Kinh nghiệm tổ chức đám cưới

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Mai Hoa, 5/11/2004.

1. Mai Hoa

Mai Hoa Thành viên chính thức

Mình có gia đình, vì vậy đôi khi có nhiều bạn bè hỏi về kinh nghiệm tổ chức đám cưới, mà đám cưới mình thì lộn xộn, ngoài kế hoạch tùm lum, xấu hổ quá ! :oops: Bạn nào có thể chia sẽ kinh nghiệm của mình để mình truyền lại được vài chiêu hay ho cho mấy đứa bạn đang chuẩn bị chui vào xe bông không ? :) :)
    Bây giờ ở SG cũng có khá nhiều các công ty lo dịch vụ cưới đấy nhỉ . :roll:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mai Hoa
    Đang tải...

2. banglang

banglang Thành viên mới

Mình cũng không có nhiều kinh nghiệm, biết gì nói nấy từ thực tế của mình nhé:

- Khâu đầu tiên là chọn ngày cưới: nếu bạn không quan tâm đến ngày tốt ngày xấu thì ổn rồi, chỉ cần chọn ngày nào thuận tiện cho bạn thôi. Tuy nhiên mọi sự đâu có đơn giản như vậy. Thường thì chắc chắn "phụ huynh" sẽ đi xem ngày cho bạn, mà nếu cả 2 bên đi xem lại khác ngày nhau thì rắc rối à nha, phải thuyết phục để đi đến thống nhất.

- Chuẩn bị tài chính: cái này thì chắc phải chuẩn bị từ trước lâu rồi. Tuy nhiên khi có kế hoạch chắc chắn thì phải lên phác thảo chi phí như thế nào (bao gồm tiền tiệc, lễ vật, phim ảnh, áo cưới, trang điểm, các vật dụng để bắt đầu cuộc sống lứa đôi...)

- Đặt chỗ: kinh nghiệm là đặt chỗ càng sớm càng tốt. Có những chỗ nổi tiếng như Sinh Đôi, KS Đệ Nhất... hết chỗ từ trước đó 6 tháng, nên ngay khi có ngày cưới thì nên đặt chỗ ngay

- Mua sắm nữ trang, áo cưới

- Chụp hình cưới: nếu bạn muốn làm album cưới thì nên đi chụp hình trước ngày cưới khoảng 1 tháng, lúc này còn tương đối rảnh rỗi

- Lên DS khách mời và đặt thiệp: Phải dự trù sao cho có thiệp khoảng 3-4 tuần trước khi cưới, nếu để cận ngày quá thì bạn phải vắt chân lên cổ mới đi phân phát kịp đấy. Chú ý là nếu nhằm vào mùa cưới thì hay bị hẹn lắm.

- Thuê xe, mâm quả, cổng cưới...

- Bố trí người (bạn bè hoặc anh chị em trong nhà) giúp bạn tiếp khách, xử lý các việc phát sinh.

Nếu khả năng tài chính cho phép thì nên dự trù trước khoản tiền trả cho nhà hàng, còn tiền mừng thì mang về nhà để 2 vợ chồng cùng đếm, vui lắm :lol:, nếu không phải cắt cử người thân đếm tiền trong khi đang đãi tiệc thì hơi bất tiện và lộn xộn

Khi đặt bàn nên tính sát sao số người tham dự, không nên mời những người không thân lắm sẽ dễ bị dư bàn rất lãng phí

Mình chỉ biết có thế thôi, chờ mọi người cho ý kiến tiếp nhé.

cuubeo2188architect thích.
  3. concòbébé

concòbébé Thành viên đạt chuẩn

Cái phần lên danh sách khách mời nữa đấy, theo Cò mẹ mình mời những người thân quen thôi .

