Cảnh báo: Ngộ độc quýt

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi onlylove VP, 2/11/2009.

1. onlylove VP

onlylove VP Thành viên chính thức

Hôm thứ 6 phòng em có mua món quýt nhỏ về ăn, cả phòng bị đau đầu ngay sau khi ăn nhưng không hiểu lý do chỉ nghĩ rằng thay đổi thời tiết. Sáng thứ 7 đi làm ai cũng kêu tự nhiên ko ăn gì mà lại bị " tào tháo đuổi" riêng em yếu nhất( ko phải ăn nhiều nhất) thì bị chạy cả ngày thứ 7 + đau đầu và rét run như bị sốt rét. Đến hôm nay( thứ 2) vẫn đau đầu còn bụng thì đau cơ do chạy nhiều quá. Cảnh báo các mẹ khi mua quýt quả nhỏ nhé, em sợ lắm rồi. Các vàng em cũng chẳng dám xơi nó nữa đâu... híc

Xem thêm các chủ đề tạo bởi onlylove VP
    Đang tải...

2. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Quýt nhỏ có phải là quýt mà họ gọi là quýt SG k hả bạn? Thế này thì sợ nhỉ, chả dám ăn gì nữa :(

3. kising_satan

kising_satan Táo mèo, La Hán, Mật Ong

óe sợ thế, mình cũng kô biết là độc thế đâu, chán cảnh nhỉ???
    Kể ra cung cấp được táo mèo rừng an toàn cho các mẹ em thấy cũng yên tâm lắm... :)
    nhà em có xe chở Dưa từ Vĩnh tường lên Lao Cai sang Trung Quốc rồi chở nho, dưa vàng, La hán từ Trung quốc về, nhưng chỉ thấy Mỗi LA HÁN là ổn, không thấy đau đầu khi ngồi sau xe, chứ những quả kia ngồi lâu sau thùng xe mệt lắm. Lúc bốc dỡ hàng cũng mệt...
    Chắc là tại họ phun thuốc và ngâm thuốc ác quá. :(
    Nhưng biết làm sao, không bán thì lúc người mua hỏi lại tiếc, mà bán thì nhà mình còn chả dám ăn. :( Nhất là nho... :(

4. onlylove VP

onlylove VP Thành viên chính thức

Em chẳng biết có phải là quýt SG không nữa, nhưng mùa này thấy người ta bán đầy ngoài chợ í. Quả nó nhỏ như quả quất cảnh ấy, bọn trẻ con rất thich ăn vì nó ngọt.

5. yeuchuotnhat

yeuchuotnhat Thành viên tích cực

Bà dì nhà tớ chuyên bán hoa quả bảo đó là quýt Trung Quốc đấy các mẹ nhé.Tớ lâu rồi k dám ăn.

6. lion queen

lion queen I'm fine without you

Ưà, còn quýt hôi (quýt gió) phải tầm tháng 12 mới có cơ. Bạn em ở Hà Giang bảo thế ạ!

7. MeThienY

MeThienY Thành viên tích cực

Ghê quá, dạo này hoa quả toàn của TQ, cho trẻ nhỏ ăn nguy hiểm quá ha. Nhất là táo, người ta nói táo sơn tra đà lạt hay thái, nho thì nho bảo nho đà lạt, sg mà chẳng tin chút nào. Có cách nào nhận biết hàng của TQ không các mẹ?

8. vu ngan ha

vu ngan ha Bắt đầu nổi tiếng

quýt này đúng là quýt trung quốc rồi các mẹ ạ. Hic, cảm ơn mẹ nó cảnh báo, e cũng sẽ k mua nó nữa.

9. traidoncoi

traidoncoi Thành viên chính thức

Đúng vậy Quýt nó rất xanh và tươi như vừa mấy chảy. Nhưng không phải vậy mà là họ dùng thuốc làm lá và vỏ tươi, tươi như vừa cây xuống ăn vào là biết ngay mà. Không biết chỉ có quýt đâu mà nhiều hoa quả lắm và thực phẩm hàng ngày nữa. Hàm lượng người ta dùng nhiều hay ít thôi. Hãy là những người khách hàng thông thái nhất! kinh nghiệm là dùng thích giác ngủi, dùng thị giác nhìn, dùng tay để cầm lắm, dùng kiến thức về mùa, tiền nào của ấy!......!!!

