm.
    - Nền tảng để tập trung vào một việc nào đó chính là sự hứng thú, niềm yêu thích. Khi con bạn không có hứng thú, bạn không thể đơn giản bảo rằng “con phải thích công việc này chứ” là con bạn sẽ thích. Vấn đề là bản thân bạn phải tỏ ra hứng thú và vui vẻ với công việc bạn đang giúp con bạn, thì bạn mới có thể truyền được sự hứng thú của mình sang cho con.
    - Thời gian đầu, cho bé học khoảng 15 phút rồi nghỉ ngơi để trẻ thực hiện một vài động tác thể dục nhẹ và nếu có nước uống hoặc một tí thức ăn nhẹ, một trái chuối chẳng hạn. Sau đó, bạn bắt đầu tăng dần thời lượng lên mỗi ngày…
    - Điều quan trọng, cha mẹ hãy tạo một thời gian biểu làm việc cho trẻ vào mỗi ngày, giờ giấc học hành để trẻ biến nó thành một thói quen.
    - Một vấn đề quan trọng nữa là chọn thời điểm thích hợp nhất để trẻ bắt đầu việc học và nên cách xa bữa ăn chính ít nhất là 1 giờ (vì khi trẻ vừa ăn xong thì máu dồn về dạ dày để tiêu hóa thức ăn, máu lên não ít dẫn đến tình trạng khó tập trung cho việc học). Tập thể dục và ngủ đủ giấc cũng làm tăng hiệu suất tập trung của trẻ.

Hoặc chị tham khảo thêm bài viết này nhé : http://giadinh.net.vn/20120921092650112p0c1016/vua-choi-vua-hoc-giup-tre-tap-trung.htm

4. C_T

C_T Vì em là gió...

Đúng là bọn trẻ con là dạy nó phải những cái nó hứng thú cơ chị ạ, ví như em dạy cháu em thì cứ phải phim hoạt hình là nó mê tít, bắt nó ngồi chép. viết từ mới nó chán nản lắm :(. Nếu mà dạy chữ cái cho con em nghĩ chị nên gắn cái những cái hình ngộ ngộ cái gì nó thích ấy, thì nó mới tập trung

5. metet

metet Thành viên rất tích cực

Các mẹ đừng lo lắng quá. Trước đây bé nhà mình cũng thế, học trước quên sau, học chữ a,ă,â,qua tới chữ b là lại quên chữ a. Cả nhà phát điên lên với nhóc luôn, mình cũng lo lắm,liệu học như thế thì sao theo kịp bạn bè. Nhưng bước vào lớp 1 thì tất cả mọi thứ đều đi vào nề nếp hết,vào lớp cô giáo dạy là bé cũng nhớ được hết, cũng không đến nỗi tệ lắm. Mà từ lớp mầm non đến lớp 1, bây giờ là lớp 2 bé nhà mình k đi học thêm, tối về 2 vc tranh thủ kèm thôi. Tuy không thông minh ,nhanh nhẹn lắm nhưng bé học cũng tạm được. Các mẹ cứ yên tâm đi,từ từ các bé cũng học được cả thôi.

6. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Con nhà mình cũng vậy. Nó mà tập trung cho thì chỉ 30p là xong hết bài vở, nhưng có hôm bôi ra đến 2h.
    Nhiều hôm mẹ bận nên để nó ngồi học một mình một lúc, quay qua quay lại thấy con ngồi lấy thước đo cái dây quai túi, thấy mẹ vào giật thót người cầm bút viết tiếp. Nhiều hôm điên tiết quá lẳng hết sách vở đánh cho quắn đít, hứa hẹn rồi đâu lại vào đấy.
    Hồi đi học lớp 1 thì mất tập trung, cô giáo phải cho lên ngồi cùng bàn với cô cả tuần lễ :)) Sau đó ổn ổn dần.
    Nghỉ hè xong lớp 1 vào lớp 2 lại thế. Chán lắm!
    Đấy! Đang vừa gõ với các mẹ vừa mắng nó đây.

metetruacon1990hn thích.
  7. C_T

C_T Vì em là gió...

