Kinh nghiệm: Sinh Mổ 2 Năm Rồi, Sinh Tiếp Lần 2 Có Được Kg Các Mẹ Ơi?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Mẹ Hạnh Minh, 17/1/2008.

1. Mẹ Hạnh Minh

Mẹ Hạnh Minh Thành viên đạt chuẩn

Mình sinh mổ được 2 năm rồi . Theo bs khuyến cáo thì nên cách 5 năm mới sinh bé thứ 2, nhưng đó là trước kia, nếu ăn uống tốt thì k cần đợi đến 5 năm. Mình đang lo lỡ KH qua. Có mẹ nào sinh trước 5 năm kg share cho mình với. Thanks a lot!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Hạnh Minh
    Đang tải...

2. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Ôi nhà tớ có 2 chị chồng, đứa thứ nhất cách đứa thứ 2 đúng 22 tháng, tớ thấy chẳng làm sao cả. Nói chung là cũng không cần thiết phải cách xa thế đâu. Tuy nhiên mỗi người một cơ địa, nếu có ý định bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ, còn tùy vào tình trạng sức khỏe nữa :)

nhamtuatbinhdan thích bài này.
  3. Bong Uyên

Bong Uyên Bắt đầu tích cực

Không sao đâu bạn ạ

Mình sinh bé thứ nhất được 17 tháng thì có bầu bé thứ hai. Cả 2 bé đều sinh mổ. Bác sỹ cũng có dặn là không nên bồi dưỡng nhiều quá vì sợ con to, con không nên to quá 4kg. Vậy thôi

Nếu đã lỡ có bầu thì cũng không nên lo lắng quá nhé

4. Mẹ Hạnh Minh

Cảm ơn các mẹ đa chia sẻ! Chậm rồi nhưng tớ vẫn chưa dám thử...

5. hoangnhi

hoangnhi Thành viên rất tích cực

Có nhà tớ đây, con gái 19 tháng thì có bầu, bây giờ đang tuần thứ 13 tập 2 đậy

6. bexiuxinhtuoi

bexiuxinhtuoi Thành viên tập sự

Có tớ nữa nè, con 19 tháng đang có bầu 11 tuần đây. Mình cùng lập Hội để chia sẻ kinh nghiệm đi các mẹ ơi...

7. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

Xem trong topic này thì có khi tớ là ..dê nhất vì đứa đầu mới .....16 tháng đã có bầu đứa thứ hai . Cả 2 đứa đều mổ . Lúc có bầu đứa thú hai cũng sợ đến hỏi bác sĩ ( Bác sĩ Quý ở viện C đấy ) chú ấy cười ha hả ra bảo việc gì đâu mà sợ, chú ý bảo có bà còn đẻ mổ đến 4 đứa mà chả sao . Bây giờ đứa thứ hai của tớ cũng được 4 tuổi rưỡi rồi, cùng 1 công nuôi cả 2 đứa, hơi vất vả nhưng trộm vía hình như cảm giác 2 đứa cũng lớn nhanh . Mẹ nó nếu vẫn lo lắng thì cứ hỏi bác sĩ tư vấn cho nhưng chắc k vấn đề gì đâu . Chúc mẹ nó toại nguyên nhé .

8. Mẹ Hạnh Minh

Hic hic, nghe qua tớ cũng thấy yên tâm, nhưng lần thứ 2 vác trống có đau không, Có mệt không mẹ nó? Và mổ lần sau có đau hơn lần trước không ? Có phải kiêng khem gì không ? Lần trước tớ cũng siêu âm của BS Quý - 49 Bát Đàn đấy, nhưng BS THái (viện C) mổ cho mẹ nó ạ

9. Bong & Bi

Bong & Bi Bắt đầu tích cực

Có tớ đây mẹ nó ạ. Con gái đầu mới đc 13 tháng mà đã có bầu lần 2. Mà tớ cũng sinh mổ nhé nhưng ko sao đâu, tất nhiên phải cẩn thận hơn. Lần đấy tớ cũng đến bs tư vấn mà nghe bs dọa ghê quá nhưng về cứ liều thế mà tớ cũng sinh mẹ tròn con vuông rồi đấy. Không lo đâu bạn nhé, để em bé phát triển khỏe mạnh.

10. but_chi_kim

but_chi_kim Thành viên mới

Em dại dột là nhát gan, chẳng dám liều, một phần vì kinh tế chẳng dư dả gì, một phần quan hệ vợ chồng kô được mặn mà cho lắm, rồi căng thẳng chuyện nhà chồng. Con được 18 tháng mà đã 2 lần đụng dao kéo....em có tội lớn quá.

