10 mẹo nhỏ giúp bạn sinh nở thành công và dễ dàng

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi phonglan01, 21/10/2012.

1. phonglan01

phonglan01 Thành viên mới

Để chuẩn bị sinh nở thành công và dễ dàng, những bà mẹ cần được hướng dẫn để biết họ đang trông đợi cái gì. Bạn cũng cần sắp xếp một số thứ để có thêm điều kiện nghỉ ngơi và chăm sóc, luyện tập đặc biệt, có tinh thần lạc quan và giao tiếp thường xuyên với em bé của bạn.

Việc chuẩn bị cho sinh nở sao cho đơn giản cần được tiến hành nhiều tháng trước khi sinh. Bạn cần tránh những căng thẳng không cần thiết và hạn chế những rắc rối phát sinh. Vậy hãy thực hiện 10 mẹo nhỏ sau đây để sinh nở thành công và nhẹ nhàng.

1. Kể từ khi biết mình có thai, những bà mẹ nên tập luyện thường xuyên. Việc tập luyện hàng ngày sẽ giúp tăng cường sức khỏe cho cơ thể, cải thiện sự dẻo dai và tăng lưu thông. Bạn cần học thở sao cho đúng cách, học cách thư giãn các cơ sao cho hiệu quả và bình tĩnh để giải tỏa căng thẳng.

Những bài tập yoga dẻo dai dành cho bà bầu, đi bộ hàng ngày, ngồi thiền ở những nơi trong lành, yên tĩnh, làm vườn nhẹ nhàng hay bơi đều là những hoạt động được khuyến khích nhiều nhất để có được sức khỏe cần thiết giúp bạn vượt qua được những căng thẳng, đau đớn khi sinh nở.

2. Để tránh sinh non, hãy học cách tránh xa những lo âu, sợ hãi và tức giận. Những mạch máu ở tử cung cực kỳ nhạy cảm với bất cứ những kích thích nào của hệ thống thần kinh giao cảm. Những hóc môn làm nhiệm vụ giảm stress có thể làm co bóp dạ con sớm thậm chí khi em bé chưa phát triển hoàn thiện. Bởi vậy, việc học những kỹ năng thư giãn, ngồi thiền thường xuyên, suy nghĩ lạc quan và có được sự giúp đỡ của người thân, bạn bè là rất cần thiết để chống sinh non.

3. Để tránh đẻ ngôi ngược (là khi sinh trẻ cho chân ra trước chứ không phải đầu ra trước như bình thường) bạn nên học cách thư giãn phần dưới của cơ thể. Hiện tượng đẻ ngôi ngược chỉ xảy ra ở 3% sản phụ và thường là phải mổ. Những phụ nữ phải chịu nhiều stress, sợ hãi hay tức giận trong suốt thười gian mang thai thường bị co thắt ở phía dưới tử cung. Để tránh hiện tượng đẻ ngôi ngược này, bạn có thể thử phương pháp châm cứu, tập thở mạnh theo phương pháp sinh học, thôi miên hoặc kỹ thuật thư giãn.

4. Đảm bảo chế độ ăn giàu dinh dưỡng và vitamin. Ăn nhiều chất béo cần thiết và những protein động vật chất lượng cao là nhân tố giúp tăng cường sức khỏe khi sinh vì những amino axit trong các cơ sẽ rất cần thiết cho một ca sinh nở thành công. Ngoài ra đặc biệt bạn cần ăn đủ lượng amino axit canitin 1 từ những loại thịt đỏ (những loài động vật ăn cỏ) như tim bò. Lượng canitin 1 này cần được cung cấp nhiều hơn vào 3 tháng cuối.

5. Dành thời gian để chọn nơi thích hợp nhất để sinh con. Hãy lên kế hoạch sinh con ở nơi bạn thấy an toàn, không căng thẳng, được hỗ trợ tốt và an ninh đảm bảo.

6. Tính tới việc thuê một bà bảo mẫu chu đáo và giàu kinh nghiệm ở bên bạn trong suốt quá trình sinh nở. Nếu có được một người như vậy bạn có thể tránh được những nguy cơ gặp biến chứng khi sinh hay phải mổ.

7. Để sinh nở một cách thoải mái, bạn cần nhiều chất điện phân và khoáng chất có trong rất nhiều thức ăn và thức uống. Magiê, kali, lưu huỳnh, clo và natri là những chất cần thiết để giúp ngăn những cơn đau và sự mệt mỏi trong suốt quá trình sinh nở. Những khoáng chất này có thể thấy ở trong các loại thịt tươi, những sản phẩm chế biến từ sữa còn nguyên béo, rau xanh, hoa quả, các loại hạt và nước ép trái cây tươi. Để phục hồi năng lượng trong khi sinh, nên cho sản phụ uống nước ép trái cây có pha khoáng chất.

