Con giai bị viêm tụy, cứ 1 tháng vào viện 1 lần. Các mẹ ơi! Giúp mình với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi angiang1205, 7/10/2012.

Tags:
  1. angiang1205

angiang1205 Thành viên tích cực

Chào các mẹ!
    Thật sự thì đến hôm nay mình mệt mỏi quá rồi. Chẳng biết phải làm sao với bệnh của con nữa.
    Tình hình là như thế này: Con giai nhà mình 4 tuổi, từ lúc sinh ra vẫn phát triển bình thường, ko bị bệnh nặng bao giờ (trộm vía) chỉ thỉnh thoảng ho rồi xổ mũi thôi. Nhưng từ tháng 5 năm nay, con giai mình có hiện tượng đau bụng, ăn vào là nôn và sốt trên 39 độ. Vào bệnh viện Đông Anh các bác sĩ ko tìm ra nguyên nhân, chỉ tiêm thuốc và truyền đạm cho con (vì con đau quá, ko ăn uống được gì cả mà ăn vào thì cũng nôn ra hết). Sau 1 tuần thì cháu về nhà.
    Đúng 1 tháng sau, con lại đau, lại ăn vào thì nôn và lại sốt. Lần này nhà mình đưa con sang Nhi khám. Bác sĩ chẩn đoán là con giai mình bị viêm tụy. Hic hic. Vào khoa Tiêu hóa Nhi điều trị được 1 tuần thì các bác sĩ cũng cho ra, kết luận: không phải viêm tụy.
    Lần thứ ba, cũng 1 tháng sau đó, con lại đau và lần này mình đưa con vào Xanh Pôn. Sau khi xét nghiệm máu, chiếu chụp... thì các bác sĩ ở đây kết luận con nhà mình bị viêm tụy. Cũng truyền, cũng tiêm. Nhà mình có hỏi bác sĩ: nguyên nhân bị tái phát hàng tháng? Nhưng các bác sĩ cũng ko tìm ra nguyên nhân.
    Lần thứ tư mình lại quay lại Nhi, lại vào Tiêu hóa. Và Nhi lần này thì điều trị theo hướng viêm tụy. Mà mẹ nào cho con đi khám ở Nhi chắc cũng biết rồi đấy, bác sĩ làm gì, cho tiêm gì, uống thuốc gì người nhà mình chẳng biết. Hic hic. Được mấy ngày, con hết đau là bác sĩ lại cho ra viện.
    Lần thứ năm mình đưa con vào Việt Đức (vì nghe nói bệnh viện này làm ăn nghiêm túc, ko như các bệnh viện khác). Trong phòng khám cấp cứu, bác sĩ nói rằng có thể con nhà mình bị tụy phân đôi. Nghe mà hoảng hồn. Nhưng sau khi chụp CT thì kết luận: ko phải tụy phân đôi, chỉ là viêm tụy cấp thôi. Trong VĐ thì các bác sĩ truyền nhiều: nước và đạm (vì con nhà mình vẫn ko ăn được). Sau 1 tuần thì các bác sĩ cũng cho ra viện. Nhà mình có vào hỏi: nguyên nhân tái phát? thì các bác sĩ cũng chưa tìm ra nguyên nhân. Các bác sĩ cho thuốc về uống, hẹn 1 tháng sau tái khám. Trong khi nhà mình làm thủ tục ra viện ở VĐ thì mình tranh thủ đưa con sang Viện dinh dưỡng khám. Bác sĩ bên Viện dinh dưỡng nói rằng con mình có nguy cơ suy dinh dưỡng. 4 tuổi, cao 98cm, nặng 15,5kg thấp bé hơn nhiều so với nhiều bé 4 tuổi khác. Các bác sĩ có kê đơn thuốc nhưng nhà mình nói rằng cho con uống thuốc bên VĐ đã.
    2 tuần sau, nhà mình nghi ngờ con giai có vấn đề về nội tiêt nên cho con đến khám ở bệnh viện Nội tiết (lúc đó cháu ăn uống, chơi bình thường). Vào xét nghiệm máu và siêu âm thì các kết quả hoàn toàn bình thường (kể cả về chỉ số viêm tụy). Đưa kết quả đó vào khoa Nội tiết nhi thì các bác sĩ cũng ko kết luận gì, chỉ bảo khi nào con có triệu chứng đau thì đưa vào viện.
    Và lần này thì đêm hôm qua, con giai bắt đầu có hiện tượng đau bụng và ăn vào là nôn ra. Lần này cháu còn nôn nhiều hơn lần trước. Nhà mình gọi điện cho phó khoa Nội tiết thì bác sĩ nói rằng đưa con vào Nhi, lại vào khoa Tiêu hóa (vì bệnh của con thuộc phần Tiêu hóa). Nếu có vấn đề gì thì bên khoa Nội tiết sẽ can thiệp.
    Thật sự là vc mình mệt mỏi lắm rồi. Không biết phải đi đâu khám để chữa dứt điểm cho con. Cứ 1 tháng vào bệnh viện 1 lần thế này thì xót con lắm. Từ trước khi vào viện con được 18kg. Còn bây giờ con được 15,5kg. Nhìn con mà xót xa quá.
    Các mẹ có mẹ nào gặp trường hợp như này thì cho em xin ý kiến với. Hoặc các mẹ có biết chỗ nào chữa viêm tụy tốt, có uy tín thì mách dùm em ạ. Đầu giờ chiều nhà em lại định đưa con vào Nhi đây. Hic hic
    Cảm ơn các mẹ đã đọc topic của em ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi angiang1205
    Đang tải...

