Cần giúp: Con không chịu ăn, không chịu cho xi ị :((

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi bobop_meoc, 17/11/2009.

1. bobop_meoc

bobop_meoc Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi giúp em với
    Em mới tham gia diễn đàn nhưng chưa gửi bài bao giờ vì chưa có thắc mắc gì cần giúp đỡ. Nhưng đến hôm nay thì thực sự là cần rồi, các mẹ giúp em với, huhu.
    Cu Bi nhà em được 9 tháng rưỡi rồi, cháu đc gần 12kg, trộm vía ăn ngoan, ngủ ngoan, ị cũng ngoan. Ấy thế mà 1 tuần trở lại đây con ko chịu ăn, mỗi lần bà nội cho ăn là như đánh vật, con cứ mím môi lắc đầu nguầy nguậy, đôi khi còn gào ầm lên. E nghĩ là con chán bột chuyển sang cho ăn cháo nhưng kết quả cũng không khả quan hơn, mẹ cho ăn thì còn ép được chứ bà nội cho ăn thì...hichic, mà mẹ thì còn phải đi làm...
    Đến tiết mục xi ị nữa mới đau đầu, con bẫy lên khóc ầm ĩ, em sợ con đau đít, táo bón nhưng mỗi lần ị đùn thì phân lại không rắn, mềm và thúi kinh dị. Bình thường em vẫn bế cu cậu lên xi nhưng bjo cu cậu ko cho bế xi, cũng ko chịu ngồi bô, vẫn gào khóc lên...
    Em lo quá, ko biết có phải mang đi khám bác sĩ không nữa. Con vẫn ngủ, chơi bình thường, nghịch như quỷ sứ
    Các mẹ ơi giúp em, em sắp xì trét rồi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bobop_meoc
    Đang tải...

2. milkshop

milkshop Đào tạo tiếng Anh theo yêu cầu

Đừng nghĩ là mê tín nhé!

Chị thử nhớ xem có ai gần đây đến thăm bé mà nặng vía (khó tính, hay cáu ghắt...), nếu có thì chỉ cần đốt vía là bé lại ngoan ngay. E đã gặp mấy trường hợp như thế này rùi. Vì bé nhà mình trộm vía béo tốt, ăn ngoan, ị ngoan mà tự dưng lại bị như vậy nên chị cứ thử xem, hihi!

bobop_meoc thích bài này.
  3. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Không sao đâu nếu bé vẫn chơi, ngủ, nghịch như bình thường. Kinh nghiệm của mình nuôi Rùa con thì thấy bé có những giai đoạn thay đổi nào đó và sẽ làm cho bé biếng ăn hoặc thay đổi thói quen, 1 thời gian sau sẽ lại bình thường hoặc phát triển theo hướng khác. Mẹ đừng lấy làm lo lắng mà phải học cách thích nghi với những sự thay đổi đó của bé..
    Nếu bé k ăn thì cho uống sữa, còn mình có thời gian 4 tháng liền (lúc 11th tuổi) hoàn toàn k ăn, chỉ uống sữa. Con đi ngoài thì nếu xin k được thì cứ cho ị ra ngoài, mẹ chịu khó dọn :) ép quá bé sẽ sợ bô luôn..hoặc là lúc xi thì kể chuyện..gì đó làm cho bé phân tâm..

4. bobop_meoc

Cảm ơn các mẹ.
    Em cũng không biết phải làm cách nào. Ăn uống thì còn chịu khó được chứ đi ị thì đúng là khó giải quyết. Hôm trước đã phải thụt đít rùi cho con đứng thải xuống chiếu sau đó mẹ đi dọn rồi, hôm nay không biết phải làm sao. Mà thụt nhiều thì không tốt chút nào.
    Khổ thế, không ăn mẹ cũng lo, không ị lại càng lo:(

i love anh va be Bong thích bài này.
  5. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

em tưởng bao giờ bé buồn ị mặt bé đần thối ra xong rồi mình mới xi phải ko ạ, chứ tự nhiên xi thì con nhà em cũng ko chịu ị đâu ạ

Thu còi thích bài này.
  6. i love anh va be Bong

i love anh va be Bong Thành viên chính thức

Trời, mẹ nó đừng lạm dụng thụt nhé. Phân của bé ko rắn, vẫn mềm bình thường thì sao phải thụt, chỉ tại bé thay đổi, bướng bỉnh nên ko chịu ngồi bô, ko chịu cho xi ị thui. Bé nhà mình cũng thế. Mình còn phải bế bé ra 3 chỗ khác nhau( góc sân, tolet, gốc cây) xi mới xong được 1 lần ị của bé đó. Rùi còn phải vừa ị vừa chơi nữa. Có lần bé ị được 1 tí ra rùi, mẹ vội bế lên xi thế là tha hồ xi nhất quyết bẫy lên ko ị nữa. Mẹ cũng phải potay, sau đó 2 tiếng sau mới ị ra quần. hic...hic...Thui mẹ nó chịu khó, đợi đến lúc bé lớn chút nữa sẽ bảo được thui.

7. Me Linh xinh

Me Linh xinh Thành viên rất tích cực

mẹ nó ơi, chắc bé đang trong giai đoạn ngắn có sự thay đổi đó mà. Đừng lo lắng quá mà cũng đừng ép bé quá. Bé ko ăn bột thì cho uống sữa vậy, mà đừng có ép bé. Bỏ 1 bữa ko vấn đề gì đâu, hãy để bé biết cảm giác đói là thế nào.
    Còn vấn đề đi ị thì cũng đau đầu nhỉ? Bé nhà em có đợt cũng thế đó. Cứ bế lên xi là khóc thét, nhưng bỏ xuống là đái dầm. Em thay đổi bằng cách ko cho bé ngồi bô nữa mà cho bé vào nhà vệ sinh, mẹ ngồi bên trong, cho bé ngồi bên ngoài để ị, thế là lại ngon lành. Mẹ nó thử xem sao nhé!