8. Để phòng hiện tượng giảm lượng đường trong khi sinh, nên cho sản phụ uống nước ép trái cây tươi có nhiều kali như nước cam.

9. Một số bác sỹ sản khoa khuyên bạn nên áp dụng biện pháp gây tê ngoài màng cứng vì nó sẽ giúp bạn thấy đỡ đau khi sinh nở. Nhưng nó lại kéo dài thời gian co bóp và dễ gây biến chứng. Thêm vào đó việc sử dụng thuốc mê sẽ ngăn việc sản sinh chất beta-endophin, một chất gây tê tự nhiên của cơ thể giúp hỗ trợ sản phụ trong suốt quá trình sinh.

10. Và điều quan trọng nhất là hãy học cách tin vào cơ thể mình vì rất tự nhiên và theo bản năng đã biết sinh con.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phonglan01
    Đang tải...

2. su119

su119 Tôm sắt Hạ Long0902941668

Ðề: 10 mẹo nhỏ giúp bạn sinh nở thành công và dễ dàng

Còn hơn tháng nữa mình sinh rùi, nghĩ đến mà sợ chít khiếp lên được ấy mẹ nó ah hic hic

3. tbdinh

tbdinh Bắt đầu tích cực

Căng thẳng, lo âu, stress có liên quan đến sinh non và sinh ngược hả các mẹ. Có ai 9 tháng 10 ngày mà ngày nào cũng vui tươi, thoải mái k? Mình hay trong tình trạng buồn phiền lắm. Hi vọng con sinh ra khỏe mạnh và bình an vô sự.

4. mina2012

mina2012 Thành viên chính thức

Bạn ơi, cực kỳ không nên đâu nhé. Mình phải cố gắng cân bằng cảm xúc, cố gắng tạo niềm vui cho mình, như vậy con mình mới khỏe, mới tươi tắn được. Có gì không vui, bạn chia sẻ với ông xã, hoặc với bạn bè...như vậy sẽ vơi buồn phiền nhanh hơn.
    Trộm vía, ông xã nhà mình cũng tâm lý lắm, quan tâm đến Mina cực kỳ luôn, nên mình hạnh phúc lắm. Giờ mình 33w, và đã chuẩn bị hầu như xong hết, chỉ chờ đến ngày lên giường là xong.

5. bebecenter.vn

bebecenter.vn Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó cứ buồn phiền là bé sau này cũng khó tính đấy nhé :)

Hãy phấn chấn, vui vẻ mẹ nó ạ. MÌnh tìm hiểu kỹ các thông tin rùi mạ, tự tin bạn nhé.

Lúc nào buồn, bồn chồn do lo lắng bạn hãy làm gì đó nhe, nghe nhạc chăng hạn, dấy là yếu tố tâm lý mà bạn.

6. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

cố gắng giữ tâm trạng vui vẻ thoải mái mẹ nó ạ, cứ nghĩ mọi ng chịu được là mình sinh bé cũng kg sao là ok thôi, lúc đẻ đau mấy nhưng cũng nhanh qua ấy mà

7. daothao

daothao Thành viên mới

Mình dù mệt và mang thai thì nhiều trắc trở nhưng nghĩ đấy là thử thách thôi... nên lúc nào mình cũng cười, mệt thì nghỉ, hết tiền thì ko tiêu nữa... hi..ha lúc nào cũng cười.

8. van0609

van0609 Bra XK chuẩn - Giá tốt

Tâm lý thoải mái, nghĩ đến lúc sinh xong sẽ được ôm con vào lòng là chẳng còn thấy sợ gì nữa đâu mẹ nó ak ! Mình cũng sắp sinh, 3 tuần nữa thôi, nhưng tâm lý rất thoải mái, vẫn đi làm và chẳng có gì phải lo lắng cả. Thiên chức của phụ nữ là sinh con, mình phải tự hào về điều đó mẹ nó nhé ! Vui vẻ để chuẩn bị đón chào con yêu sắp chào đời chứ !

9. Me Uyen

Me Uyen Ba Đình Family

Mình 2 lần sinh đều thai ngược, không lẽ đều stress hay lo sợ hết?

10. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

đúng là bài viết rất hữu ích, ủn lên cho các mẹ cần

11. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Mình thích câu ở mục 10 nhất:
    Và điều quan trọng nhất là hãy học cách tin vào cơ thể mình vì rất tự nhiên và theo bản năng đã biết sinh con.

Chả hiểu sao từ khi mới cấn bầu, cái bản năng làm mẹ của mình nó lớn lắm lắm, từ lúc nằm mơ có bầu, mơ sinh bé gái, mơ được tắm cho con... rồi tới khi con máy, đạp, trườn, nấc hay quay lộn vòng vòng trong bụng.
    Mình tin là đã làm mẹ rồi sẽ tự có bản năng sinh nở thôi.