2. thuydung138

thuydung138 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Con giai bị viêm tụy, cứ 1 tháng vào viện 1 lần. Các mẹ ơi! Giúp mình với

Khổ thân bé nhà bạn quá! Mình nghe bạn kể mà cũng thấy xót xa hết cả lòng. Bé thế mà đã phải chịu đau như vậy, mình không có kinh nghiệm trông lĩnh vực này, up lên cho mẹ nào có thể giúp được gì cho bạn!

angiang1205 thích bài này.
  3. Hongchi

Hongchi Mẹ của Cá Heo- Cá Mập

em cũng ko biết ạ. Up cho mẹ nào hiểu biết giúp đỡ chị

4. angiang1205

Cảm ơn 2 mẹ nhé. Nhìn con trai đau, mặt nhăn nhó thương quá. Mình đang phải vừa ôm con cho nó ngủ, vừa vào diễn đàn hỏi các mẹ đây. Còn nhà mình thì đang chuẩn bị đồ. Up lên cho mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em với ah. Em cảm ơn!

5. IUNNA

IUNNA Bắt đầu nổi tiếng

em cũng chỉ biết chia sẻ với mẹ nó thôi . nhìn con đau mẹ nào cũng như đứt từng khúc ruột . e có ý này có gì ko phải mẹ nó bỏ qua nha . mẹ nó thử theo duy tâm 1 chút xem . em ko phải là người mê tín đâu . nhưng e cũng gặp vài trường hợp bé bị làm sao đó là do bị người âm hành ạ :(

6. angiang1205

Cảm ơn em nhé! Để sau đợt này về chị thử nói chuyện với xã xem sao. Chứ xã chị ko phải là người duy tâm nên cũng hơi khó.
    Lần này vào Nhi xét nghiệm máu và siêu âm thì các bác sĩ kết luận là viêm tụy rồi. Hic hic
    Chẳng biết lần này liệu có chữa dứt điểm được cho con ko nữa. Có mẹ nào có cao kiến gì thì tư vấn cho em với nhá.
    Cảm ơn các mẹ nhiều

7. medoanhvy

medoanhvy Thành viên rất tích cực

Thấy chị order nhà em xong thì lân la vào nhà chị. Gặp tin này em cũng chỉ biết động viên chị gái và cháu thôi. Không giúp được gì nhiều.
    Mong vợ chông chị và chau sớm gặp thầy gặp thuốc để mau khỏi bệnh nhé!