4. oliver

oliver Thành viên đạt chuẩn

oa, bo ich thiet do. Cac me ah, e chua co gia dinh nhung truoc sau gi cg se co thui nhi. Vi vay em rat chiu kho di "hoc hoi" moi ng cach to chuc cuoi xin truoc, co le em hoi lo xa :oops:
    Xin moi ng cho thiet nhiu y kien nhe. :eek:

architect thích bài này.
  5. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Tốt nhất là bạn nên làm 1 bảng kế hoạch, ghi ra công việc, deadline thực hiện, người phụ trách ...vv sau đó, cứ bám vào đấy mà thực hiện. Có muốn xem ví dụ không ? Cho chị địa chỉ email, chị sẽ gửi em tham khảo bản kế hoạch đám cưới của chị làm cách đây mấy năm ! Nghe có vẻ "bệnh nghề nghiệp" quá nhỉ ?? :oops: :oops: Nhưng hữu dụng lắm vì gần ngày thường lu bu quên đầu quên đuôi. :roll:

6. oliver

oliver Thành viên đạt chuẩn

cam on chi nha. Nhung cai chinh van la tuy thuoc cac bac fu huynh nua chi ah, khi nao co "lich" cu the , e se xin y kien cua chi ngay.

7. me_mickey

me_mickey Thành viên chính thức

còn cai vụ in thiệp thì nhớ in nhiều nhiều dư dả một chút ,chứ như mình ngày xưa thiếu trước hụt sau phải xin lại giấy báo hỷ của những người bạn thân thì cũng hơi bị quê ...

8. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Vợ chồng mình " lên xe bông" 15 năm rồi, và đám cưới hồi đó hầu như toàn bạn bè giúp, nên kinh nghiệm khác hẳn bây giờ. Nhưng qua các đám cưới của bạn bè, em út, cháu... mà mình được dự xin góp ý cho vui:
    - Xếp thứ tự việc nào trước việc nào sau ( giống bảng kế hoạch của Mami vậy) Ưu tiên đầu tiên là chọn ngày , tốt nhất là vào ngày thứ 7 .
    - In thiệp : Chọn mẫu in đơn giản, nhã nhặn và hơi lạ 1 chút ( Hồi đó thiệp cưới của tuị này là in trên gỗ mỏng)
    - Chụp ảnh cưới : Nếu có điều kiện nên thực hiện trước 1 bộ ảnh đôi vợ chồng ( vừa phải để làm kỷ niệm thôi)
    - Chọn nhà Hàng : Đừng chọn nhà hàng lớn, ở trung tâm TP ( Đã dự ở vài nhà hàng , khách sạn lớn chỉ được cái có vẻ sang thôi chứ vừa đắt lại vừa không ngon ) Vừa tốn tiền ( trừ khi dư dả không biết dùng vàoviệc gì khác) vừa khó đăng ký. Nên chọn các nhà hàng vừa phải, hơi rộng 1 chút ( nếu mời nhiều ) TD: Nhà hàng Phong Lan q.11- có chỗ để xe thoải mái cho khách. Và thực đơn chỉ cần 3 - 4 món + tráng miệng là đủ .
    - Chú ý việc quay phim , chụp hình nên nhờ người quen, đừng để tình trạng chụp lung tung cả 5,7 cuộn chỉ tốn tiền rửa và xếp xó.
    - Nếu mời đông, thì có thể mời họ hàng buổi trưa, bạn bè buổi tối cho tự nhiên hơn.
    Quần áo cô dâu chỉ cần 2-3 bộ là vừa , đừng vô ra thay đổi giống như ngươì mẫu.
    Nếu chú rể không quen nhậu, nên nhờ 1 Phù rể đi bên cạnh " đỡ đòn " dùm, kẻo say quá thì ....!!!!
    Nên lưu ý đến việc giới thiệu khách mời, các bậc trưởng lão và xếp những nhóm bạn , người quen biết, họ hàng vào cùng bàn hay các mâm gần nhau. Chán nhất là đi ăn cuới mà lọt vào bàn chẳng quen ai -
    Lưu ý vấn đề " hát hò" trong tiệc cưới - nên có vài " hạt giống " dự bị, nhưng tránh giới thiệu các ca sỉ cấp phường lên làm giảm giá trị buổi tiệc - thà để một ban nhạc đệm là đủ .
    Vấn đề xe đưa đón cũng là 1 điều cần quan tâm khi rước dâu, cần đủ chỗ cho lực lượng nhà gái .
    Có mấy lời góp ý cho vui

