Kinh nghiệm: Mẹo làm sữa chua bổ dưỡng cho các bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi bupfshion2, 2/10/2012.

1. bupfshion2

bupfshion2 Bắt đầu tích cực

Sữa chua sẽ cung cấp cho các bé nhiều canxi hỗ trợ cho sự phát triển của xương và chiều cao. Mẹ Ỉn sẽ chia sẻ cùng các bạn 2 công thức làm sữa chua nhé!
    Mỗi khi mùa hè đến, mình lại mê mẩn, quay cuồng trong danh sách những món thơm ngon mát lành. Đó là vô số các loại chè, những thứ đồ uống, giải khát được chế biến từ nước trái cây ngâm, và tất nhiên một món không thể thiếu trong tủ lạnh nhà mình chính là sữa chua.

Thông thường, cách mọi người hay sử dụng nhất là dùng hoàn toàn bằng sữa đặc có đường, tuy có đơn giản và kinh tế nhưng hàm lượng chất dinh dưỡng thấp vì vậy mình thường kết hợp sữa đặc, sữa tươi và kem tươi whipping để có thành phẩm sữa chua đông đặc và thơm ngon hơn rất nhiều

Với cách làm 1 sẽ có công thức như sau:

- Sữa đặc có đường: 1 hộp 380ml
    - Nước sôi: 760 ml (đong bằng 2 ống sữa đặc)
    - Nước lạnh: 760ml (đong như trên)
    - Men: 1 hộp sữa chua

Với cách làm thứ 2, mình tạm gọi là cách làm sữa chua bổ dưỡng nhé vì thực sự là nó rất tốt, nhất là với các bé, khi mà cơ thể cần rất nhiều canxi để hỗ trợ cho sự phát triển của xương và chiều cao.

Công thức:

- Sữa đặc có đường: 1 hộp 380ml
    - Sữa tươi không đường: 760ml
    - Nước sôi: 760ml
    - Whipping cream: 200ml
    - Men: 1 hộp sữa chua

Tỉ lệ rất dễ nhớ phải không nào, đầu tiên mình hòa tan hoàn toàn sữa đặc với nước sôi và sữa tươi. Khi nào làm cho người lớn ăn mình chỉ sử dụng 1/2 lượng sữa đặc trong hộp để sữa chua có độ ngọt nhang nhác thôi (và sẽ tốt cho vòng 2 của chị em chúng mình), còn nếu làm cho bé thì mình dùng nguyên hộp sữa cho bé dễ ăn.

http://www.*********/upload/2-2012/images/2012-04-12/1334193971-P11106972.jpg
    Pha sữa tùy theo tỉ lệ bạn muốn làm

Bình thường mọi người hay bảo quản sữa chua men (sữa chua) trong tủ lạnh, nên trước khi làm các bạn nên lấy men ra ngoài, để men ở nhiệt độ phòng cho bớt lạnh rồi mới dùng thìa khuấy men đến khi men có dạng lỏng, đồng nhất, không còn vón cục. Sau đó mới rót từ từ hộp men vào hỗn hợp sữa lúc trước, khuấy nhẹ tay cho men tan đều.

http://www.*********/upload/2-2012/images/2012-04-12/1334193971-P11107062.jpg
    Để men nguội bớt sau khi mang ra khỏi tủ lạnh

Cuối cùng mới cho kem tươi rồi rót vào các lọ đã chuẩn bị sẵn. Vì lo lắng với chất lượng các loại nhựa tái chế nên mình cố gắng để dành những chai lọ và tìm mua những dụng cụ đựng bằng thủy tinh để đảm bảo an toàn cho sức khỏe bản thân cũng như gia đình. Bạn nào cho con ăn đồ ăn của Hipp, Henz hoặc ăn yến thì đừng vứt lọ đi nhé, hãy giữ lại, rửa sạch và dùng làm sữa chua, caramen hay thức ăn cho con đều rất tiện.

http://www.*********/upload/2-2012/images/2012-04-12/1334193971-P11107071.jpg
    Bạn hoàn toàn có thể ủ sữa chua bằng nồi cơm điện

Ủ sữa chua có thể dùng hộp xốp hoặc cho vào cái nồi đế dầy rồi ủ chăn, còn mình, mình ủ sữa chua bằng nồi cơm điện. Đầu tiên mình lấy 1 chút nước ( hơi xâm xấp) vào ruột nồi cơm điện, đối với mùa lạnh mình làm theo cách: xếp các lọ vào ruột nồi đã có nước, đặt vào vỏ nồi, đậy nắp, cắm điện nhưng không ấn đèn (nút Cook) để cho nồi ấm khoảng 20 đến 25 phút rồi rút điện, đợi khoảng 4 tiếng cho sữa chua đông lại.

