Cần giúp: Con 6 Tháng Đã Ăn Được Cháo Gạo Lứt Chưa Ah?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ Gấu còi, 13/11/2009.

1. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

lại nhờ các mẹ trên này nhìu kinh nghiệm ạ, con em 6 tháng ăn đc gạo lứt chưa ạ, em nấu như này cho bé các mẹ xem có đc ko ạ: gạo lứt nấu nhừ như nấu cháo(nấu với nước hầm thịt thăn), sau đó em cho rau củ vào máy xay cùng với gạo lứt đã nhừ nói trên, em xay nhuyễn như bột cho bé ăn, bắc lên bếp đun lại lần nữa cho nóng và chín rau củ
    con em còi nên thấy bảo ăn gạo lứt sẽ béo lắm, ngày nào em cũng cho con ăn đc ko ạ, hay thỉnh thoảng thôi ạ, có mẹ nào có cách nấu bột, cháo ngon từ gạo lứt cho bé thì cũng vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho em với, em cảm ơn:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Gấu còi
    Đang tải...

2. Mẹ Gấu còi

up cho các mẹ giúp đỡ....................

3. Mẹ Gấu còi

up....................................

4. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Gạo lức không làm cho bé bị béo đâu mẹ Gấu ơi, gạo lức không có chất béo, ăn gạo lức là rất tốt cho bé đấy, lớp vỏ của gạo lức có nhiều khoáng chất lắm (kẽm, sắt...). Con mình vẫn ăn gạo lức mỗi ngày đây này, và hiển nhiên là minh "nghiên cứu" nhiều rồi mới dám chăm con như vậy :)

Một bữa ăn cung cấp đủ chất : 1) rau xanh, 2) bột (có thể thay phiên cho bé ăn khoai lang, gạo lức, bắp, khoai tây, khoai môn), 3) thịt cá (protein), đủ 3 chất này là an tâm, đầy đủ chất cho bé khỏe là được, ăn chất béo chỉ làm bé béo phì thôi.

Bạn có thể trộn gao lức với bắp, trộn những thứ bột để thành mùi vị bột mới, bé ăn rất thích.

Mẹ Gấu còi thích bài này.
  5. Mẹ Gấu còi

thanks chị, ui, có chị tư vấn em mới bít thêm là thêm cho bé tinh bột bằng cách cho khoai tây, khoai lang nữa nhỉ, cho chung vào gạo xong lại ninh nhừ chị nhỉ, he he, hay quá, nhất là khoai lang bé ăn vào càng output tốt

6. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

gạo lức rất tốt cho bé nhưng cách làm của bạn thi sai rồi.bạn kg nên xay dồ ăn cho bé ăn,nếu làm vậy thì từ dây tới 5 6 tuổi nếu bé an dồ cộm thì lập tức ói ngay.vì mình xay dồ cho bé ăn tức là dán tiếp tạo cho con cãm giác dồ nhiễn kg tạo cãm giác dồ cộm dễ cho bé biết là dồ trong miệng là dồ cộm tập nuốt thì về sau bé sẻ kg bị ói vì ăn dồ cộm.theo mình thì tốt nhất là bạn nấu cháo nhừ ra ,rau củ bạn luột mềm rồi bạn bầm nhiễn thật là nhiễn rồi bạn trộn lai với nhau rồi dút cho bé ăn.có thể 1 hay 2 lần dầu thì bé ói nhưng về lau dài thì bé quen và ăn rất tốt.mình củng có 2 bé dứa lớn 40 mon dứa nhỏ 9 mon nen củng hiểu biết chút .bạn có thể alo cho mình dể mình tư vấn cho bạn tốt hơn:p:p

7. Mẹ Gấu còi

thế ạ, mấy hôm nay em toàn xay, vậy chị cho em hỏi nếu em ko xay thì thịt hoặc cá, tôm chỉ băm nhỏ ạ, thế thì em sợ bé hóc mất, vì làm sao băm nhuyễn tinh như xay đc ạ. em cảm ơn

8. Mimosa2009

Ui trời, xin can nhé! Bé 6 tháng bao tử còn non lắm, sau 1 năm rồi hãy tính chuyện này nhé! Bao tử bé 6 tháng không tài nào co bóp 1 thức ăn nào hết, mình phải hỗ trợ bằng cách xay càng nhuyễn càng tốt, nếu không bé sẽ bị đau bao tử trầm trọng.

