Bộ giáo dục kiên quyết không cho dạy thêm - con bạn thế nào?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Minh Ngọc, 22/10/2012.

1. Minh Ngọc

Minh Ngọc Bắt đầu tích cực

Bắt đầu từ năm học này, mình thấy Bộ Giáo dục kiên quyết trong việc không cho cô giáo dạy thêm dù ở nhà hay ở trường, mình lại rơi vào trạng thái mông lung. Ừ thì chủ trương này là đúng, mình cũng ủng hộ việc giảm tải học cho các con. Nhưng mình thấy rõ một điều là con mình không thể tự học được mà mình kèm con cũng chỉ có giới hạn thôi. Cháu học lớp 3 thôi nhưng lớp chọn. Trước khi Bộ Giáo dục làm quyết liệt thế này, cô giáo có dạy thêm một buổi ở nhà. Trong những giờ tự học ở lớp, cô cũng cho các bài toán nâng cao. Các con có thể làm hay không thì tùy do khả năng của các con, mình thấy con mình rất thích học. Và ở lớp không đủ thời gian, trong buổi học thêm ở nhà cô có hướng dẫn các con thêm. Nhưng từ khi không đươc học thêm cô, con mình tự mang sách toán đó ra học thì có bài khó hỏi mình, mình chịu. Lại còn một tình trạng nữa là các mẹ phản đối việc con học thêm kiểu gì mà toàn cho con ra trung tâm ở ngoài học. Con nhà mình thứ bảy, chủ nhật buồn sang các bạn chơi, bạn nào bố mẹ cũng bảo đi học rồi. Thiết nghĩ, lương giáo viên cũng chẳng được bao nhiêu, cô dạy thêm cũng là một hình thức tạo thêm thu nhập cho cô, vậy Bộ giáo dục cấm. Còn các con lại đi học thêm để tăng thêm thu nhập cho một số giáo viên ở trung tâm có phải là phù hợp không? Mà như con nhà tớ học từ lớp 1 đến giờ tớ thấy cô cũng rất công tâm. Con nào không học nhà cô mà học giỏi cô vẫn khẳng định và công bố rất rõ ràng trong các cuộc họp phụ huynh, vậy sao nên tình trạng này nhỉ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Minh Ngọc
    Đang tải...

2. Thai Anh

Thai Anh

Ðề: Bộ giáo dục kiên quyết không cho dạy thêm - con bạn thế nào?

chương trình học dậy đúng theo quy định ko giao những bài khó quá với khả năng của con thì cần gì phải học thêm. Thực trạng hiện nay là sgk chỉ là sgk còn thầy cô giao bài tập thì ko có trong chương trình học thì kiểu gì con chả phải học thêm???

3. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Chủ trương là 1 chuyện bạn ơi, con nhà tớ năm nay học lớp 5, đang chạy đua để học thêm đây, trường chỉ có 3 lớp 6 mà có 4 lớp 5. Muốn được học tiếp ở trường phải 5 năm học sinh giỏi liền. Nên đành phải cố gắng thôi.

4. Minh Ngọc

không phải, như ở lớp con tớ, bạn nào làm được bài khó thì làm còn không chỉ làm trong khuôn khổ sgk, cô không ép

susan2004 thích bài này.
  5. Minh Ngọc

Nhưng như vậy có phải là vừa thiệt thòi cho thầy cô giáo (những người có tâm nhé), còn con mình thì lại phải chạy đi tìm chỗ khác học

6. CoCo_BS

CoCo_BS Thành viên tích cực

cứ học trong SGK là đủ mẹ nó ạ. Vẫn nhớ ngày xưa đi thi đại học mình chả đi học cao siêu gì, chỉ đọc SGK thôi cũng được 27.5đ khối A đấy. Còn để làm được bài khó, mình nghĩ bé cần có năng khiếu để tự tìm ra cách làm, chứ còn cô hướng dẫn giải thì bé chỉ biết giải bài đó thôi, gặp bài khác cũng sẽ không làm được.
    Túm lại là mình thấy nếu bé thật sự giỏi (vượt trội) thì không cần học thêm, còn nếu đã không thật xuất sắc thì thôi cứ học SGK là đủ rồi, không cần phải ép quá

7. susan2004

susan2004 Thành viên rất tích cực

Đây là một kiểu o bế để phải học thêm mà mẹ, con em về còn bảo hôm nay cô cho bài mới con không làm được nhưng bạn nào học thêm nhà cô thi làm được. Một kiểu dạy trước chương trình.