Những ngày nắng nóng thì các bạn chỉ việc lấy chút nước vào nồi, bắc lên bếp đun đến khi thấy nước ấm vừa tay (không nóng quá kẻo sẽ làm chết men), đặt vào vỏ nồi, rồi xếp các lọ đựng sữa, đậy nắp và ủ khoảng 3 đến 4 tiếng (tùy nhiệt độ hôm đó) là ta có sữa chua ăn rồi.

http://www.*********/upload/2-2012/images/2012-04-12/1334193971-sachuabdng1-1.jpg
    Nên sử dụng, cốc, chai, lọ thủy tinh để đảm bảo sức khỏe cho bé

Các bạn thấy không, làm theo công thức này sữa đông đến mức ta nghiêng qua nghiêng lại, kể cả khi úp ngược lọ xuống nhưng sữa bên trong vẫn yên vị, không hề bị ảnh hưởng bởi tác động lực. Dùng thìa xúc sẽ thấy miếng sữa mịn, khi ăn nổi rõ vị thơm ngọt, béo ngậy của kem tươi khiến bất cứ ai khi nếm thử cũng đều tấm tắc.

http://www.*********/upload/2-2012/images/2012-04-12/1334194137-430-630-bi-kip-lam-sua-chua.jpg
    Sữa chua bổ dưỡng thơm ngon và nhiều canxi

Đôi khi chính những lời tấm tắc, xuýt xoa ấy đem lại nhiều ý nghĩa hơn là những lời khen tặng hoa mỹ, nhờ nó mà mình có thêm động lực để tìm tòi, học hỏi và khám phá ra thật nhiều món ăn ngon nữa cho mọi người thưởng thức

Hi vọng với vài mẹo nho nhỏ mình vừa chia sẻ trên đây sẽ giúp các chị em thành công và có thêm 1 bí kíp trong sổ tay nội trợ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bupfshion2
    Đang tải...

2. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Ðề: Mẹo làm sữa chua bổ dưỡng cho các bé

Mình làm 2 lần rồi mà vẫn chưa thành công, mình lấy hộp men là vinamilk, thấy nhiều mẹ bảo lấy sữa đó làm ko được, hôm nào phải thử làm lại thui, hi

3. metombui

metombui Yêu 2 bố con nhà Tôm nhất

ngày xưa em không làm bằng sữa tươi đâu ạ chỉ có mỗi sữa bò đặc, sau khi bỏ hết sữa đặc ra ngoài em dùng tỷ lên hai sôi ba lạnh cho vào khấy đều lên, cho men la sữa chua vinamlik ạ, nếu không thì là 1 hộp sữa mình làm lần trc để lại làm men, cho vào nồi và ủ bằng chăn. sau 6 tiếng thì cho vào tủ lạnh

4. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

wipping crem là gì ah?
    em cũng tập làm 1 lần rồi chưa dc.

5. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Hôm nay phải mua sữa tươi về làm thử lại thôi, nhìn bạn làm hấp dẫn quá

6. Ngoc Diep Dang

Ngoc Diep Dang www.myphambebenguyen.vn

Mẹ nó mua men của Mộc Châu ý ah. Em làm Mộc Châu "trăm phát trăm trúng" còn làm của Vinamilk thì sữa chua bị dây. Công thức của em như sau:
    Sữa đặc 1 hộp 300ML
    Nước nóng 2 lon: 600ML (đổ vào sữa đặc hòa tan)
    Sữa tươi Mộc Châu không đường: 900ML (Chai)
    Cho thêm 1 ít sữa bột công thức của trẻ (Cái này tùy nhưng nếu cho thêm thì sữa đông chặt hơn)
    Men: 2 hũ x 100ML (Sữa chua Mộc Châu không đường)
    Ủ 2-3 tiếng, sau đó kích nhiệt lên thêm 1 tí rồi ủ tiếp trong 2-3 tiếng nữa thì sữa chua vô cùng ngấu và ngon.
    (Tổng thể tích vào khoảng 2 lít cả sữa cả men, đong ra được 20-22 lọ 100ML mẹ nó nhé) Kinh tế vô cùng mà ăn cả tuần vẫn vô tư.

metombui thích bài này.
  7. me_tintin2012

me_tintin2012 Thành viên nổi tiếng

Em cũng nghiện món này, hum nào phải thử mới được.

8. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mình toàn được bác làm cho ăn thôi chưa tự tay làm bao giờ, chắc hôm nay phải thử xem thế nào?

9. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Em trước đây thì làm bằng hộp sữa đặc chứ không làm bằng sữa tươi. Mấy hôm nay toàn làm bằng sữa tươi chứ lại không cho sữa đặc vào. Cảm nhận là sữa mịn thật, ăn ngon tuyệt vời. Tuần này em thử mua kem tươi để cho vào xem nó thế nào. Mà các mẹ ơi, mỗi sáng em cho con ăn một hộp sữa chua sau khi ăn sáng thì có được không nhỉ? Em cứ lăn tăn mãi vụ đấy. Con em 4 tuổi rồi ăn mỗi ngày một hộp có được không hay là phải hai ba ngày một hộp?. Thanks chủ TOP và các mẹ.

10. Ngoc Diep Dang

Ngoc Diep Dang www.myphambebenguyen.vn

Con ấy 4 tuổi ngày ăn 1 hộp là OK rùi! Đứa nào táo bón quá cho ăn ngày 2 hộp cũng được ý. Nhưng nhất thiết phải là sau ăn.