Đọc buồn cười quá chị ạ :)))

8. minhong91tb

minhong91tb Thành viên rất tích cực

mẹ nó cứ bình tĩnh. tuổi này các con vẫn mải chơi lắm. khi các con vào lớp 1, được cô rèn. các con sẽ tự giác hơn

9. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

À! Học chính thì thế, ấy vậy mà nó xem hoạt hình bằng tiếng Anh rồi nói tiếng Anh hơi bị chuẩn. Nhiều khi thấy nó nói những câu vượt ngoài chương trình học của nó, hỏi nó sao biết, nó bảo "Con xem trong hoạt hình". Có cần ai dạy đâu, muốn xem thì tự nghe và tự hiểu.
    Vậy nên nhiều lúc tức lắm nhưng đành tự an ủi là nó không phải đứa ngu si, chỉ mất tập trung thôi thì rồi lớn lên sẽ đỡ :(

10. ruacon1990hn

ruacon1990hn Thành viên chính thức

Nghe mẹ kể hài hài sao ấy :D
    Hix giờ phải cố chứ sao, để mai em áp dụng chiêu mẹ phuonglm0708 chỉ thử coi sao. Giờ con ngủ rùi :). Mấy mẹ qua cái vụ này rồi mách em là phải chú ý giai đoạn này vì sợ con mắc chứng mất tập trung nên còn lo lắm ấy.
    Mà em nghe mẹ bipbi kể thì con mẹ chắc cũng lanh lẹ lắm nhỉ ? Mẹ đang cho con uống sữa gì đấy ạ ??

11. thuydung138

thuydung138 Bắt đầu nổi tiếng

Nếu bé tiếp thu và nhận thức các vấn đề khác trong cuộc sống bình thường thì chả có gì phải lo lắng cả. Nhiều bé mải chơi, không thích thú khi phải học. Không cần phải lo lắng và tạo áp lực cho con làm gì. Trẻ con đang tuôi ăn tuổi chơi cứ cho nó chơi cho sướng. Bây giờ trẻ con phải học quá nhiều, mình nhìn vào thấy mệt mỏi thay. Ngày xưa mình thấy học rõ ít, suốt ngày đi chơi. Lên cấp 2 và cấp 3 mới bắt đầu học nghiêm túc hơn. Và cuối cùng vẫn vào đại học, rồi giờ ra đi làm. Có khi càng tạo áp lực con lại càng học không vào!

12. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Hic, thằng nhà mình thì nhanh nhẹn, dẻo mỏ khéo mồm, về chỉ số EQ của thằng này thì chắc cao lắm, quẳng ra đường cũng không lo lạc. Có lần đi siêu thị bị lạc, mẹ lo sốt vó đi tìm một hồi rồi định đi nhờ gọi loa thì thấy anh ta vắt vẻo ngồi tán chuyện với mấy cô thu ngân rồi vì "con biết thế nào mẹ cũng ra đây". Tan học về, chen ra cổng trường bị một phụ huynh đi giày cao gót giẫm cho nát bét cả móng chân ngón cái, anh ấy biết nhảy lò cò xuống phòng y tế của trường để nhờ băng bó.
    Chỉ riêng cái tội học thì không tập trung, có khi thấy mẹ nói chuyện với khách anh ta cũng dẩu mỏ ra ngoài hớt (mặc dù nó học ở phòng riêng của nó, mình mở cửa ra để còn quan sát nó học nhưng nó lại tiện bề hóng hớt).
    Về sữa thì anh cu này ti mẹ được gần 6 tháng sau đó tự bỏ, uống Milkmax đến đâu khoảng 3 tuổi rồi chuyển sang Grow IQ được khoảng 1 năm thì anh ta chuyển sang uống các loại sữa tươi như Vinamilk hay Ba Vì, mà uống thất thường lắm chứ ko đều đặn có giờ giấc đâu.

13. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Nhà tớ ko vội. Và tớ ko thích so sánh bạn ạ. Quan điểm của tớ Là Cs còn dài. Chưa chắc ko bằng con Ng khác. Tớ chỉ cần con tớ ngoan, chịu khó và biết phấn đấu. Thương bố mẹ La OK
    Nó học tiến bộ hơn so với bản thân nó Là đc. Con tớ cũng năm sau đây
    Tớ chưa dạy đâu. Tớ rèn tính tập Trung và ý thực học tập trước. Bằng cách học đàn. Ra Tết tớ mới cho đi học chữ. Đừng ép nó quá nó sợ học còn nguy hiểm hơn đấy.

Sửa lần cuối: 2/10/2012
  14. titen

titen Hội Rồng76, già và xìtin

Ôi trời ơi, con mới học mẫu giáo mà mẹ nó kêu làm mình tưởng con đang học lớp 1 rồi. Ko biết có phải mình cổ hủ không nhưng mình nghĩ quy định 6 tuổi vào lớp 1 là có cơ sở khoa học, tầm tuổi đó mới có thể nắm bắt được kiến thức theo khuôn phép. Con đang tuổi mẫu giáo mà mẹ nó bắt con học chữ thì con ko tập trung được cũng là bình thường, con đang ở tuổi thích chạy nhảy nô đùa mà. Mẫu giáo lớn mới bắt đầu làm quen nhận mặt các con chữ thôi, đừng bắt ép con học quá sức mẹ nó nhé. Bé thứ 2 nhà mình cũng đang mẫu giáo lớn, rút kinh nghiệm từ anh lớn,ép học quá cũng ko thu được kết quả tốt hơn các bạn ko bị ép học, mình ko bắt ép bé thứ 2 học, mà chỉ hướng dẫn theo kiểu vừa học vừa chơi thôi.

