Kinh nghiệm: bệnh quai bị

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi meyeuconnhatday, 11/11/2009.

1. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

Có mẹ nào có con bị lên quai bị không, con gái mình hôm qua đi học về kêu đau bên mang tai, tối sốt 38,6 độ, sáng nay sưng vù hai bên mang tai rồi, chắc chắn bị quai bị vì ở lớp có 2 bạn bị rồi, bệnh này dễ lây qua tiếp xúc trực tiếp mà. Con đau quá khóc mà sáng mai thi rồi, lo quá cơ ko biết làm cách nào cho đỡ đau và mau khỏi nhỉ, mình search google thì ko có thuốc đặc trị, tự khỏi trong khoảng 1 tuần đến 10 ngày ko biết có đúng ko, mà nhà còn em nhỏ sợ lây quá cơ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meyeuconnhatday
    Đang tải...

2. chipkhanhlinh

chipkhanhlinh Thành viên rất tích cực

không được đâu, để thế bị biến chứng thì nguy đấy. Con gái minh vừa khỏi, chú ý kiêng nước ( lau nước ấm), không ra gió, không nên vận động. Bạn lấy hạt gấc rang vàng, tách vỏ lấy phần ruột hạt đâm nát ngâm trong rượu và xoa cho con. Nếu sốt cao thì cho con uống Paracetamol. chúc con gái mau khỏe.

meyeuconnhatday thích bài này.
  3. trang_muon68

trang_muon68 Thành viên chính thức

Mẹ nó nói chính xác! Nếu bạn không kiêng cho con hậu quả sẽ rất nguy hiểm đến việc sinh nở sau này(teo buồng trứng-nữ, teo tinh hoàn- nam). Mong con mau lành bệnh.

4. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Sao lại ko có thuốc đặc trị nhỉ. Quai bị chính là viêm tuyến nước bọt, ngày trước mình cũng đã từng bị quai bị (cách đây phải đến 10 năm rồi), sưng cả 2 bên tai, đau ko ăn uống gì được cả, mình cũng nghĩ ko có thuốc uống cứ nằm kiêng cữ trong nhà. Nhưng rồi đau quá ko chịu nổi, đi khám bác sỹ kê cho thuốc kháng sinh uống đỡ ngay, chỉ mấy ngày sau là khỏi mà.

5. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

thuốc kháng sinh để chống viêm thui, thực chất quai bị hơn 1 tuần là khỏi mà chị, chị uống thuốc đc mấy ngày tưởng do thuốc mà khỏi là thế, bệnh này ko có thuốc đặc trị, cả bệnh cúm cũng thế nhé, tưởng đơn giản nhưng thực ra ko có thuốc đặc trị đâu ạ, nhưng cũng khoảng hơn tuần là tự khỏi, các thuốc mình uống để đỡ viêm với giảm đau là chính thui

6. Lan Nhi

Lan Nhi Banned

bệnh quai bị thực chất là viêm tuyến nước bọt, viêm tuyến mang tai truyền nhiễm, thường xuất hiện khi thời tiết chuyển sang lạnh vàgia tăng cùng các bênh lây lan qua đường hô hấp..
    theo tôi thì: Cần kết hợp các loại thuốc nhằm kháng viêm với 1chế độ nghỉ ngơi hợp lý; Chăm sóc răng miệng, ăn thức ăn mềm, nhiều dinh dưỡng để tăng sức đề kháng và chú ý tới khả năng nhai.
    Đắp khăn ấm vùng tuyến mang tai, mặc quần lót nâng cao dịch hoàn để giảm đau, giảm căng. Vệ sinh cá nhân và tẩy uế sát trùng các chất dịch tiết ra.

7. nhatminh2012

nhatminh2012 Banned

bệnh quai bị rất nguy hiểm , cod thể để lại di chứng nguyc hiểm về sau: vô sinh ở cả nam và nữ...các bạn nên đề phjongf

8. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Các mẹ có thể cho con đi tiêm phòng quai bị (mũi phối hợp 3 bệnh sởi - quai bị - rubella).

9. meyeuconnhatday

Hôm nay mới có thời gian quay trở lại topic mình đã mở, cảm ơn các bạn đã chia sẻ. Dù con mình đã khỏi nhưng vẫn muốn post lên đây hòng giúp những ai sau này mắc bệnh này sẽ có được kinh nghiệm. Con gái mình (và mình nghĩ các trẻ nhỏ bây giờ) đều đã được tiêm phòng bệnh sởi, quai bị, rubella nhưng không hiểu sao con mình vẫn bị và các bạn cùng lớp cũng bị (do lây nhau), vì thế kết luận đầu tiên mình rút ra là không thể tin tưởng tuyệt đối vào các loại vắc xin tiêm chủng được. Bệnh này không có thuốc đặc trị (mình đã tìm hiểu rất kỹ rồi) chỉ cho cháu uống thuốc chống sưng nề, sốt cao thì uống hạ sốt, giảm đau, dán cao (có loại cao dán quai bị- bán ở hiệu thuốc), uống nhiều nước, nước cam, sữa, nằm nghỉ ngơi, tránh vận động, kiêng nước, kiêng ra gió, khoảng 1 tuần là khỏi.

tommy-nguyen thích bài này.
  10. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

Hi, cam on chi nhieu nha, gio em moi biet vu nay.

