Kinh nghiệm: Các mẹ nhớ mua sẵn 1 hộp sữa non để pha cho bé uống ngay sau khi sinh,

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi thienthanminhchau, 12/11/2009.

Tags:
  1. thienthanminhchau

thienthanminhchau Thành viên nổi tiếng

2. Be Meo

Be Meo Nghiện Shopping

Bạn ơi cho mình góp ý chút nhé. Sữa cho bé sau sinh phải là sữa công thức gần giống với sữa mẹ.
    Sữa non- theo mình mới biết qua 2 loại là Goodhealth va Mama Sữa non đều có hàm lượng không hề cân đối dành cho bé sơ sinh .
    Goodhealth loại 8% sữa non thì hàm lượng đạm cao chót vót > 40% trong khi sữa cho bé sơ sinh hàm lượng đạm chỉ loanh quanh từ 10-13%.

Ma ma sữa non 3% sữa non thì lại càng không phù hợp

Nếu muốn bé uống sữa non thì chỉ thêm 1 thìa nhỏ cho vào bình pha cùng sữa công thức cho bé uống thêm mà thôi.

Thân chào .

3. chocopie của mẹ

chocopie của mẹ Thành viên đạt chuẩn

hay quá, cái này em phải theo dõi mới được :)

4. TuUyen_010409

TuUyen_010409 Kitty Shop: 0945261989

đợt em đẻ cũng đi hỏi và tư vấn rất nhiều.thấy bảo ko nhất thiết phải dùng sữa non.mua simlac ý nó rất giống sữa mẹ.các chị ko tin vào viện tham khảo thử.đa số toàn mua sữa công thức thôi.sữa non mama thì mua cho mẹ uống cho sữa về nhanh và nhiều hơn

5. Sonbong

Sonbong Thành viên đạt chuẩn

Hóng thêm kinh nghiệm của các mẹ khác để phổ biến cho cô em chồng nào.

6. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

lót dép hóng KN các mẹ để tháng 1 nổ bỏng

7. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Đúng rồi đó, sữa non là loại sữa chỉ dùng 1 thìa nhỏ pha vào với sữa công thức thôi (mà với bé sơ sinh thì cho uống sữa non ngay từ ngày đầu cũng cần cẩn thận vì hệ tiêu hóa của bé còn rất non nớt).
    Nếu các mẹ sợ đẻ xong chưa có sữa ngay (nhất là với nhữnh ai đẻ mổ) thì nên chuẩn bị một hộp sữa công thức dành cho trẻ từ 0-6 tháng thôi.

8. TOMSUFASHION.COM

TOMSUFASHION.COM Thiên Thượng Hỏa

Uầy, nhưng bây giờ hình như trong viện BS bắt mua sữa trong viện cho bé hay sao ý nhỉ? có mẹ nào biết về vụ này k?, lâu lắm rồi em có đọc 1 bài của 1 mẹ post trên này mà lúc đó chưa bầu bí nên không để ý. Đầu năm em của em sinh ở BV Bắc Giang thì phải mua sữa của BV (Mua 1hộp sữa, 1 cái chén nhỏ và 1 cái thìa nhỏ), không biết ở HN có bắt thế k nhỉ. Em sinh tập 1 thì không thế.

9. kutin3009

kutin3009 Bắt đầu tích cực

Mình sinh em bé xong mấy h sau cho bú luôn cho sữa vìa. Mà sữa mẹ có chịu về ngay đâu. Hic...Thía là kiếm ngay bà bạn vừa sinh được 5 tháng vào cho con bú nhờ. No nê lun.
    Mình ko dùng sữa non. Sau đó mình cho uống sữa công thức luôn.

10. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Em cũng phải hóng chút để chuẩn bị Tết này sinh công chúa.Vậy là dùng sữa công thức hơn phải không các mẹ?Nhà mình các mẹ dùng của hãng nào vậy?