15. kutun2609

kutun2609 Thành viên tập sự

Chị gái mình là giáo viên đã nghỉ hưu. Khi thấy mình dạy con chỉ cười rồi bảo: Học mà chơi, chơi mà học.
    Nó không thích học thì dạy nó bằng trò chơi, phải khám phá xem nó thích trò chơi gì. Nếu nó thích ô tô thì hỏi ô tô có mấy bánh, ô tô hình gì...
    Lớn lên 1 chút phải làm bạn với trẻ con, phải cùng tập viết với nó, nó viết 1 trang mẹ cũng viết 1 trang
    Khi làm bạn với con (dù là con trai hay con gái) thì có nghĩa sẽ nắm được hết tâm lý của con. Sau này, cháu có việc gì cũng tâm sự với mẹ...
    Không biết có giúp được các bạn điều gì không?

MẹBảoBình thích bài này.
  16. chipaoe

chipaoe Thành viên kỳ cựu

Nàng đừng lo quá.Con cái từ từ rèn.Thông minh gioi giang ko còn là do tố chất và số mạng của nó nữa.Có muốn cũng ko dc.Sợ ép quá nó ko muốn học ý nàng ah.
    Nàng tham khảo vài phương pháp chơi mà học đi.Biết đâu lại có ích.
    Tớ vẫn chưa ép con học,chỉ là mỗi ngày ren cho nó ngồi vào bàn 1 lúc thôi.
    Nhìu khi nhìn con ng khác lanh lợi cũng thèm,dưng mà con mình chỉ dc thế thôi.AQ 1 chút là cái số thế rồi.Sống chung với lũ thôi....

17. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

cứ để cho mọi thứ nó đến một cách tự nhiên thôi mẹ nó, trẻ con càng ép nó học càng ko vào ý, bản thân tớ thì thấy con mình có năng khiếu nghệ thuật nhiều hơn là văn hoá, nhưng ko có nghĩa tớ ko nhắc nhở con học, nhưng ở một mức độ nào đấy thôi, mọi cái tớ để tự nhiên

18. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

Chị cứ bình tĩnh chị ạ. Vì dạy con là phải dạy từ từ, Em ngày bé bị mẹ cầm roi đánh vì không chịu học chị ạ.

19. CoGangVuonLen

CoGangVuonLen Thành viên đạt chuẩn

Trẻ con mà bạn, cần dạy dỗ chỉ bảo các cháu từ từ từng bước không nên quát mắng hay gắt gỏng kẻo các cháu chột thì khổ, hoặc là sinh ra tâm lý đối phó thì mệt lắm. Nhớ lại hồi đó baby nhà mình cũng vậy, rèn luyện và nhất là phải tự biến mình thành trẻ con, đưa mình vào không gian của cháu mới hiểu được cháu nghĩ gì, muốn gì và cần gì. Cốt lõi là phải hiểu được các con thì mới có hướng giải quyết được, luyện trí nhớ cho con thông qua các trò chơi của trẻ nhỏ, con mình năm nay hoc lớp 3 rồi nghĩ lại cũng thấy oải thật. Hĩ, tập 2 cũng đến ====> Oải :cry:

20. metombui

metombui Yêu 2 bố con nhà Tôm nhất

Ban đầu chị hãy dạy nó cách tập trung, khi tập trung thì làm việc gì cũng dễ. Cháu em năm nay học lớp hai rồi mà cả năm lớp 1 quát tháo ầm ĩ, suôt ngày vừa học vừa có 1 cái roi bên cạnh thì mới chịu ngồi tập trung, vì bản tính nó thế, không tập trung được cái gì cả đâu ạ, cái gì cũng nhanh ẩu đả. Nhưng được cái nó nhớ rất nhanh, nên giờ mẹ nó đang dạy cho cách học tập trung, học la học, chơi là chơi. khi học thì chỉ có hai mẹ con với nhau thôi, mất 1 tiếng để hoàn thiện hết các bài tập. Nhưng em nghiệm ra một điều. Cho dù là bé hay lớn một chút, cần có bố hoặc mẹ ở bên cạnh chỉ bảo cho con, vừa cho nó không bị mất tập trung và cũng là để xem con cái nó viết thế nào, đấy cũng là cách rèn thói quen học cho con. Còn về phần trí nhớ thì không vội đâu chị ah, làm quen rồi các con cũng sẽ nhớ được ạ.
    Mẹ nó cứ bình tĩnh.