Bàn luận: Học xong không dám…đi làm :(

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi NoiBaiProduction, 23/9/2012.

1. NoiBaiProduction

NoiBaiProduction Sim Số Đẹp

Đó là một thực trạng khá mâu thuẫn nhưng phổ biến của sinh viên hiện nay. Họ tốt nghiệp với bằng cấp khá giỏi, nhưng kĩ năng mềm và kiến thức chuyên ngành chưa được đầu tư kĩ đã khiến họ thiếu tự tin và thậm chí sợ hãi khi phải làm việc…đúng chuyên ngành của mình.

Tự nghỉ việc vì… xấu hổ
    Hoài Bảo (22 tuổi, sinh viên ngành Công nghệ thông tin) được người quen giới thiệu một công việc khá ổn với mức lương hậu hĩnh. Công việc chỉ là quản trị một hệ thống mạng nội bộ trong công ti, thi thoảng phải gõ code và sửa lỗi web. Ai cũng nghĩ rằng, với tấm bằng cử nhân loại khá, ắt hẳn việc này với Bảo vô cùng dễ dàng. Không ai biết được sự thật là Bảo bị mất căn bản về code ngay từ năm 2, việc lập trình với anh chàng vô cùng khó khăn. Còn web bị những lỗi cơ bản, Bảo đều lúng túng và nhờ những người bạn của mình “cứu nguy” giùm. Công việc ngày một áp lực và đòi hỏi chuyên môn cao. Biết không thể giấu được nữa, Bảo xin nghỉ làm và tìm một công việc trái ngành để che giấu sự yếu kém của mình.

Vân Anh (21 tuổi, sinh viên khoa báo chí) từng đậu đại học với số điểm khá cao, bảng điểm đẹp, nhưng khi chuẩn bị thực tập cho một tờ tạp chí thì cô nàng lúng túng hẳn. “Có ai nghĩ được rằng một cô nàng từng đạt giải 3 học sinh giỏi Văn thành phố, lập luận luôn sắc sảo nhạy bén và làm thơ hay lại thất bại thảm hại khi thực tập chính thức. Ai cũng ngạc nhiên trước quyết định này, nhưng mình không còn cách nào khác. Chuyên môn của mình không đủ để đi làm” - Vân Anh nói.
    Dư thành tích, thiếu kinh nghiệm
    Bảo chia sẻ: “Suốt những năm ngồi trên giảng đường, mình ít khi vận động đầu óc. Bằng một sự may mắn kì diệu, mình qua được các môn chuyên ngành dễ dàng và tốt nghiệp, trong khi mình chẳng nắm vững những khái niệm cơ bản về lập trình. Rất nhiều đứa cũng lâm vào tình trạng như mình. Có đứa làm trái ngành, có đứa thi lại đại học, có đứa quyết tâm…học lại bên ngoài để dễ dàng tìm việc. Khi còn là sinh viên mình nghĩ cuộc sống quá đơn giản nên lười biếng. Đến giờ mới thấy, bằng cấp không là tất cả”
    Minh Trang (sinh viên năm cuối ngành ngữ văn Pháp, trường ĐH KHXH & NV) sẽ tốt nghiệp trong vài tháng tới, nhưng Trang cho biết sau khi tốt nghiệp sẽ dành thời gian để…nghỉ ngơi và đi du lịch. “Mình rất thành thạo tiếng Pháp và đã thử nộp đơn vào nhiều công ti. Nhưng kĩ năng mềm của mình quá yếu, mình không được tự tin và không biết cách xử lí những tình huống mà nhà tuyển dụng đặt ra. Việc này khiến mình chán nản một thời gian dài”.

“Thực tế, theo một cuộc khảo sát nhỏ mà bọn mình từng thực hiện, những người dễ thành công nhất đa phần là những người “vừa học vừa làm” khi còn đang trên giảng đường, nhóm dễ thành công thứ hai là những bạn “làm xong mới đi học”, và những bạn “học xong mới đi làm” là những bạn thiếu kĩ năng và khó nắm bắt cơ hội nhất” - Mai Trang (sinh viên ngành tâm lý học trường ĐH KHXH & NV) cho biết.

Do đâu?

