Cần giúp: Đứa trẻ sinh ra như thế nào khi mẹ bị stress khi mang thai?

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi BND, 9/10/2012.

1. BND

BND Thành viên chính thức

Vẫn biết khi mang bầu thì vấn đề tư tưởng thoải mái vẫn là tốt nhất, nhưng khi trong hoàn cảnh kinh tế gia đinh khó khăn, gia đình có nhiều mối bất hòa chưa được giải tỏa (lạy giời ko phải chuyện của vợ chồng mình mà chuyện anh, chị em trong nhà thôi) thì cố để mà thoải mái thật là khó khăn. Mình mang bầu lần này là lần thứ 2. đứa đầu may mắn hơn khi sinh ra trong lúc khá giả nhất, mình chẳng phải suy nghĩ gì nhiều nên tính cách bé rất dễ chịu, mặt mày tươi vui, tinh thần phát triển rất tốt. Nhưng sang bé thứ 2 này thì thật sự mình thương bé vô cùng, mặc dù tự nhủ cố gắng, cố gắng nhưng nếu các bạn đã từng trải qua hoàn cảnh giống mình thì tự nhủ là một chuyện, thực hiện việc ko suy nghĩ nhiều nữa hay không lại là 1 việc khác. Cuối tháng 12 là mình sinh. Đi siêu âm các mốc quan trọng như 12w, 22w thì bé trộm vía không vấn đề gì cả. Nhưng điều mình lo lắng nhất là trong gần 9th10ngày bé trong bụng mình, gần như thời gian đó mình ko thoải mái thì không biết sau này ra đời bé có làm sao ko, tự kỷ hay khó nuôi ko? Chồng mình động viên mình rằng: "Nó sẽ có thể ko có vẻ mặt hơn hớn như anh nó đâu em ah, nhưng nó được trải qua thời gian khó khăn nhất, chắc chắn sau này ra đời, nó sẽ là đứa kiên cường nhất". Mình chả biết có kiên cường nhất không, mình thì chỉ sợ nó quấy khóc, ốm đau và tự kỷ. có mẹ nào đã trải qua tình cảnh như mình khi mang thai không? khi sinh ra các bé nhà các mẹ như thế nào? Chia sẻ với mình để mình chuẩn bị tinh thần với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BND
    Đang tải...

2. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Ðề: Đứa trẻ sinh ra như thế nào khi mẹ bị stress khi mang thai?

em có 3 tháng đầu và 3 tháng cuối thai kì sống trong cảnh mệt mỏi, chán chường, ức chế vì gia đình chồng (3 tháng giữa em được bố mẹ đẻ đón vào VT chăm sóc). trong suốt thời jan mang thai hầu như ngày nào e,m cũng khóc vì tủi thân, sức khỏe em yếu, gia đình chồng ko chăm, xã em lại đi công tác xa nên người em lúc nào cũng vật vờ. vậy mà con em sinh ra vẫn khỏe mạnh, thông minh, tươi tắn.
    chị ah, mọi chuyện rồi sẽ qua. chị sắp nằm ổ rồi, giờ lo cho thân mình và con thôi, kệ mọi ngừoi đi- mình chẳng thể lo cho họ mãi được, chẳng giúp họ đến tận cùng được đâu

BND thích bài này.
  3. thequeen

thequeen Banned

Không sợ gì hết chị ạ. Fighting!!!

4. PhuongLinh.skv

PhuongLinh.skv Banned

Chào bạn!

Lo lắng trong quá trình mang thai là một hiện tượng phổ biến đối với phụ nữ thời kỳ thai nghén, tuy nhiên mối liên quan giữa việc bị stress với việc ảnh hưởng đến phát triển của trẻ hay không, nếu có thì ảnh hưởng nhiều hay ít, cần được kiểm chứng trên diện rộng hơn.Một số nghiên cứu cho thấy khi người mẹ bị stress nhưng ở mức thấp trong suốt quá trình mang thai thì không ảnh hưởng đến sự phát triển và các hành vi của trẻ.
    Hiện tại bạn đang có một số lo lắng về chuyện gia đình đó cũng là nguyên nhân gây lo lắng rồi, bạn lại tiếp tục lo lắng về việc con mình sau này sẽ bị ảnh hưởng, cứ như vậy vô tình bạn đã rơi vào vòng xoáy lo lắng. Rất may mắn ở đây, bạn còn nhận được sự đồng cảm từ người chồng, vì thế những lo lắng của mình đã được chia sẻ phần nào.
    Điều cần làm bây giờ bạn nên tránh suy nghĩ quá nhiều, gặp vấn đề gì, mình phụ trách được đến đâu thì sẽ lo đến đấy, còn nếu mình lo lắng cũng không giúp được gì thì không nên nghĩ đến. Chú ý ăn uống đầy đủ, ngủ đúng giờ, nhằm giúp con bạn được phát triển khỏe mạnh và toàn diện nhất.

5. mebubuvabebe

mebubuvabebe Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó đừng nghĩ ngợi nhiều nhé! Bạn em sinh đứa đầu cũng trải qua trường hợp như chị! Con sinh ra chỉ hơi quấy thôi! Sau đấy, trộm vía cháu ngoan, nhanh nhẹn và thông minh lắm! Mẹ nó chịu khó nói chuyện với con ngay từ khi con ở trong bụng mẹ, đấy là cách tăng sự liên kết giữa mẹ và bé cũng như tập trung bé vào mối quan hệ mẹ con. Còn thông thường bé thứ 2 thường nhanh nhẹn hơn bé thứ nhất, chỉ có điều có thể không đẹp trai bằng thôi! Ngày xưa, e học các thầy bảo thế! Mà mẹ nó năm nay bao nhiêu tuổi?

