Thông tin: Tắm cho bé mới sinh là cả một vấn đề ???

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi tote, 31/10/2009.

1. tote

tote Thành viên tích cực

Nhà mình có cháu mới sinh, ai cũng vui vì có thêm thành viê trong gia đình. Mọi người bận rộn hơn hằn vì ai đi làm về cũng muốn tranh thủ "xem mặt bé", "chạm vào bé", ... nhưng có một việc thì ai cũng lo không biết làm thế nào là tắm cho bé ra sao? Mình lên Google tìm coi có dịch vụ tắm cho bé không? rất may cho mình là gặp được một chị y tá. Chị này tắm cho bé rất tốt, rất có kinh nghiệm, lại rất nhã nhặn nhẹ nhàng. Mẹ nào mà không biết tắm cho bé thì gọi cho chị y tá này nhé! Theo mình biết, chị y tá này chỉ làm thêm ngoài giờ (giờ trưa và tối).
    Mỗi lần tắm cho bé chị này lấy từ 30k đến 50k tùy đường xa hay gần.
    Chị này là cử nhân điều dưỡng, kiêm dược trung và y tá có tên là Hường, số ĐT: 0978.729.989

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tote
    Đang tải...

2. vinaconex

vinaconex Thành viên chính thức

Em cũng thắc mắc cái này nè. Chăm con khó nhỉ?

3. tote

tote Thành viên tích cực

chăm con cũng là 1 nghệ thuật, nhưng đó là điều thú vị và hạnh phúc nhất của người mẹ

4. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

nhà mình thì có bà ngoại tắm cho bé khoảng 1 tuần đầu, sau đó mình tự tắm cho bé,
    cũng ..run lắm, nhưng một hai lần là quen ngay!

5. tote

tote Thành viên tích cực

Mẹ nào có kinh nghiệm chăm sóc bé yêu đặc biệt là việc tắm cho bé, hãy chia sẻ tại đây để các mẹ cùng tham khảo.

6. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

thường bé sơ sinh khi các bà tắm vẫn hay "tắm từng khúc một", nghĩa là tắm đến đâu thì cởi áo đến đó và lấy khăn bông quấn lại luôn để bé không bị lạnh. Bé sơ sinh còn nhỏ lắm, nên tắm cho bé thường hay lóng ngóng, tắm theo kiểu đó chỉ sợ rơi bé thôi.
    Mình tắm cho bé thường làm như sau :
    1. chuẩn bị sắn các đồ thay : quần áo, mũ, tất...
    2. trải sắn khăn bông ra giường
    3.tắm cho bé ở ngay cạnh giường,
    4.bắt đầu là lau mắt, lau miệng, rửa mặt cho bé
    5. gội đầu và lau luôn bằng khăn
    6. thả cả người bé vào chậu tắm, và tắm nhanh trong vòng 3-5 phút
    sau đó bế bé lên đặt vào khăn bông và quấn lại.
    dùng khăn mỏng lau nhẹ từng vùng cho khô
    lưu ý là vừa tắm vừa nói chuyện với bé nhé

tote thích bài này.
  7. tote

tote Thành viên tích cực

Cảm ơn ý kiến chia sẻ của mẹ nó. Đây sẽ là những thông tin hữu ích dành cho các bà bầu sinh con lần đầu.

8. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Mình thì tắm con như thế này :

1. Khâu chuẩn bị :
    - Quần, áo, tả, vớ, nón, băng rốn...
    - Dầu gội, sữa tắm , dầu khuynh diệp, bông ráy tai, thuốc nhỏ mắt (muối Nacl), phấn rơm, dầu thơm, gạc rơ lưỡi...
    - 2 thau nước ấm
    - Trải sẵn 1 khăn bông lớn

2. Tắm
    - Matxa tay, chân, ngực bé 2 phút trước khi tắm...
    - Nếu bé chưa rụng rốn : cởi áo bé trước, gội đầu cho bé (bằng khăn xô) ở thau nước thứ 1, tráng lại nước sạch bằng thau nước thứ 2, sau đó lau khô phần đầu.
    Đỡ vùng cổ bé, dùng khăn xô tưới nước lên vùng cổ và ngực. thoa xà bông, chà kỹ vùng nách và lòng bàn tay bé, sau đó dùng khăn xô tưới nước cho sạch xà bông ở thau nước thứ 1, tráng lại nước sạch ở thau nước thứ 2.
    Quay phần mông bé vào thau tắm, thoa xà bông và rửa sạch lại tuần tự như ở phần ngực.
    Lưu ý : tránh làm ướt vùng rốn bé
    - Nếu bé đã rụng rốn thì đơn giản hơn, đầu tiên gội đầu cho bé ở thau nước thứ 1, tráng lại cho sạch ở thau nước thứ 2, tiếp tục tắm toàn thân bé tương tự
    - Đặt bé lên khăn bông quấn lại, lau khô

3. Măc quần áo :
    - Xoa dầu khuynh diệp lên vùng ngực, thóp, 2 bên mang tai, lòng bàn tay, lòng bàn chân, chóp mũi... cho bé ấm
    - Thoa phấn rơm lên những vùng da có ngấn, cố...
    - Mặc áo, thay băng rốn, mang vớ tay, chân, đội nón, mang tả, mặc quần...
    - Nhỏ nước muối sinh lý Nacl vào mũi bé mỗi bên 1 giọt, dùng bông ráy tai loại nhỏ lau mũi cho bé, rơ lưỡi cũng bằng nước muối sinh lý...
    - Xức dầu thơm lên áo bé, tránh xức lên da bé ...

vậy là xong, em bé của mình đã rất sạch sẽ và thơm tho, đáng yêu vô cùng, bé sẽ rất thoái mái, thèm ti mẹ và buồn ngủ ngay sau đó.

tote thích bài này.
  9. tote

tote Thành viên tích cực

Các mẹ cứ tiếp tục chia sẻ bí quyết chăm sóc bé, em sẽ tổng hợp lại thành cuốn sổ tay cho các mẹ.

10. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

hix, em bít có dịch vụ rẻ này thì tập 2 sẽ nhờ, lần trước tắm cho bé nhà em các chị bít người ta lấy bao nhiu 1 lần ko ạ, 150k/ lần đấy ạ, tức quá, nhà em bên long biên nên chém đẹp thế đấy, nói chung sinh tập đầu nên còn ba ngơ, chứ tập 2 thì ko ba ngơ thế nữa đâu

11. tote

tote Thành viên tích cực

Ui, mẹ nó ở xa thế thì em ý ko đi được rùi, vì xa quá em ý ko thể tranh thủ đi buổi trưa hay buổi tối được.

12. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Em sinh mổ nên tuần đầu tiên bà ngoại tắm cho bé ,sau đó 1 tay em tắm bé .Mà e bạo tay lắm ..lúc bé chưa rụng rốn em đã dám tắm cho bé rồi ,mà cũng khá khéo :) .Các mẹ chú ý la nếu tắm cho bé lúc bé chưa rụng rốn thì hạn chế để nước vào rốn bé ( nhưng nếu có nhỡ cũng k sao ) .Sau khi tắm xong thì lau sạch người rồi mặc áo cho bé trước ,Còn phần rốn mới khó khăn nhất :Các mẹ mua lọ thuốc sát trùng ( cứ hỏi hiệu thuốc loại thuốc mà sát trùng đc rốn cho bé ý ) và băng gạc và băng rốn đủ dùng .Em cứ mỗi lần tắm cho bé xong là phải vệ sinh rốn và thay băng rốn cho bé : tháo băng cũ ( trước khi tháo các mẹ thấm tí thuốc sát trùng cho ướt thì dễ tháo mà bé k đau nhé .Tháo băng xong các mẹ nhỏ thuốc sát trùng trực tiếp vào rốn bé rồi dùng bông sạch thấm khô .Sau đó nhỏ thuốc sát trùng vào b ăng gạc mới và che rốn bé rồi lấy băng rốn băng cho bé ,chỉnh sao cho phần gạc che hết đc rốn bé :) .Em toàn tự làm ..rốn Sóc nhà em hồi ý sạch , k mùi và sau khi rụng rất đẹp nhé :)) .

13. tote

tote Thành viên tích cực

Cả nhà vô đây chia sẻ kinh nghiệm nào

14. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Các mẹ khéo tay quá, khi nào có con em phải nhờ mẹ ku sóc hướng dẫn tận tình vụ này chị nhé.

15. thitham

thitham Banned

Mình thấy công việc tắm cho Bé không có gì là khó khăn. Như trong tháng khi mới sinh mấy ngày đầu thì nên cẩn thận giữ phòng cho kín gió đặc biệt các mẹ nên cho Bé tắm lá Hương Nhu (mát da và tránh viêm nhiễm) lẫn lá tầm vông (có khả năng làm rụng lông tơ sau lưng để Bé không bị xót và vặn người, không được lau trên vùng mắt của bé). Ngoài lá Hương Nhu thì còn có Chanh, quả mướp đắng...rất tốt. Một tuần nên tắm 3 lần như vậy Bé rất thích và ngủ ngon. Khi tắm các mẹ cần để nồi than hoặc máy sấy để Bé được giữ ấm. Hai bé nhà mình đều được tắm như vậy nên ngủ rất ngon giấc và không bi rôm và nổi mẫn đấy. Các mẹ thử tìm hiểu xem nhé!

16. tote

tote Thành viên tích cực

Khi nào mẹ nó có em bé, em sẽ tặng mẹ nó cuốn sách kinh nghiệm chăm sóc cho bé yêu, được tổng hợp từ bài viết của các mẹ viết trong topic này.

17. phamthuyanh

phamthuyanh Thành viên tập sự

Ðề: Tắm cho bé mới sinh là cả một vấn đề ???

mình đọc có ý kiến của 1 mẹ là để lò than lúc tắm là hoàn toàn sai, bây giờ mọi người chỉ dùng lò sưởi thôi bạn ạ, bạn mà để lò than lúc bé tắm thì quả là rất độc hại không chỉ cho bạn mà còn cho con bạn.đây là 1 sai lầm cực lớn đó. bạn chưa biết câu chuyện rất nhiều gia đình mùa đông lạnh đã để lò than trong nhà để sưởi ấm và đi ngủ , nhưng chưa sưởi ấm được thì sáng ngày hôm sau tất cả mọi người trong gia đình đã chết vì không thở được bởi hít phải mùi than đó.mình hiện nay đang đi tắm cho các bé nên mình cũng hi vọng các mẹ hãy đọc thêm những tài liệu bổ ích và chọn lọc cho kĩ nhé.không phải thông tin nào trên mạng cũng là chính xac100% đâu.cần gì tư vând miễn phí và giúp đỡ hãy gọi ĐT cho mình trực tiếp nhé 01693455855 mình tên Thùy Anh