8. angiang1205

Cảm ơn em nhé. Sáng mai giao hàng đúng giờ cho chị để chị mang vào viện. Chỉ được 1 người ở lại trông nên mệt thế đấy. Hic hic

9. vu ngan ha

vu ngan ha Bắt đầu nổi tiếng

Chia sẻ với mẹ nó. Lúc con mình 2t cũng phải cấp cứu ở nhi nên mình hiểu cảm giác của mẹ nó, mỗi lần lấy máu xét nghiệm là xót con lắm....

10. angiang1205

Hic hic. Con mình nửa năm nay cứ mỗi tháng lấy máu 1-2 lần. Xót con lắm, gầy mất đi 2,5kg thịt của mình. Nhìn con mà không biết phải làm sao cho con đỡ đau cả. Dù sao cũng cảm ơn mẹ nó nhé. :)

11. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Chia sẻ với chị và con về những lo âu, mệt mỏi thời jan qua. Bị viêm tụy thì khó chữa dứt điểm lắm. Em kể chị nghe chuyện nhà e, hơi dài dòng 1 chút. Số là con nuôi mẹ em (đợt ấy về nhà em chơi) hôm ấy tự nhiên bị đau, nôn thốc nôn tháo, cơm nước cháo lão j cũng ra hết, người lắt lẻo vì mất sức, đưa vào bv cấp cứu thì bs phán đau ruột thừa. Chuẩn bị mổ thì tự nhiên chị e hết đau, cả nhà kéo nhau về nhưng tối lại đau lại. Gia đình quyết định thuê xe chuyển chị về sg cấp cứu, bs xác định viêm tụy cấp.
    Chị em nằm viện cả tháng trời điều trị mới được về nhà. Từ hồi ra viện cho đến nay là gần 2 năm nhưng chị vẫn phải ăn kiêng: ko dầu mỡ nhìu, ko gia vị nhìu, ko nóng lạnh đột ngột, vừa bột đạm, nhiều rau, nước uống nhiều nhưng chia nhìu đợt.

12. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Chia sẻ với mẹ nó, mong là lần này bác sĩ sẽ có giải pháp mới cho con để con không phải vào viện hàng tháng nữa.

13. vinhcode

vinhcode Thành viên chính thức

Re: Ðề: Con giai bị viêm tụy, cứ 1 tháng vào viện 1 lần. Các mẹ ơi! Giúp mình với

Giống y đứa em nhà cậu em,nhưng được cái nó thanh niên rồi nên chữa xong đợt chục ngày là về nhà à..Thấy vẫn uống rượu bia mà không biết sau này có sao không nữa.

14. angiang1205

Ðề: Re: Ðề: Con giai bị viêm tụy, cứ 1 tháng vào viện 1 lần. Các mẹ ơi! Giúp mình với

Hic hic. Nghe các mẹ kể mà em lo quá, người lớn còn thương chứ nói gì đến trẻ con. Đầu tuần phải họp giao ban mà chả có tinh thần gì cả. Muốn ở lại viện chăm con mà nghỉ quá nhiều rồi, đành phải để xã ở lại.
    Em cũng đang lo nếu cứ kéo dài tình trạng này thì sẽ chuyển thành viêm tụy cấp mất. Hy vọng lần này các bác sĩ ở Nhi xác định là viêm tụy thì sẽ có cách giải quyết chứ cứ như thế này thì cả nhà cùng héo hắt theo con thôi. Giờ chỉ biết trông chờ vào bác sĩ và cầu trời cho con hết bệnh thôi.
    Sáng nay đưa con sang Nội tiết xét nghiệm máu và siêu âm thì cũng xác định là viêm tụy. Hỏi hướng điều trị thì các bác sĩ ở đây khuyên về Nhi vì ở đó có đầy đủ máy móc cho trẻ em. Haizzz. Vậy là chỉ còn trông chờ vào các bác sĩ Nhi thôi. Bế tắc quá!
    Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ cùng em nhé. Chúc các mẹ đầu tuần vui vẻ!