11. MeBuomXinh

MeBuomXinh BlueJeans

Bầu lại được Mẹ Hạnh Minh ah :)Như mình sinh mổ sau 6 tháng bầu lại, mình quyết định để sinh. Hiện giờ mình đang chờ ngày để đón bé thứ 2 :)

12. Me_Bee

Me_Bee Thành viên hội Rắn

Bà ơi, nhận ra tôi ko? Tôi cũng theo chân bà đây, sinh mổ,bé đầu đc hơn 10th thì lại bầu bé 2, bé 2 bây giờ đc 3th rồi, th8 sinh . Có mệt lắm ko bà ?

13. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

sinh vô tư các mẹ ah. em có chị bạn vừa sinh con tháng 3 ( sinh mổ cấp cứu) nhưng đứa bé ko sống được bà ấy rất buồn và đến Tháng 7 bà ấy lại có tiếp thế là để đẻ luôn cũng được 2.9kg đấy mà thai có 35 tuần thôi. BS bắt mổ đẻ luôn để lâu thai to sợ ảnh hưởng đến vết mổ mà . Chúc các mẹ HP với các con yêu .

14. MeBuomXinh

MeBuomXinh BlueJeans

Nhận ra chứ, hôm nọ vừa qua cửa hàng mua cái khoác old navy cho con gái mà em bán hàng nhất định ko cho lấy màu xanh trong khi con tôi da hơi sôcôla mặc màu xanh là sáng sủa nhất, thế là đành lấy cái màu tím hồng rồi .

Tôi thì dự sinh 4-10/3/2008, còn hơn tháng nữa thôi:). Mệt thì mệt nhưng mọi người trong gđ cũng giúp đỡ trông bé chị nhiều lắm, tôi thấy vui vì mình quyết định đúng khi ko bỏ con, giờ hàng ngày thấy nó nhấp nhô trong bụng hay lắm . Bà thì sẽ vất vả hơn tôi đấy vì còn thêm kinh doanh ngoài công việc chính nữa nhưng nói chung khó khăn nào cũng sẽ vượt qua được thôi, đừng lo, cứ an tâm nhé .

Sửa lần cuối: 30/1/2008
  15. me cua An

me cua An Thành viên tập sự

cu yen tam di ,khong co gi dau minh day 3 lan sinh deu mo ca nhung hien gio van khoe manh ne!chi co moi lan mo thi dau thoi(de ma sao khong dau )

16. meo_nhim

meo_nhim Thành viên tập sự

Thấy bà chị con dc 1 tuổi rưỡi đã lại có bầu, bác sĩ bảo không bỏ được vì thành tử cung của bà này mỏng. Mà trước đấy nửa năm lại chửa ngoài dạ con phải mổ rồi. Chả biết lúc 9 tháng thì sẽ thế nào nữa.

17. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Thế thì còn gì là sinh "vô tư" hả mẹ nó. Trường hợp đó, BS đã phải chỉ định sinh sớm (35 tuần) để bảo đảm an toàn cho 2 mẹ con còn gì. May mắn là vì bé cũng nặng ký, chứ nếu bé nhẹ ký hoặc sức khỏe không tốt mà sinh sớm thì chắc chắn không an toàn bằng sinh đủ ngày đủ tháng.

Đành rằng là trên thực tế có nhiều ca khoảng cách sinh mổ gần nhau mà vẫn không sao. Nhưng không vì thế mà các mẹ quá chủ quan, rồi cứ làm gì thì làm, thoải con gà mái :mrgreen: Tớ nghĩ là cẩn thận một chút vẫn hơn.

18. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Muốn có thai sớm sau sinh mổ

Tháng 10-2007 tôi sinh em bé 4kg và phải sinh mổ. Hiện bé được 15 tháng tuổi. Tôi dự định sẽ mang thai. Xin hỏi:

1. Tôi sinh mổ như vậy nay tiếp tục mang thai có ảnh hưởng đến vết mổ lần trước không? Thời gian này tôi mang thai có an toàn không?

2. Lần đầu đã sinh mổ thì lần thứ 2 tôi có thể sinh thường được không, hay bắt buộc phải sinh mổ tiếp?

3. Tôi sinh cháu xong được 4 tháng thì đặt vòng, giờ nếu tháo vòng thì tỉ lệ có con có lâu không, vì tôi thấy nhiều người tháo vòng ra nhưng rất lâu vẫn chưa có em bé?