architect thích bài này.
  9. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Vợ chồng mình " lên xe bông" 15 năm rồi, và đám cưới hồi đó hầu như toàn bạn bè giúp, nên kinh nghiệm khác hẳn bây giờ. Nhưng qua các đám cưới của bạn bè, em út, cháu... mà mình được dự xin góp ý cho vui:
    - Xếp thứ tự việc nào trước việc nào sau ( giống bảng kế hoạch của Mami vậy) Ưu tiên đầu tiên là chọn ngày , tốt nhất là vào ngày thứ 7 .
    - In thiệp : Chọn mẫu in đơn giản, nhã nhặn và hơi lạ 1 chút ( Hồi đó thiệp cưới của tuị này là in trên gỗ mỏng)
    - Chụp ảnh cưới : Nếu có điều kiện nên thực hiện trước 1 bộ ảnh đôi vợ chồng ( vừa phải để làm kỷ niệm thôi)
    - Chọn nhà Hàng : Đừng chọn nhà hàng lớn, ở trung tâm TP ( Đã dự ở vài nhà hàng , khách sạn lớn chỉ được cái có vẻ sang thôi chứ vừa đắt lại vừa không ngon ) Vừa tốn tiền ( trừ khi dư dả không biết dùng vàoviệc gì khác) vừa khó đăng ký. Nên chọn các nhà hàng vừa phải, hơi rộng 1 chút ( nếu mời nhiều ) TD: Nhà hàng Phong Lan q.11- có chỗ để xe thoải mái cho khách. Và thực đơn chỉ cần 3 - 4 món + tráng miệng là đủ .
    - Chú ý việc quay phim , chụp hình nên nhờ người quen, đừng để tình trạng chụp lung tung cả 5,7 cuộn chỉ tốn tiền rửa và xếp xó.
    - Nếu mời đông, thì có thể mời họ hàng buổi trưa, bạn bè buổi tối cho tự nhiên hơn.
    Quần áo cô dâu chỉ cần 2-3 bộ là vừa , đừng vô ra thay đổi giống như ngươì mẫu.
    Nếu chú rể không quen nhậu, nên nhờ 1 Phù rể đi bên cạnh " đỡ đòn " dùm, kẻo say quá thì ....!!!!
    Nên lưu ý đến việc giới thiệu khách mời, các bậc trưởng lão và xếp những nhóm bạn , người quen biết, họ hàng vào cùng bàn hay các mâm gần nhau. Chán nhất là đi ăn cuới mà lọt vào bàn chẳng quen ai -
    Lưu ý vấn đề " hát hò" trong tiệc cưới - nên có vài " hạt giống " dự bị, nhưng tránh giới thiệu các ca sỉ cấp phường lên làm giảm giá trị buổi tiệc - thà để một ban nhạc đệm là đủ .
    Vấn đề xe đưa đón cũng là 1 điều cần quan tâm khi rước dâu, cần đủ chỗ cho lực lượng nhà gái .
    Có mấy lời góp ý cho vui

architect thích bài này.
  10. be_momma

be_momma Thành viên tích cực

Cái này em cũng bị, nhưng sau khi cưới thì vẫn còn 1 tập thiếp mời ... chưa phát kịp, chỉ gọi điện thoại thôi :lol: :lol: :lol:

Một kinh nghiệm khác của em là em tổ chức tiệc đứng, ai muốn đứng đâu ngồi đâu thì tùy, không phải xếp bàn, mà mọi người cũng tự do. Các "bô lão" được đội quân lễ tân bưng đồ ra tận nơi. Thành ra đám cưới em mọi người có dịp tụ tập và ngồi chơi rất lâu. Sếp em thì bảo "nó khôn thế, chả ai biết thừa cỗ hay thiếu cỗ" :lol: :lol: . Nhưng nếu tiệc cưới mà nhiều người cao tuổi thì các cụ cũng không thích :wink:.