11. tommy-nguyen

tommy-nguyen Thành viên sắp chính thức

Các mẹ ơi, tiêm văcxin rồi mà vẫn bị ạ? Bé nhà em mới tiêm có 1 mũi tổng hợp Sởi - Quai bị - Rubella lúc được 9 tháng tới giờ chưa nhắc lại đc ạ! 1 phần vì liên tục hết thuốc, thời gian có thuốc lại bị ốm nên em ko dám cho đi tiêm. Ko biết thuốc có còn tác dụng ko các mẹ nhỉ? Mẹ nào có kinh nghiệm tư vẫn cho em với!

12. meyeuconnhatday

Nếu có tiêm nhắc lại thì bạn nên đưa bé đi tiêm, mình chỉ chắc là đã tiêm cho con gái rồi, còn tiêm nhắc lại hay chưa thì ko chắc lắm, nhưng vẫn bị thì chắc rồi đó.

13. *MEBIMBIM*

*MEBIMBIM* CẢNHÀTACÙNGYÊUTHƯƠ NGNHAU

Mình đang định cho bimbim đi têm phòng mà giờ các nơi đều k có thuốc.Giờ nghe meyeuconnhatday nói tiêm mà vẫn bị thì chán nhỉ.

14. tombmvv

tombmvv Thành viên tập sự

Ðề: bệnh quai bị

HIxhix, ai nói là chỉ có trẻ nhỏ mới bị quai bị. Mình nghiên cứu kỹ rồi, cả người lớn cũng dễ bị bệnh này nữa. Và khi người lớn bị thì mức độ cũng như... mức đau còn lớn hơn trẻ nhỏ gấp nhiều lần. Theo mình thấy, khi mình bị quai bị mà ăn đồ ăn tanh như: trứng, cá... cơn đau có dấu hiệu tăng đột biết và đau rất dữ dội!!!

15. hoathuy_tien

hoathuy_tien Thành viên tập sự

Ðề: bệnh quai bị

các chị ơi e mới bị lên quai bị hôm qua. 1 bên má sưng lên, e đã dán cao cả 2 bên và uống thuốc đông y. E thấy dặn là phai kiêng gió, nước, tắm lạnh, ăn đồ tanh, rau muống, vịt, thịt chó. E chỉ nằm loanh quanh trên giường thôi, nhưng uống nhiều nước quá nên hay đi tiểu, lúc nào đi tiểu e đi hết sức nhẹ nhàng. Nhưng cái vụ kiêng nước có phải kiêng tuyệt đối ko a? có dùng nước nóng để vệ sinh vùng kín được ko, chứ nếu để 1 tuần thì chắc e ko chịu được đâu. E lo vụ biến chứng quá, tháng 9 tới e lập gia đình rồi. Dấu hiệu gì để phát hiện có biến chứng hả các mẹ. Giúp e với!

16. Nhimsoc09

Nhimsoc09 Thành viên tập sự

Mọi người cứ tưởng chủng phòng sẽ k mắc Quai Bị (QB) nữa! Nhầm rùi, 2 con mình đã tiêm đủ và...giờ vẫn mắc phải. Bản thân mình cũng bị lây ( ngày trước mình bị rồi, năm học lớp 8) mà lây 2 lần, lân đầu là lây từ em 5 ngày thì khỏi, đã di làm đc 4 ngày thì con chi lai bị và mình cũng bị lại, khi mác lại thì nặng hơn lúc đầu, sung 2 bên hàm, dưới tai. Đau nhức kinh khủng chỉ bt uống giảm đau+kháng viêm, sưng và phù nề...còn thì chờ ngày khỏi. Cácej hãy cẩn thận khi có người nhà mắc QB nhé!

17. songngu368

songngu368 Thành viên sắp chính thức

bệnh quai bị nguy hiểm đấy, không coi thường được đâu, phải chữa trị và kiêng khem cẩn thận. Bệnh này dễ dẫn đến vô sinh lắm

18. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

hồi bé em bị thì đc dán miếng cao đen nâu nâu vào má ý. hic. chẳng bít nó là cái j c ạ. chị đi khám cho con đi

19. nhungnguyen.hy

nhungnguyen.hy Thành viên tập sự

Tốt nhất lúc mới chớm bị quai bị thì các b nên chữa luôn, chứ để nặng sưng đau, dễ để lại biến chứng vô sinh lại dễ lây bệnh ra người khác.
    Hồi lớp 6 t cũng bị, thời đó mọi người k quan trọng thuốc thang mà bme t chỉ mua cao dán về đắp sau 3 ngày thì khỏi.
    Ngày xưa ở we dễ kiếm, Bây jo thành phố t thấy bán trực tiếp trên mạng. caodanchuaquaibi.com khỏi bệnh sau 2-3 ngày, hotline 0937.569.304, cam kết hoàn lại tiền nếu không khỏi. Các b hãy thử xem.

20. Mai_mebong

Mai_mebong Thành viên rất tích cực

quá như nào thì bị vô sinh ah chị ơi, bị thì chữa thế nào nhanh nhất ạ