Kinh nghiệm: thuốc ho tự chế bằng cây cỏ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mino_tieuyen, 2/11/2009.

1. mino_tieuyen

mino_tieuyen Thành viên tập sự

bé của mình được 70 ngày.mùa này trời gió độc nên bé thỉnh thoảng ho xơ xơ.2vợ chồng kô muốn bé dùng thuốc tây nên rất chịu khó sưu tầm những bài thuốc dân gian.sau đây mình xin chia sẽ với dđ vị thuốc trị ho của bà ngoại bày
    -cỏ 3 lá( có nơi gọi là me đất ) chỉ có ở nông thôn.có thể xin về trồng được.cũ nghệ càng già càng tốt.lá hẹ.lá rau tần.cũ nén.cuối cùng là đường phèn 1 lớp mỏng lên trên.ah! tấc cả trộn đều,giả nát bỏ vào chén uống nước của bé khoảng nữa chén.đem chưng nồi cơm cho bé uống ngày 3 lần,mỗi lần 3 muỗng nhỏ.
    các mẹ làm thành công thì loa cho mọi người biết.à quên...hình như kô công hiệu với nhũng bé đã dùng thuốc tây nhìu lần

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mino_tieuyen
    Đang tải...

2. MeThienY

MeThienY Thành viên tích cực

Làm thập cẩm vậy hả bạn? Nếu thiếu một trong các loại đó thì có đỡ không? Mình thì hay dùng la hán quả, cứ khi bé có dấu hiệu ho là mình cho uống ngay, cũng đỡ ho đó bạn. La hán quả thì dễ mua thôi, ra tiệm thuốc nam là có. Trái la hán quả khô đem về cắt lát xong ngâm vào nước sôi, uống như uống trà, dễ uống lắm. La hán quả vị ngọt nên rất thích hợp với các bé đó. Mà uống la hán quả cũng không kị thuốc tây đâu, cái này mình hỏi chủ tiệm thuốc rồi. Kinh nghiệm nhỏ chia sẻ cùng các mẹ.

bretymoon thích bài này.
  3. kising_satan

kising_satan Táo mèo, La Hán, Mật Ong

La hán chữa ho mình có bán bạn ạ, nhà mình dùng cho cả họ hàng luôn, tốt ghê đó.
    Nếu ho nặng rồi thì mình khuyên nên dùng Mật ong hấp với lá hẹ và quả quất xanh, cho vào cái chén rồi hấp cách thuỷ, quất mềm là dùng được nhé.
    Hàng ngày nên đun nước La hán uống là tốt nhất, ít bị ho lắm, trẻ con rất thích vì ngọt ngọt :)

4. bretymoon

bretymoon Banned

cám ơn các mẹ nhé, bé nhà mình cũng mới húng hắng ho 2 hôm nay, có mua thuốc siroo ho cho bé, xem chừng không hiệu quả bằng những laọi tthuốc tự nhien này các mẹ nhỉ

5. mekhanhchi1510

mekhanhchi1510 Thành viên rất tích cực

hôm trước có mẹ nào đó chia sẻ kinh nghiệm chữa ho bằng lá lô hội ngâm mật ong đó các mẹ. Lá lô hội rửa sạch gọt bỏ gai thái lát cho mật ong vào để 2 tiếng sau sẽ thành 1 thứ siro cho bé uống ngày 3-4 lần. các mẹ thử xem

6. Lan Nhi

Lan Nhi Banned

các mẹ ơi
    công ty tôi sắp ra sản phẩm chuyên trị các chứng bệnh đường hô hấp cho trẻ nhỏ này.nó có nguồn gốc thảo dược, cực kỳ tốt cho trẻ khi đổi mùa, không tác dụng phụ.

7. daolenhi

daolenhi Thành viên rất tích cực

nhà mình thì cho 2-3 trái quất nhỏ, 1 bông hồng trắng (nhớ phải là hồng trắng nhé), khoảng chục lá hẹ, đổ mật ong sâm sấp vào chén uống trà rồi cho vào nồi cơm hấp, phải canh lúc cơm bắt đầu sôi thì cho vào luôn.
    còn 1 cách là cho lá cúc mốc, (chọn những cọng lá non của cây) vào chén, đổ mật ong, rồi làm tương tự như trên.
    bạn phải chú ý lượng mật ong nhé, vì ít quá sẽ đắng bé sẽ ko uống được.
    khi nào cơm chín, lấy chén ra chờ cho nguội dùng thìa chắt lấy nước cho bé uống, uống liên tục, mỗi lần 2-3 thìa, khi nào hết lại làm tiếp.
    mình thấy 2 cách này cũng rất có tác dụng!
    khi bé bắt đầu ăn dặm, mỗi lần nấu bạn cho 1 thìa cafe mật ong vào bột của bé, rất tốt cho tiêu hóa và đường hô hấp của bé.

chúc các mẹ chăm sóc con tốt!

8. MeThienY

MeThienY Thành viên tích cực

Có vẻ có hiệu quả đấy. Nhưng mẹ nó ơi theo như mình biết mật ong không nên dùng cho bé dưới 1 tuổi, dễ ngộ độc lắm đấy. Cẩn thận các mẹ nhé. Có thể thay mật ong bằng đường phèn cũng hiệu quả không kém.

9. daolenhi

daolenhi Thành viên rất tích cực

mẹ nó nói đúng đấy. nhưng nếu mỗi ngày dùng 1 thì cafe nhỏ mật ong cũng ko sao, vì mình đi hỏi bác sĩ nói thế. :p, chỉ đừng lạm dụng quá thôi.
    tốt nhất hãy dùng biện pháp nào hữu hiệu nhất các mẹ ah, vì cũng có nhiếu bé bị dị ứng với mật ong đó.

10. thuvt

thuvt Chuột yêu của mẹ

à, đấy là vì mật ong có khuẩn gì đó, lâu rùi quên tên có thể gây ngộ độc nhưng nếu mỗi lần uống các mẹ chịu khó hấp nóng lên khoảng 20p thì sẽ yên tâm hơn, trước bé mình dưới 1t uống nhiều thuốc tây quá sót ruột nên vẫn hấp mật ong và quất lên như vậy:drinkers:

11. me_trang

me_trang Thành viên chính thức

Ðề: thuốc ho tự chế bằng cây cỏ

chỗ nào bán la hán hả mẹ nó? mách mình với! đang muốn mua

12. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

Mình thấy củ nén ( hành tăm ) chỉ cần nó với đường phèn là ok rồi đó bạn, mà ăn rất ngon như ăn chè, có bé còn thích ăn nữa í chứ

13. gaucon_15

gaucon_15 Thành viên tập sự

Mình nghĩ cách tự chế thì may ra có bé hợp mới khỏi được, chứ nếu bé ho nhẹ thì tốt hơn cứ nên mua các loại siro từ thảo dược đó cho bé uống, vì trong thành phần các siro đó cũng đều là từ thảo dược an toàn. Qua giai đoạn pha chế vô khuẩn chứ mình tự chế sợ không đảm bảo

14. trung ngan ken

trung ngan ken Banned

oánh dấu topic hữu ích..........................