Phần lớn sinh viên hiện nay vẫn chưa thật sự năng động và thiếu tinh thần cầu tiến. Họ bước vào đại học với bao hi vọng và ước mơ. Nhưng họ chẳng bao giờ nắm bắt cơ hội đến với mình. Một lí do khác khiến nhiều sinh viên “có tiếng mà không có miếng” là do bệnh quan trọng thành tích, bằng cấp đã in sâu vào tư tưởng họ, nên học chỉ vì điểm số chứ không vì đam mê.
    Nhiều sinh viên thích đổ lỗi cho… trường đại học của mình. Họ cho rằng chính sự dễ dãi của trường đã khiến họ thụt lùi. Nhưng tại sao vẫn có rất nhiều bạn chỉ có bằng cao đẳng, thậm chí trung cấp, nhưng dễ dàng tìm được việc? Hơn nhau ở kĩ năng mềm và trình độ chuyên môn. Nhiều bạn học ở trường đại học tốt, ngành thời thượng, nhưng khi ra trường vẫn… không dám xin việc làm vì khả năng của họ chưa thật sự xứng đáng với bằng cấp họ có.

Các mẹ hãy bình luận trước thực trạng đáng buồn như hiện nay
    :confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi NoiBaiProduction
    Đang tải...

2. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Ðề: Bàn luận: Học xong không dám…đi làm :(

ĐÚng ạ ko đâu xa, ngay trong nhà em cũng có trường hợp nhw thế ạ

NoiBaiProduction thích bài này.
  3. binhtran

binhtran Banned

thời gian đầu khi mới tốt nghiệp cũng gặp phải tình cảnh này nên phải làm công việc làm thêm của sinh viên để lấy kinh nghiệm nghĩ lại thấy tủi thiệt luôn

4. Mẹ Cốm Xù

Mẹ Cốm Xù Cô Cám

Thực tế khác xa với những gì mình học trên ghế nhà trường mà

5. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Mình thấy học trên lớp nhiều khi rất lớt phớt.
    Cô giáo dạy lớt phớt
    Học trò có người hiểu (nếu chăm chỉ), tiếp thu đc, có người không
    Rồi thi cử thì đi $.....
    Kiểu gì cũng qua và tốt nghiệp. Nhưng đầu óc thì hầu như trống!
    Nên dẫn đến tình trạng như bài báo nêu. Nhiều người học xong đến bản thân còn không biết làm gì thì nói gì là truyền đạt kinh nghiệm
    Nhưng xét toàn diện, do khách quan 1 phần thì do bản thân mình nhiều phần các mẹ ạ.
    Nếu bản thân không cố gắng, chăm chỉ, không chịu khó đi làm thêm, va chạm thì sẽ chẳng có kỹ năng gì cả!

6. khohangnet

khohangnet Thành viên tích cực

Trường lớp ở Việt Nam không có chuyện "Học đi đôi với hành"
    Mà nếu có thì cái "học" đó cũng ko có chỗ để "hành" vì chẳng ở đâu cần những kiến thức được nhà trường đưa ra giảng dạy đã quá lạc hậu và không còn giúp ích cho công việc hiện đại
    Muốn làm việc tốt thì việc đầu tiên là phải bắt tay vào công việc
    Và rồi tự mình chăm chú học hỏi từ đồng nghiệp, từ các quyển sách ngoài hiệu sách, từ việc quan sát những người xung quanh xem họ làm ntn và nghiệm thu kết quả công việc của bản thân mà rút ra kinh nghiệm cũng như tìm được giải pháp cho những thành công tiếp theo

7. NoiBaiProduction

NoiBaiProduction Sim Số Đẹp

chán :( .....................................................

8. MecuBee

MecuBee Thành viên chính thức

Khách quan mà nói, do cả 2. Bản thân sinh viên và cả ở trường học. Trường học, mà cụ thể là giảng viên, nhiều người làm việc cũng lớt phớt, đi dạy thì ít đầu tư, mà đi làm thêm lại là chính thì lấy đâu ra thời gian chuẩn bị cho bài giảng, chứ chưa nói đến việc nghiên cứu về phương pháp giảng dạy để sinh viên hứng thú và tiếp thu nhanh. Hồi mình học, nhiều thầy cô cho bọn mình nghỉ học suốt để cô(thầy) đi....làm thêm bên ngoài, hôm nào cô đến lớp đc, bạn giữ sổ đưa lên cho cô ký những ngày khác là xong, còn bài tập, cô đưa cho mấy bài về nhà làm. Sau đó gửi email cho cô. Thực tế có những bạn chăm học tự trau dồi thì sau vẫn ok, nhưng có những bạn vì nhiều lý do, có thể đi làm thêm nhiều, mà cũng có thể do lười học thì ko ok. Tóm lại cũng do thầy cô lớt phớt, mà cũng có thể do sinh viên lười, do chưa ra đời nên nghĩ mọi thứ đơn giản.

9. Nhung.tm185

Nhung.tm185 Mẹ Mỳ Tôm

bây h bạn đã đi làm ở đâu chưa? mà bạn học nghành gì thế?

10. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

Hoàn cảnh nêu ra sao y chang trường hợp của mình luôn. Chán thật đấy

11. Nhung.tm185

Nhung.tm185 Mẹ Mỳ Tôm

ra trường thì cứ đi làm để lấy kinh nghiệm đã, đã là sinh viên mà con ko dám đương đầu với thử thách thì khó thành công lắm, ít ai mới ra trường mà kiếm được công việc ngon lành lắm, cố gắng từ từ đi từng bước nhỏ bạn nhé

12. CunhanTopica

CunhanTopica Học để thay đổi vận mệnh

Bài này mình đã đọc khá lâu rồi, nó cũng là kết quả của thực trạng dạy và học ở VN hiện nay. Chỉ chú trọng lý thuyết, còn thực tế, cách thức xử lý vấn đề, kỹ năng xã hội thì bỏ mặc. Và kết quả là ra SV ra trường, chẳng biết mình làm được gì. Nhà tuyển dụng thì ngại tuyển SV mới ra trường vì ngại trainning. Thật đáng buồn

13. hnhung259

hnhung259 Thành viên rất tích cực

học là học mà đi làm là đi làm mà :-< đi làm r ms học được mà:))
    chứ bh đi học chạy chọt thì có j vào đầu đâu ạ :-s trường e học cũng khá kinh khủng :-s học thật điểm thật mà e còn chả biết cái khỉ j` ... học thoải mái điểm vẫn cao nhưng sau đó thì nó cũng bay hết khi thi xong mà hehee
    nên là theo e thì nên vừa học vừa lằm thui :(

14. kaze_minnie

kaze_minnie Thành viên rất tích cực

em thấy vừa học vừa làm là hợp lý rồi, nhưng có những bạn đi làm khi còn là sinh viên công việc không đúng chuyên môn với sau này mình làm hay chỉ đi làm cho có thì cũng có lấy được kinh nghiệm gì đâu ak:(. e thấy tham gia một số clb thực tế bây giờ cũng là hợp lý với một số bạn đấy:D

15. Nhung.tm185

Nhung.tm185 Mẹ Mỳ Tôm

Ðề: Re: Bàn luận: Học xong không dám…đi làm :(

Các bạn sinh viên bây h nên vừa học vừa làm để lấy kinh nghiệm, việc học sẽ dễ hiểu, dễ tiếp thu hơn, hồi sinh viên mình chẳng đi làm thêm được gì cả, mỗi đi gia sư được khoảng 3-4 tháng thôi, kiếm được nhiều xiền, tốn ít time nhưng ko thích lắm, mình thích công việc có sự giao tiếp với mọi người nhiều cơ

16. Ansinhpc

Ansinhpc Thành viên rất tích cực

Quá chuẩn luôn các mẹ ạ.................

17. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

Ðề: Re: Bàn luận: Học xong không dám…đi làm :(

có chứ em, nhiều là đằng khác, em sẽ tiếp thu với nhiều điều mới mẻ hơn ấy chứ.
    đó gọi là kinh nghiệm thực tế, kinh nghiệm sống, và khi đi làm như thế, rèn cho mình kỹ năng sống ấy, tự bản thân sẽ tự đúc kết ấy, ko đơn thuần chỉ là kinh nghiệm chuyên môn, và ít ai ra trường làm đúng chuyên môn lắm em ạ.

18. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Thiếu kỹ năng mềm ==> yếu tố rất quan trọng mà các bạn sv mới ra trường ko có. Môi trường cv đòi hỏi những kỹ năng xã hội, giao tiếp, lv nhóm... mà rất tiếc, nhà trường ko dạy cái này...

19. phuongthaosoc

phuongthaosoc Thành viên tích cực

Bây giờ kiếm được 1 công việc đúng chuyên ngành là điều vô cùng khó. Học toàn lý thuyết đến khi ra trường rồi ai cũng chới với :(

20. rainbow_204

rainbow_204 Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng học toán tin, đi học trong nhóm thì đứa nào kiến thức cũng tàng tàng như nhau thôi. Con gái thì thừong code là dốt rồi. Vậy mà các bạn mình vẫn xin việc đi làm lập trình, tester bình thường. Còn mình cũng nộp hồ sơ nhiều chỗ mà số mình nó xui hay ko có duyên với nghề này hay sao í. Cứ qua vòng 1 thì hỏng vòng 2. Đi làm trái ngành như bán hàng, kinh doanh mình cũng làm khá tốt vì mình chăm chỉ nhưng thực sự mình ko thích cho lắm. Mình nghĩ mình cũng sẽ làm tốt ở vị trí tester hay lập trình, có điều ban đầu thì lấy đâu ra kinh nghiệm, mà ko có bắt đầu thì làm gì có kinh nghiệm. Vậy mà ko có cơ hội để bắt đầu các mẹ ạ.