10. traidoncoi

traidoncoi Thành viên chính thức

Chác là sang tận Trung Quốc để lấy hàng về mới có kinh nghiệm thui các mẹ ah! Chứ chờ chính phủ hay cơ quan chức năng có mà còn lâu! Mua ở những nơi uy tín một chút mua thwowg hiệu đắt hơn tẹo nhưng yên tâm một phần.

11. vitcononline812

vitcononline812 Thành viên nổi tiếng

hic, biết là hầu như hao quả ngoài chợ bi h toàn của TQ nhưng kô ăn thì ăn j bi j các mẹ ơi::)(

12. smchil

smchil Ponyhouse - Kẹp tóc bờm xinh cho bé

hix, em thích quýt nhỏ và cả nho nữa. Giờ chẳng dám ăn, ôi thế thì ăn quả gì bây h???/

13. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Thêm 1 loại quả nữa cần "out" khỏi thực đơn của các mẹ: dưa chuột!
    Mình mua 1kg dưa chuột về, ngâm muối gọt vỏ cẩn thận mà cả 2 bố con (hic, mình tham ăn cả quả, bố mới có 1 miếng thui) vào viện nằm cho cả tuần và dặt dẹo cả tháng do ngộ độc. Vào viện mới thấy ngộ độc dưa chuột nhiều khủng khiếp, có bác chỉ ăn có 1 miếng dưa chuột với cơm rang mà đã phải vào viện truyền nước, ngay cả dưa chuột bao tử cũng tụy mạch như ai các mẹ ạ. Về quê, thấy bác họ trồng dưa bảo thông thường người trồng chỉ phun thuốc sâu 1-2 ngày là đem ra bán nên k bị ngộ độc mới lạ!!! Hic, cả năm nay dưa chuột không bao giờ có trong ý nghĩ của nhà mình nữa.
    Bây giờ, không riêng gì đồ TQ, mà ngay cả VN mình cũng tự hại nhau thôi. Mít xanh, non- thuốc TQ; đu đủ xanh- thuốc TQ, đảm bảo màu đỏ đẹp mắt mà tươi lâu; chuối- thuốc TQ; rau củ quả- bơm trực tiếp khi còn non hoặc tưới gốc ruộng...Thực phẩm thì: thuốc tăng trọng, ví dụ như lợn 1 tháng tăng 30kg, trung bình 1 ngày tăng 1kg (thực tế nhà chú mình nuôi). Mỡ bì thối mốc, đồ ăn hết date hay nhập hàng thải từ nước khác về bán lại cho dân... Phương án tối ưu là áp dụng VAC tại gia để đảm bảo độ an toàn các mẹ ạ. Mà vấn đề đất đai để thực hiện được thì chắc chỉ nằm trong mơ với đa số dân mình. Đôi khi mình nói đùa với mấy bà bán hàng ngoài chợ là biết ăn vào là chết mòn mà vẫn cứ phải ăn, nhu cầu mà! Ai sống mà k ăn, k uống!!! Kêu gào mấy ông cấp trên thì : Bắc thang mà hỏi ông Trời! Điều kiện cần và đủ để sống ở VN mình là: "hãy là người tiêu dùng thông thái!". Mà muốn làm người tiêu dùng thông thái, thì "tự biết, tự nghe, tự thấy" chứ có ai tuyên truyền hoặc trường lớp nào dạy môn "người tiêu dùng thông thái" đâu! Bao nhiêu là "tại thiếu hiểu biết" của dân hết.

Sửa lần cuối: 24/11/2009
  14. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Rau và hoa quả nhất là cho con ăn thì tớ vào Metro mua. Trong đó bắt buộc phải ghi xuất xứ rau hoa quả, nên cứ nhìn thấy bác TQ ở đâu là tớ tránh xa

15. raucaudua

raucaudua Thành viên sắp chính thức

Ðề: Cảnh báo: Ngộ độc quýt

Hình như quyết này của TQ thì phải .....nghe mẹ bảo đừng mau quyết này vè ăn ........