Hỏi kinh nghiệm các bố, các mẹ về đấu thầu ao cá để làm hồ câu kết hợp cafe vườn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi thietmoclan, 15/10/2012.

1. thietmoclan

thietmoclan Bắt đầu nổi tiếng

Các bố các mẹ thông thái cho em hỏi kinh nghiệm với.
    Chả là bạn em định đấu thầu ao cá ( cách đường quốc lộ 32 khoảng 50m thui) để làm hồ câu và kết hợp quán cafe theo mô hình sinh thái. Bạn em và em muốn tham khảo ý kiến của các BM là khi mình có mặt bằng rồi thì cần chuẩn bị những gì?

Em mới nghĩ ra là:
    - Cải tạo ao
    - Thả cá
    - Xây lều câu
    - Một số đồ câu, mồi câu,...
    - Xây bar bán cafe
    - Chòi ngồi uống cafe, bàn ghế cốc tách
    - Vườn hoa, cây cảnh
    - ..................
    Mọi người cho em thêm ý kiến với ạ. Thanks all

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thietmoclan
    Đang tải...

2. thietmoclan

Ðề: Hỏi kinh nghiệm các bố, các mẹ về đấu thầu ao cá để làm hồ câu kết hợp cafe vườn

Có BM nào bit ko ạ, tư vấn cho em với

3. loiloi

loiloi Thành viên mới

Ðề: Hỏi kinh nghiệm các bố, các mẹ về đấu thầu ao cá để làm hồ câu kết hợp cafe vườn

CHưa có mục tuyển người pha chế à chị?

thietmoclan thích bài này.
  4. avashop

avashop Thành viên đạt chuẩn

Cái này bên nhà em làm rồi, khó và cực lắm ạ, hiện tại đang sang lại cả hồ đây.
    Theo em phải xác định rõ là đi theo hướng nào: câu cá chuyên nghiệp hay là bán đồ ăn thức uống quán nhậu.
    Vì nếu theo hướng câu cá chuyên nghiệp thì dân đi câu họ chủ yếu vào câu giải trí là chính chứ ít khi nào nhậu nhẹt lắm ạ, mình chủ yếu làm hồ, xử lý nước, thả cá như thế nào cho cá ăn. Thực ra cá ăn thì mình lại càng có khách chứ ko sợ lỗ đâu ạ. Rồi thả loại cá gì, nguồn cá có khỏe không.Thời gian bao lâu thì cải tạo lại hồ 1 lần. Chú ý là chị phải tham khảo kỹ chỗ vùng đất chuẩn bị mở, nếu mà đất bị nhiễm phèn nặng thì 100% ko nên thuê vì chắc chắn có cải tạo cũng ko đc đâu ạ, nhà em cũng vì dính vụ đất nhiễm phèn này nên thua luôn ạ.
    Còn nếu đi theo kinh doanh quán nhậu có kèm câu cá giải trí là phụ thì cần tuyển bếp nấu ngon và chú trọng phần thiết kế quán thôi ạ.
    Vài kinh nghiệm nhỏ của em hy vọng giúp chút ít cho chị, chúc chị thành công :D

5. thietmoclan

Cám ơn bạn nhiều nha!
    Ý tưởng ban đầu của mình là câu cá giải trí kết hợp làm cảnh quan đẹp, lãng mạn để bán kèm cafe, nên cũng chưa có ý đồ tuyển đầu bếp.
    Hồ cá này đã có ng đấu thầu trước đó để nuôi cá đơn thuần rùi mẹ nó ạ, thế có sợ nhiễm phèn nữa ko hả mẹ nó. Làm cách nào để bit nó có nhiễm phèn hay ko và bao nhiêu % không?
    Cám ơn mẹ nó đã chia sẻ kinh nghiệm nhé.

6. nghiapd

nghiapd Thành viên tập sự

Chị ơi, lại về quê kinh doanh cá à?

7. avashop

avashop Thành viên đạt chuẩn

Muốn biết có nhiễm phèn hay ko phải nhờ người quen nào có kinh nghiệm chị ơi, lấy mẫu đất,nước thử, rồi còn đo độ PH, bla bla... Nhiều thứ lắm ạ, nhưng mà nếu theo hướng phục vụ ăn uống cafe là chính, câu cá là phụ thì em nghĩ cũng ko quan trọng lắm đâu ạ. Kiếm nguồn cá nào khỏe, với lại loại cá nào khó câu là đc rồi ạ,hihi.Thả thêm 1 ít cá diêu hồng cho nó bơi trên mặt nước cho khách họ thích nữa. Em cũng chả có kinh nghiệm gì về nuôi trồng thủy sản đâu ạ chỉ có thấy nhà em làm sao thì em nói lại vậy thôi :D
    Chúc chị thành công

8. thietmoclan

Cũng nhiều công đoạn mẹ nó nhỉ.
    Cảm ơn mẹ nó nhé