8. bobop_meoc

Cu Bi nhà mình những tuần trước ị đều đặn vào buổi sáng, mẹ xi là ị ngay, rất ngoan. Thế mà bây giờ lại như thế nên mẹ mới lo./

9. bobop_meoc

Để về học cách của Me Linh xinh xem sao, bây giờ chỉ cần tháo bỉm ra rửa chân tay là con đã giẫy lên rồi, không tài nào xi được:evil:

10. Ruby07

Ruby07 I love my Audi

Bé nào cũng có sự thay đổi như thế 1 tg sẽ vào nếp đó k thúc đc đâu,bé nhà tớ còn toàn đòi ị vào bỉm cơ,k có bỉm k ị nữa luôn,mặc bỉm vào mới ị...tớ cho i bỉm chán chê khi nào thấy mặt a đần thối ra bảo con ị đây là mình dỗ thử ị bô xem nào và cứ kệ k mặc bỉm thế là giãy lên đành đạch ăn vạ ngồi lên bô là k ị cứ ngồi đồng ở đấy cả 20f..đến nỗi bt k đóng bỉm lúc đòi ị là lại phải mặc bỉm ị mới nhục chứ...thế nhưng 1 tg ngồi bô xem tv nhưng k ị cuối cùng mót quá dành phải ị đấy.....bg thì lớn rồi đi vào phòng vệ sinh đàng hoàng( về vụ ị thì nhà tớ hơi bị tốn bỉm đề bé ị vào bỉm cơ..mỗi bé 1 kiểu đấy)đã thế a này trộm vía ăn tốt lắm mà có đợt lười ăn mắng chửi thế nào cũng k ăn cơ..khổ lắm nhưng 1 tg lại đi vào nếp cũ ngay đấy.

11. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Nhà bác Ruby07 giống nhà em quá xá!
    Con nhóc nhà em cũng đã từng không chịu ị khi không có bỉm!
    Cố gắng nhịn rồi bảo:Mặc bỉm!
    Khi ị thì đuổi bằng được mọi người ra ngoài hết để ị cho thoải mái!
    EM cũng tốn vụ ị bỉm này nhiều phết!
    Khi ị xong thì nhăn nhở hớn hở,đòi thay bỉm ngay!
    Bỉm nhà em chuyên dùng để ị!

12. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

À mà bé của chị chủ topic không ị là vì ăn chưa đủ đô nên chưa làm ra phân được đấy mà!

13. Bean đẹp zai

Bean đẹp zai đệ nhất...Chuối xinh

ơ!em tưởng khi nào bé rặn è è thì mới xi chứ?còn bé lười ăn thì có rất nhiều nguyên nhân,đau miệng,đau bụng,đầy hơi...chị thử kiểm tra xem sao nhá!

14. Me Linh xinh

Me Linh xinh Thành viên rất tích cực

Bé nhà chị Ruby07 này nhắng quá nhỉ? Hi hi

15. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà em thỉnh thoảng cũng bị 1 vụ đình công , không chịu ăn gì ngoài bú mẹ mất 3 ,đến 4 hôm ( gần đây nhất vì vụ này sút 6 lạng :( ) .Nhưng sau mấy hôm ý lại ăn ngon miệng lại như thường ,và cũng lại người nhanh .
    Còn vụ ị thì ngày trước bé cũng nhất định k cho xi ,cứ khóc nhặng lên với ưỡn người lên làm mẹ không tài nào xi đc .Nhưng em nhất định k cho ị đùn , em cứ lấy bất kỳ thứ gì gần đấy ,đưa bé cầm (khi thì điẹn thoại ,khi thì đồ chơi ,khi thì quyển sổ ..)cho bé quên đi , rồi lại xi bé tiếp .Giờ bé 16 tháng ,rất tự giác ..sáng nào cũng để mẹ xi ị rồi mẹ đi làm ,mà sáng nào cũng ị chứ k vớ vỉn đc :D .Mỗi tội đào tạo theo cách mẹ cháu thì tình hình là đến giờ mỗi lần cháu ị là cháu cứ phải cầm cái gì đó ,và việc điện thoại của bố ,mẹ rơi vào chậu "cít " của chảu ( cháu k chịu ngồi bô mà bắt mẹ xi ) đã thành chuyện thường ngày ở huyện mất rồi :D

16. bobop_meoc

Cảm ơn các mẹ đã cho em những lời khuyên hữu ích. Con nhà em bây giờ dỗ dành ép uổng mãi cũng chỉ ăn được có bát cháo/bột con đầy ngang miệng là tốt lắm rồi, ngày ăn 2 bữa bột cộng với 2 bữa sữa 150ml/bữa. Như thế cũng đủ để thải rồi đấy chứ nhỉ các mẹ nhỉ.
    Mấy hôm nay con cho xi ị, nhưng mà xi kiểu chắc chưa ai có, đấy là đứng lên thành xí bệt, chĩa mông ra ngoài(hoặc vào trong) để ị.
    Em đau đầu vụ này lắm,ko bít đến bao giờ mới qua đc giai đoạn này đây::-k