BND thích bài này.
  6. BND

Nghe bạn động viên mình cũng bớt lo đi phần nào, năm nay mình 29 tuổi. Hy vọng bé nhà mình không sao cả. còn khoản đẹp trai thì có lẽ bạn nói đúng rồi. Siêu âm thấy bé thứ 2 này không đẹp giai bằng bé thứ 1...hixhix. chắc mẹ hay nhăn nhó nhiều quá nên môi con mình nó cứ vều ra kiểu gì ý :)

7. mebubuvabebe

Đừng lo nhé! Mình cũng 29 tuôi âm này mà còn chưa có bé nào! Môi bé chắc sẽ loe loe, môi thế không sinh nhưng mà rất thảo nhé! Ai xin gì cũng cho! Mẹ nó 29 tuổi thì yên tâm là tớ nói chính xác cháu này chắc chắn sẽ thông minh hơn cháu trước. Tớ tò mò tẹo! Mẹ nó sinh năm 84 a? Chồng mẹ nó sinh năm bao nhiêu? Bé lớn sinh năm bao nhiêu?

8. BND

Tớ tính tuổi dương cơ bạn ah, tớ sinh năm 83, chồng tớ 74, đứa đầu sinh năm 2008. Cậu lấy chồng từ bao giờ thế? thời gian son dỗi là đáng quý lắm đấy bạn ah, rất khó quay lại thời gian đó. Chỉ sau này về già, nhưng già rồi thì chả ăn được gì, đi được đâu nữa.hixhix

9. tunglam0983

tunglam0983 a

mới sinh, mồm mà vếu quá mức thì có thể nắn hàng ngày được nhé, sẽ đỡ nhiều đó mẹ nó.
    còn vụ con cái thì không phải lo, mỗi người có ba mốc thay đổi tâm lý quan trọng nhất là lúc 3 tuổi, lúc dậy thì và tiền mãn kinh (cả nam và nữ nhá). Nên lúc mang thai mẹ chưa thoải mái thì nhớ bù cho con lúc con vào tuổi lên 3 nhé.

Sửa lần cuối: 18/10/2012
  10. mebubuvabebe

Thế bé sinh năm nay cũng tốt mà cậu! Cậu đừng lo nữa nhé! Tớ chưa lấy chồng đâu cậu ạ! Tớ còn ế dài dài!

11. khicondangyeu

khicondangyeu Thành viên kỳ cựu

Mình nghĩ trong lúc mang thai tinh thần thoải mái thì ăn uống sẽ tốt, tinh thần tốt thì sức khỏe của mẹ tốt như vậy sẽ tốt cho thai nhi. Vì nhiều lý do khiến mẹ có được tư tưởng thoải mái khi mang thai sẽ ảnh hưởng tới mấy vấn đề trên thôi chứ ko phải vì thế mà em bé sinh ra sẽ dễ ốm đau hay bị tự kỷ đâu. Quan trọng là việc quan tâm chăm sóc em bé thật tốt sau này thôi. Đừng quá lo lắng bạn nhé :)

12. newstar_85

newstar_85 Thành viên rất tích cực

Em cũng có chung lo lắng như Mẹ nó. Em hay bị mệt mỏi, ức chế với cáu gắt. Không biết sau này sinh con ra con có như mình hay không nữa :(

13. thuydungshop

thuydungshop Thành viên chính thức

Bạn đừng lo lắng quá nha. Trong lúc mình mang bầu mình cũng có nhiều chuyện không vui, khóc suốt. Nhưng con trai mình bây giờ đã hơn 29 tháng, bé có thể nói đủ thứ trên đời, lanh lợi, thông minh. Không sao đâu bạn.

14. hpt0712

hpt0712 Thành viên rất tích cực

Em hồi trước cũng giống chị nè, lấy chồng thì vợ chồng ko bất hòa nhưg vừa bầu bì mụ chị chồng còn đòi bán nhà chia chác, rồi giở đủ trò, cũng xì trét ghê gớm, xong xuôi mua đc nhà mới lại lo đi sửa nhà, bụng 8-9 tháng mà còn ngồi trông công trình chứ, may mà trộm vía con đẻ ra cũng dễ nuôi, nhanh nhẹn thế nên mẹ nó ko fai lo đâu, cứ yên tâm v thoải mái nhé:)Nhà e chồng cũng hơn vợ 9t đây,hì hì

15. halonton_tb

halonton_tb Banned

khi các mẹ mang thai các mẹ cố gắng giữ cho tâm trạng thật thoải mái nhá,ko nên cáu gắt hay bực mh vô cố,suy nghĩ nhiêu,sẽ ko tốt cho chính bạn và cả đứa con bạn mang trong bụng khi bạn sinh ra

16. tranthuykl

tranthuykl Thành viên rất tích cực

Lúc mang thai con gái em, em stress nặng. Nhưng trộm vía sinh con ra con rất vui vẻ, có lẽ do em hay đi Chùa đấy ạ.

17. BND

mang bầu vẫn đi chùa được hả bạn, vậy mà mình lại kiêng. Mình cũng thích đi chùa lắm vì cảm thấy nơi đó là thanh tịnh nhất, mình được giải tỏa tâm lý và ít nhất quên đi được những muộn phiền.

18. monkidmart_2012

monkidmart_2012 Thành viên chính thức

chị ơi. em em nghĩ là không ảnh hưởng như chị nghĩ đâu ,điều cần thiết bây giờ là chị phải thoải mái về tinh thần, chị cố gắng ăn uống cho đầy đủ để bé được khoe mạnh chị nhé.mọi chuyện thì đâu sẽ có đó,chuyện gì cũng có hướng giải quyết chị ạ.một nụ cười là mười thang thuốc bổ đó chị.hjhj
    chúc hai mẹ con đươc mẹ tròn con vuông!