4. Cháu đầu của tôi là bé trai, vì vậy tôi rất muốn sinh một cháu gái. Xin hỏi có cách nào canh trứng rụng để có thể sinh được bé gái? Và nếu cần thì có thể đi khám bác sĩ ở đâu?
    (THUY NGUYEN)

Trả lời của Phòng mạch Online:

Một phụ nữ sau khi mổ lấy thai khi có thai lại thường được gọi là có vết mổ cũ (VMC) và thuộc nhóm nguy cơ cao vì có nguy cơ bị nứt, vỡ tử cung cao hơn so với những thai phụ không có VMC.

Trên một người có VMC, nguy cơ nứt, vỡ tử cung sẽ gia tăng trong các trường hợp:

(1) Đường rạch tử cung để lấy thai nhi là đường dọc thân sẽ có nhiều nguy cơ bị nứt, vỡ tử cung trong thai kỳ hơn đường rạch ngang đoạn dưới tử cung.

Có hai loại đường rạch vào buồng tử cung: đường ngang đoạn dưới tử cung (chiếm đa số, 90%) và đường dọc thân tử cung (trong một số trường hợp khó như nhau tiền đạo, ngôi ngang, nhân xơ tử cung to đoạn thân eo).

(2) Thời gian từ lúc mổ tới khi có thai quá sớm (dưới 16 tháng)

(3) Số lần mổ lấy thai: mổ lấy thai trên hai lần nguy cơ nứt vỡ tử cung nhiều hơn một lần.

(4) Nhiễm trùng vết mổ

Do đó, đối với các thai phụ có VMC:

(1) Giữ giấy xuất viện lần mổ lấy thai và đem theo khi đi khám thai lần kế tiếp và khi sinh.

(2) Khám thai định kỳ để kịp thời phát hiện các nguy cơ nứt vỡ tử cung.

Trong trường hợp của chị:

- Đã mổ lấy thai lần 1 có thể vì con to (con 4kg)

- Đường mổ nhiều khả năng đường ngang đoạn dưới tử cung

- Thời gian mổ 15 tháng

Như vậy, chị có thể có thai lại nhưng không có nghĩa là hoàn toàn an toàn. Nguy cơ nứt vỡ vẫn có thể xảy ra với tỉ lệ thấp. Ngoài ra, trên người có VMC còn có các nguy cơ khác như nhau cài răng lược, nhau tiền đạo…

Chị có thể theo dõi sinh ngã âm đạo nếu:

- Ước lượng cân thai nhỏ hơn lần 1

- Thai lần 2 không có vấn đề bất thường

- Khung chậu kích thước bình thường

- Diễn tiến vào chuyển dạ không có dấu hiệu bất thường

- Thường trong các trường hợp này, trong giai đoạn sổ thai sẽ được giúp sinh bằng giác hút hay kìm để giảm bớt khả năng nứt vỡ tử cung.

Thường sau khi lấy vòng ra, khả năng có thai gần như bình thường. Tuy nhiên có một số trường hợp có tình trạng nhiễm trùng đường sinh dục khi đặt vòng thì có khả năng tai vòi bị tổn thương dễ có nguy cơ bị thai ngoài tử cung hay hiếm muộn. Chị cứ để có thai tự nhiên. Khi có dấu hiệu có thai nên đi khám sớm để loại trừ khả năng thai ngoài tử cung. Còn nếu sau một năm chưa có thai thì đi khám hiếm muộn.

Vấn đề canh con trai con gái không được phép của pháp luật.

ThS.BS NGUYỄN HỒNG HOA
    (giảng viên bộ môn sản BV ĐH Y dược TP.HCM)
    Nguồn: www.tuoitre.com.vn

Sửa lần cuối: 1/9/2008
  19. me be Tiep

me be Tiep Thành viên tích cực

E cũng sinh mổ nè , nhưng cũng vẫn sợ lắm ah. Chắc là khi nào bé Tiệp 3-4 tuổi sẽ cố gắng tìm một nàng công chúa nữa chứ bây h thì e vẫn chưa hoàn hồn sau vụ mổ đẻ. Nhưng e nghĩ tốt nhất là cứ để khoảng 3-4năm sau thi sinh tiếp bé thứ hai là an toàn nhất cho cả mẹ và bé ah. Thời buổi bây h để lâu wa e sợ "tịt " có phải ko các bác ui?

20. me be Tiep

me be Tiep Thành viên tích cực

Bà này đừng có mà vớ vỉn xui dại người khác nhé.hjhj :D. Bà sinh mấy bé rùi mà có kinh nghiệm đi khuyên người khác đấy hả? Đùa tí thôi, nhưng mẹ nó thử đến bác sĩ tư vấn xem sao? Chúc mẹ nó mạnh khỏe...