Với lại bạn hạn chế cho bé ăn mặn khi bé mới 6 tháng nhé, 1 ngày ăn 1 lần thôi, còn lại uống sữa hay ăn bột ngọt. Bao tử bé chưa hấp thụ nổi protein từ đồ mặn nhiều nổi đâu.

Muối cũng sẽ làm bao tử bé hoạt động mệt mỏi!

Đường thì cũng không nên thế nào. Đường thiên nhiên trong trái cây thì được.

Ráng nuôi con kỹ 1 tí sau này con lớn đỡ vất vả cho nó :)

9. Bibi Hoai Anh

Bibi Hoai Anh Thành viên rất tích cực

Mẹ Mimosa nói đúng đó. Khi con được 1 tuổi mẹ nó hay cho con ăn gia vị và đường còn cho con ăn sớm quá, sẽ hại đường tiêu hóa của con đó. Cún nhà mình đúng 6 tháng mình mới tập cho ăn bột, đến 7 tháng ăn ngày 2 bữa, 8 tháng ngày 3 bữa. 9 tháng thì mình nấu cơm bằng nồi cơm điện rồi cho vào máy xay cùng thức ăn. Biết là phải tập cho con tập nuốt nhưng nhiều khi cũng phụ thuộc và số tháng và số răng của con nữa, đâu phải mẹ cứ muốn là được. Mình tập cho con tập nuốt và nhai bằng cách cho con ăn đu đủ và chuối nạo. 2 loại hoa quả này mềm nên tập cho con rất tốt.

10. Mẹ Gấu còi

oài, hơi bị ba phải tí nhưng cuối cùng là vẫn giải pháp xay nhuyễn hả các chị? hix

11. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Đúng đấy bạn ạ, mình cũng đã đọc các phương pháp ăn dặm kiểu Nhật, rồi thì kiểu tây nhưng vẫn cứ áp dụng kiểu VN. Bé còn ít tháng thế làm sao mà bằm được,hại dạ dày lắm, bé nhà mình vẫn xay nhuyễn cho đến khi 11 tháng. Với lại gạo lức thì có nấu cả ngày nó cũng ko nhuyễn như gạo bình thường vì vỏ lụa ngoài khó nát lắm, vậy nên nhà mình cứ là xay.

12. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

Sửa lần cuối: 17/11/2009
  13. Mimosa2009

Con mình 11 tháng cũng vẫn xay nhuyễn nè, mình tập cho con tập nhai bằng cách cho ăn bí đỏ hấp chín, chuối chín...

Qua 1 tuổi mình sẽ tập con nuốt cá, thịt chút chút :cool:

14. TuUyen_010409

TuUyen_010409 Kitty Shop: 0945261989

em cũng thấy vậy.xay mình vẫn điều chỉnh đc độ mịn và thô mà.con em ăn em xay tât.ngày đầu xay kĩ giờ xay để hơi cợn 1 tí.dần dần ko xay kĩ nữa là đc.như thế thức ăn cứng hay gì bé ăn đc hết

15. Me Linh xinh

Me Linh xinh Thành viên rất tích cực

Có vẻ các mẹ có cách cho con ăn dặm khác nhau nhỉ? Mình thì đồng ý với mẹ Mimosa2009 về việc ko cho con ăn gia vị và đường.