Còn vụ nhạc thì để tránh "ca sỹ cấp Phường" như anh Khanh nói thì nhà em mời ban nhạc chơi violon những bản không lời. Nhưng kinh nghiệm cho thấy là ... đồng bào nhà ta chả ai thèm nghe cả :lol: :lol: :lol:

architect thích bài này.
  11. honghuynh268

honghuynh268 Thành viên tập sự

Ðề: Kinh nghiệm tổ chức đám cưới

Chị ơi,mail của em là honghuynh268@gmail.com
    em chuẩn bị đám cưới mà vẫn chưa biết chuẩn bị cái gì trước cái gì sau, Chị chỉ cho em với nha chị.Thanks Chị nhìu...

12. tramanh0405

tramanh0405 Thành viên tập sự

Mấy bữa trước đang chật vật để lên kế hoạch cho tiệc cưới,mình thấy rắc rối nhất là ở khâu lên danh sách các việc cần làm,cứ phải sửa đi sửa lại vì thiếu cái này rồi lại thiếu cái kia.Dạo đó mình bị stress vì mấy việc này luôn.Hên là được người chị họ chỉ cho cái trang web có cái công cụ này rất hay.Trong đó có hướng dẫn cho mình các bước để chuẩn bị cho 1 đám cưới,còn có thêm phần budget calculator giúp tính toán các khoản chi phí cho đám cưới nữa.Mình muốn chia sẻ cho mọi người đang trong giai đoạn chuẩn bị lên kế hoạch cho đám cưới.Mong rằng các bạn sẽ cảm thấy nhẹ nhàng hơn trong việc chuẩn bị cho ngày vui trọng đại của đời mình ^-^.Link đây: bridalcookie.com/weddingtobe/free-tool/

13. blackluna

blackluna Thành viên rất tích cực

hihi, mí cái này là các bạn chuẩn bị cưới cần lắm đấy

14. Con Meo Con

Con Meo Con Thành viên tập sự

Chị ơi, Không biết chị còn giữ lại bản kế hoạch đó không? Cho em xin để tham khảo nhé. Email của em là annie_ussh@yahoo.com. Cảm ơn chị nhiều!:)

15. saodoingoi80

saodoingoi80 Bắt đầu tích cực

Ðề: Re: Kinh nghiệm tổ chức đám cưới

Thế này là đầy đủ rồi, mình cũng làm theo trình tự thế này thấy ổn, ko biết còn thiếu gì không nhỉ

16. wigfashion

wigfashion Thành viên sắp chính thức

tìm một người vừa đám cưới xong hỏi ngay cộng thêm tham khảo ý kiến của các mẹ là ok

17. bo_cu_Ken

bo_cu_Ken Banned

gửi cho mình với nhé, đầu năm sau là mình bỏ cuộc chơi mất rồi :"> email: mrngohoangnam@gmail.com

Sửa lần cuối: 3/9/2012
  18. susukt

susukt Bắt đầu nổi tiếng

Hi, chị ơi gửi cho em với nhé.mail cua e la phanthuhuong1305@gmail.com.Thank chị nhiều nha

19. Xíu_xinh

Xíu_xinh Bắt đầu tích cực

Em đang bị buồn quá! Chuẩn bị cưới đến nơi mà mất niềm tin trầm trọng :( Cả ngày hnay e chưa ăn uống j rồi, ko thấy đói, chỉ thấy đau...

20. kuboshop

kuboshop Bắt đầu nổi tiếng

Hì vợ chồng em hài lắm nhé, cưới xin mà 2 đứa cứ bình thường như không ý ạ, bố mẹ 2 bên lo cho từ a-z, cứ như 2 đứa em chỉ là diễn viên thôi ý :)