Em thì cũng mong Bộ làm quyết liệt lần này, e rằng chỉ được một thời gian rồi lại đâu vào đấy. Chứ các mẹ bảo đi học cả ngày rùi tối đến lại nhà cô học, mẹ đi làm về chả kịp tắm rửa, nấu cơm ăn vợi vợi vàng vàng để kịp 7h30 học nhà cô, thứ 7, cn cũng thế. Em không thích vụ học thêm nhà cô lém nhưn mà không học thì sợ cô dìm hàng nên phải học thui. hic:p

Còn việc học ở Trung tâm có thể có nhiều điều kiện khác mà các cô trên lớp không đáp ứng được. Còn ngoài ra thì cứ SGK mà học thêm nâng cao nữa mua sách về nhà luyện cho con. Bây giờ các con học cũng khó nên các mẹ nên cố gắng học cùng con là ổn mà.

Sửa lần cuối: 22/10/2012
    HuongVu289 thích bài này.
  8. coccon

coccon Thành viên tập sự

Trời ơi các mẹ mỗi người nói một kiểu mình không biết phải làm như thế nào, ai có kinh nghiệm giúp mình với số là con mình vào lớp 1, mình tuân thủ nghiêm ngặt không cho đi học thêm chữ, chỉ học những gì ở mẫu gaió dạy thôi thế là kết quả khi vào lớp 1 bé không theo kịp bài, viết không kịp, đọc kém hơn các bạn cùng trang lứa, học ban 1trú mà ngày nào cũng phải mang vở về nhà viết, mình phát điên lên khi dạy bé, lo lắng mất ăn mất ngủ, hỏi cô gaió thì ậm ờ( vì đến giờ mình kiên quyết ko cho học thêm). mình tìm hiểu thì thấy lớp bé rất nhiều bạn đọc trôi chảy những phần cô chưa dạy, nên cô giáo chạy theo số đông kết quả là con mình gần như là bé bị tâm lý tự ti, lúc nào cũng thua kém các bạn mà bé mới 6 tuổi, mình lo lắng vô cùng chưa nghĩ ra được cách nào để cải thiện tình trạng này, mỗi ngày cho bé đến trường trông bé rất buồn bả, mình lo lắm mẹ nào co kinh nghiệm giúp mình với

9. CoCo_BS

CoCo_BS Thành viên tích cực

kể cũng khổ nhỉ, vấn đề là cô dạy theo số đông, các bạn khác đều học rồi mà con mình chưa học thì sao theo kịp chứ :(

10. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Mình không dám nói không học trước thì sẽ học kém, nhưng bé nào học trước thì vào năm học bố mẹ dạy sẽ nhàn hơn, không bị áp lực, con tiến từ từ. Còn nếu không học trước mà các bạn học rồi thì cả bố mẹ và con đều phải vắt chân lên cổ, lúc nào cũng lo lắng. Con còn bé, tự nhiên thấy bị gò kinh khủng như vậy cũng hoảng. Nên đành phải theo phong trào chung. Ngày xưa tất cả cùng không học trước, xuất phát điểm như nhau nên không ngại. Ngày nay cả lớp 50 em thì 45 em học trước, 5 em còn lại dĩ nhiên là thiểu số rồi.

11. yeucon_go

yeucon_go Bắt đầu tích cực

Các cô lại thuê địa điểm ở trường khác hoặc các trung tâm giáo dục khác. Mà Bộ cấm dạy thêm nhưng chương trình ko giảm tải các có ít thời gian trên lớp cô và trò cũng vất vả lắm. Nói chung là phải làm đồng bộ cơ. Nghĩ đến sự học hành của các con mà buồn cho nền giáo dục nước nhà.

12. susan2004

Mẹ nó ơi, nếu mà cô dạy thêm ở nhà chắc là mẹ phải cho con học thui. Nhà tớ đây cũng lên dây cót nhiều lần vì vụ học thêm rồi nhưng cuối cùng vẫn phải đi học thôi vì nếu không học thì sẽ bị dìm hàng cô cứ ậm ừ thế thôi. Còn nếu không học thêm trừ khi cả lớp không học. Như đợt này Bộ cấm sao ấy cô giáo con tớ đang dạy mấy buổi thấy kêu bận khi nào học cô báo.