Nhưng việc cho con ăn xay nhuyễn thì mình đồng ý với mẹ shop1000. Bé nhà mình từ lúc 6 tháng mình bắt đầu cho ăn bột. Cháo nấu bằng gạo thường, nhiều nước, ninh thật nhừ. Sau đó miết cháo bằng thìa qua rây (trong bộ dụng cụ làm thức ăn cho bé ăn dặm của Farlin). Sản phẩm ra ko nhuyễn như xay máy xay nhưng lại nhỏ cho bé có thể nuốt được. Miết nhỏ thế này cũng chỉ khoảng 2 tháng thôi, sau đó thì chuyển sang cháo gạo vỡ và cháo hạt nguyên. Bé ăn tốt, ko ói và nuốt được thô. Thức ăn thì mình băm nhỏ, giã nát bằng cối, chày Inox, sau đó cũng rây qua rây lọc Inox (với thịt), còn cá giã nát cho thẳng vào cháo.

Yên tâm là bé ăn được nhé, không hại bao tử, quan trọng là cháo phải nấu thật nhừ. Cho bé ăn cháo xay nhuyễn thời gian ngắn ban đầu thì được, chứ lâu dài bé sẽ quen cảm giác nhuyễn, hễ hơi thô 1 chút là ói liền. Cái này mình thấy nhiều mẹ có kinh nghiệm xương máu rồi. Trên 1 tuổi mà con ko ăn được cháo gạo vỡ, luyện kiểu gì cũng ói. Lúc đó sẽ rất vất vả!

16. Bean đẹp zai

Bean đẹp zai đệ nhất...Chuối xinh

ớ!iem tưởng 6 tháng thì ăn bột?gạo lứt là cái gạo giề?nó có giống bột ko?

17. mebepooh

mebepooh Bắt đầu tích cực

Gạo lứt là loại gạo màu đỏ, chưa qua xay xát thành gạo trắng như mình ăn cơm hàng ngày. Rất bổ, nhiều B1. Gạo lứt thì cứng hơn gạo thường nên nấu rất lâu mà chỉ mềm bên ngoài thôi. Bé mới 6 tháng vẫn còn nhỏ nên xay nhuyễn để bé dễ ăn hơn. Trên thị trường có bột Gạo lứt của Nestly, mình nghĩ các mẹ mới tập ăn cho bé nên cho bé loại đó tốt hơn.
    Mình nghĩ cũng kg nên xay nhuyễn quá đến nỗi lỏng như nước thì bé sẽ quen theo cách ăn như thế mà kg ăn thô dược. Thực ra bằm nhuyễn cũng kg làm đồ ăn to đâu, có khi nó còn đồng đều hơn nếu bỏ vào máy sinh tố. Khi bé có nhiều răng thì lợn cợn để tập bé nhai nữa. Con mình 4 tháng hơn ăn dặm từ từ cho đến 5 tháng thì ăn thành bữa chính. Cũng xay nhuyễn lúc đầu, xay hơi đặc rồi đặc sệt cho đến khi 8 tháng bé ăn được cháo hạt nấu mềm nhừ và thức ăn băm nhuyễn.
    PS: bé nhà bạn "thấy ghét" quá. Chắc ở ngoài trắng trẻo lắm hen.

18. Mimosa2009

Mình nhớ đã có đọc 1 bài báo trên VN express, không nên xay quá nhuyễn cho con khi bé bắt đầu ăn mặn (8 tháng trở lên) vì bé cứ nuốt mà không chịu nhai nên không cảm nhận được mùi vị...đúng rồi, mình sẽ làm theo bạn để bé quen sau này, vì bé nhà mình 11 tháng rồi bao tử cũng cứng cáp rồi.

Còn bé 6 tháng thì tuyệt đối không nên, phải xay nhuyễn thôi.

19. Bean đẹp zai

Bean đẹp zai đệ nhất...Chuối xinh

@mebepooh:cu Bean nhà mình hok trắng lắm đâu,nhìn như cafe sữa...he he he.hiện tại mình đang nghiền cháo lọc lấy nước pha sữa cho cu Bean nhà mình ăn.ăn như thế có được ko nhỉ?

20. mexanh

mexanh Thành viên sắp chính thức

Bé nhà mình cũng hơn 6th mà chưa cho ăn cháo. Vẫn còn ăn bột ngọt.
    Nấu cháo lích kích mà con ăn chẳng được bao nhiêu.