Sửa lần cuối: 8/10/2012
  15. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Ðề: Re: Ðề: Con giai bị viêm tụy, cứ 1 tháng vào viện 1 lần. Các mẹ ơi! Giúp mình với

ấy, có muốn sống nữa ko mà lại còn bia rượu. bênh này chớ có chủ quan, ỷ sức khỏe mà liều kẻo sau này khổ cả nhà đấy. mẹ nó khuyên cậu ấy đi

16. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

đã xác định chính xác bệnh rồi thì các bác sĩ sẽ có hứong điều trị cụ thể, mẹ nó yên tâm nhé. giờ phải tập trung bồi dưỡng cho cậu chàng để con có sức. mẹ nó chịu khó ự tay ấu nứong cho con nhé. chị mình giờ tuyệt đối ko ăn hàng quán mà chỉ ăn ở nhà hoặc do người nàh náu thôi.có đi đâu chơi cũng phải mang đồ tự chuẩn bị theo

17. angiang1205

Cháu nó không được ăn uống gì mẹ nó ah. Bây giờ đang truyền rồi, thấy bác sĩ liệt kê 5 chai đủ thể loại để truyền. Nhìn con mà xót quá.
    Cảm ơn mẹ nó nhé, đúng là bây giờ chỉ trông chờ vào bác sĩ thôi chứ mình cũng chẳng làm được gì cả.

18. mahong

mahong tinh dầu thiên nhiên 100%

Em nghĩ chị dùng 1 lạng cucumin nguyên chất cho bé đi, đảm bảo đỡ viêm và phòng ung thư rất tốt. chị đùng để lâu nhé, bé nhà cậu em cũng bị, uống 1 lạng xong khỏi viêm luôn. (nhớ là cucumin nguyên chất nhé, ko phải bột nghệ đâu, vì cucumin trong bột nghệ rất ít mà bột nghệ lại khó ăn lắm)

Tác dụng cảu cucumin tóm lược như sau
    - Giúp tăng cường sức đề kháng, giải độc và bảo vệ tế bào gan, chống oxy hóa, hạn chế sự lão hóa của các bộ phận trong cơ thể, hỗ trợ trong điều trị ung thư.
    - Hỗ trợ phòng ngừa và điều trị viêm loét dạ dày tá tràng, tụy các bệnh đường ruột.
    - Hỗ trị điều trị viêm gan, xơ gan, bảo vệ và tăng cường chức năng gan, mật
    - Bổ khí huyết, làm đẹp da, trị mụn, chống rụng tóc, chống hậu sản, rất tốt cho phụ nữ sau sinh..

Đối tượng sử dụng:
    - Người đang mắc bệnh ung thư sau thời kỳ hóa trị, xạ trị
    - Người bị viêm loét dạ dày, đường tiêu hóa, viêm gan, viêm mật
    - Phụ nữ trong thời kỳ sau sinh.

Liều lượng và cách dùng:
    - Hòa tan 1 thìa sữa chua cho bé khuấy đều trước khi uống. Có thể bổ sung 1 vài giọt mật ong đối với bệnh viêm loét dạ dày, đại tràng, hành tá tràng.
    - Mỗi ngày uống 2-3 lần trước hoặc sau bữa ăn. Dùng liên tục trong vòng từ 6 sau đó dừng 3 tháng rồi lại tiếp 1 liệu trình
    Lưu ý:
    - Phụ nữ trong thời kỳ mang thai không nên sử dụng.

LH với em để biết hteem chi tiết 0986444770 / chientran1803@gmail.com

19. angiang1205

Bé nhà cậu mẹ nó cũng bị viêm tụy à? Uống hết 1 lạng cucumin là khỏi?
    Để mình nói chuyện với xã mình xem nhé. Cảm ơn mẹ nó!

20. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Đọc những dòng tâm sự của mẹ chủ top mà mình thực sự xót xa và xúc động. Xin chia sẻ với gia đình bạn. Mình không biết gì về bệnh này, mình đẩy lên để mẹ nào biết chia sẻ kinh nghiệm với bạn.