Còn học thêm thì chỉ là hình thức ngoại giao với cô thui nhé Còn tối về mẹ vẫn phải kèm con học ở nhà là chính. Con nhà tớ năm lớp 1 cũng giống con bạn thế thôi nhưng tớ phải rất kiên trì với con. Tối đến ăn cơm xong 7h30 ngồi vào bàn học là tớ cũng ngồi kè kè luôn, sửa từng nét chữ cho con và dù con có viết xấu thì cũng khen là con viết đẹp nhưng nếu con cố gắng viết chữ tròn hơn, rùi dần dần tay con cứng nên, con luyện nhiều là sẽ viet nhanh hơn.
    còn vấn đề đọc thì mình cũng không kèm mấy nhưng ngày nào cô giáo cũng giao cho con tối đến phải đọc báo Họa Mi cho bố mẹ nghe xong rùi ký vào báo mai cô sẽ kiểm tra chữ ký. Xong có những hôm tớ cũng bận thế là đưa cho cái máy điện thoại con tự đọc và ghi âm vào máy lát mẹ sẽ quay lại kiểm tra. Cách này tớ thấy hiệu quả vì con đọc xong rồi tự bật máy nghe lại mình đọc thế nào ? xong rồi bảo chỗ này con đọc chưa được con đọc lại mẹ nhé, thế là lại ghi âm đọc lại. kkeke, hì hì mẹ thử rèn con theo cách này xem. Nhưng mà mẹ giảm stress kiên trì với con nhé.

13. Nhà mẹ Tôm

Nhà mẹ Tôm Thành viên chính thức

trời ơi, đúng là Bộ luôn quy định như thế...nhìn có vẻ là nghiêm túc lắm...nhưng...mỗi lần đi họp cho con...Ban phụ huynh lại gợi ý, đánh máy mẫu ..."tự nguyện xin đi học"...
    tránh được k? ai chẳng sợ con m k kịp với các bạn trong lớp? ai chẳng sợ con m bị cô trù? cô toàn dạy bài mới ở lớp học thêm, dạy trước chương trình và hướng dẫn làm bài tập luôn...con m mà k đi học xem...chẳng bét lớp/.

14. visaotinhyeu_20052007

visaotinhyeu_20052007 Thành viên mới

Mẹ nó giỏi vậy.....học hỏi mẹ nó thôi

15. friends

friends Thành viên chính thức

Con tớ khi vào lớp 1 nhiều cái chưa biết, thua kém nhiều bạn lắm. Giờ bé lên lớp 2 và tớ thấy bé vẫn ổn. Bé không đi học thêm ở đâu cả. Cứ để con thoải mái đi. Sau này muốn thi vào những trường tốt tốt thì hết lớp 4 đầu tư cũng được mà.

susan2004 thích bài này.
  16. susan2004

Keke cứ làm sao không phải đi học thêm nhà cô là được.

17. Bingo yeu

Bingo yeu Con ong làm mật yêu hoa!

Ôi, ước gì bộ giáo dục nói đi đôi với làm để con mình đỡ khổ nhỉ!!!
    Nói cấm dậy thêm, học thêm thì cũng nói bao lâu nay rồi mà có thực hiện được đâu. Mỗi năm nhà trường phải đề nghị cho phụ huynh ký vào cái đơn "tự nguyện xin học" là xong ấy mà ;)

18. friends

Tớ thấy các mẹ vất vả với con quá. Cô giáo con tớ cũng tổ chức dạy thêm, con tớ không đi học, cũng không thấy bị cô dìm hàng.
    Hồi con học lớp 1, tớ chỉ có mỗi việc ngồi bên cạnh cho con yên tâm học. Lên lớp 2, con tự làm bài cô giao, tớ cũng chẳng phải ngồi bên cạnh luôn. Đôi khi quan tâm quá các con sẽ ỉ lại vào bố mẹ đấy.

Bingo yeu thích bài này.
  19. friends

Nhà tớ 1 cậu lớp 8, một cậu lớp 2. Tớ chưa bao giờ phải ký vào tờ đơn đấy cả. :)

20. Bingo yeu

Bingo yeu Con ong làm mật yêu hoa!

Tớ cũng nghĩ là ko việc gì phải cho con đi học thêm vì nể cô cả. Kể cả con mình 12 năm học được các cô ưu ái cho học lực xuất sắc, nhưng thực tế học vẫn dốt, thi đại học vẫn trượt thì cũng chẳng để làm gì.