11. Lavieee

Lavieee Bắt đầu nổi tiếng

Tớ cũng nghe nói không nên dùng mama sữa non đâu vì con sẽ đi tiểu vàng, bs sẽ nhầm là con bị thận, khó theo dõi. Nhưng mà sữa công thức nào tốt cho con nhỉ?các mẹ kinh nghiệm cho biết đi. Tớ ngửi similac đã thấy kinh rồi, cứ tanh tanh kiểu gì í

12. famtran

famtran XáchtaytừMỹ:01993.29 2.889

theo kinh nghiệm của mình, cho bé uống sữa ngoài bằng thìa để sau mẹ có sữa bé sẽ chịu bú. như mình 6 ngày nằm viện, bị truyền máu, đạm tê hết tay ko buồn bằng việc bé chẳng chịu ti giờ hầu như bú ngoài còn đâu mình vắt ra bình cho bé

13. Nhi-Anh

Nhi-Anh Thành viên chính thức

Nếu mẹ nào ít sữa thì nên cho con thêm 1 thìa sữa non/1 ngày pha vào sua công thức cũng đc mà pha riêng cùng với 30ml nuóc cũng đc. Sẽ tăng cường cả hệ miễn dịch cho con nữa đó. Em đang cho bé nhà em uống, trộm vía từ hồi ăn thêm sữa non bé háu ăn lắm.

14. Nhi-Anh

Nhi-Anh Thành viên chính thức

Nếu mẹ nó có điều kiện thì mua gallia cho con uống, sữa đấy là tốt cho tiêu hóa lắm, lại ko sợ tăng cân quá dẫn đến béo phì.

15. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Đúng ra thì bác sĩ ko bắt mua sữa nọ sữa kia đâu, người bắt là những chị điều dưỡng y tá ấy, giới thiệu rồi khuyên bảo rất nhiệt tình cả sữa cho mẹ cho con, chỉ tường tận mua ở quầy nọ quầy kia ngay trong căng tin BV. Nếu mẹ nào trót chuẩn bị rồi hoặc cố tình ko nghe theo thì phải biết đấy...

16. ShopDieuAnh

ShopDieuAnh Bắt đầu tích cực

Tại các hãng sữa đầu tư cho các BV phụ sản nhiều nên các bsĩ tiếp thị ấy mà. Tuy nhiên nếu mẹ nào sinh thường thì bsĩ k cho mang sữa bột vào mà khuyến khích bú mẹ. Nh theo e các mẹ cũng nên mua 1 họp sẵn phòng thủ vì có mẹ sữa chưa về ngay. Cũng còn do tuyến sữa của từng người đấy ạ, có mẹ nửa tiếng sau có sữa ngay, có mẹ ăn uống đủ thứ, mẹo đủ kiểu mà vẫn k có sữa. Các mẹ cứ mua sữa công thức cho trẻ 0-6 tháng, nếu ai sinh non thì có sữa dành cho trẻ thiếu tháng đấy. Còn sữa non thì chỉ cho bé dùng 3g/ ngày thôi, để tăng miễn dịch và sức đề kháng chứ k đc uống nhiều đâu, bé sẽ k hấp thu đc. Mà bé nào chỉ bú mẹ thì cũng không cần thiết dùng sữa non vì sữa mẹ giúp bé miễn dịch rất tốt rồi. Ngoài 6 tháng hệ miễn dịch của bé bắt đầu kém dần, các mẹ cẩn thận thì cho bé dùng thêm sữa non cũng đc nh cũng phải theo chỉ định đấy ạ.

17. ttkh

ttkh Thành viên đạt chuẩn

sữa non tốt nhất nên cho con dùng chính là sữa mẹ . khi mới sinh bé , dù sữa chưa về , mẹ cũng có 1 ít sữa non . hãy cho bé bú càng sớm càng tốt để tận dụng từng chút sữa non đó . không có sản phẩm nào tốt hơn , phù hợp với con bạn hơn chính sữa non của bạn

18. kutin3009

kutin3009 Bắt đầu tích cực

Đúng đúng, tớ đồng ý với bạn này. Các mẹ sinh xong nhớ cho bé bú ngay nhé. Một là cho bé có phản xạ bú. Hai là kích thich tuýen sữa cho sữa mẹ về nhanh.
    Chúc 2 mẹ con khỏe!

19. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Mẹ này nói chí phải, chẳng gì tốt bằng sữa non của mẹ. Mình sinh mổ, mấy tiếng sau là bác sĩ đã yêu cầu cho con ti rồi, mặc dù lúc đó sữa chưa về nhưng vẫn phải cho con mút để kích thích. Thực ra nhu cầu sữa của các bé mới sinh chưa cao nên chỉ cần 1 chút sữa non là đủ năng lượng cho bé rồi. 2 bé nhà mình sinh ở VF, ban đêm y tá trông con cho mẹ nghỉ, nếu mẹ ko vắt sữa ra gửi các cô thì ban đêm các cô cho con uống khoảng 20 - 30ml sữa công thức, ở VF họ dùng sữa Dumex Gold.

20. Syringa

Syringa Thành viên chính thức

Nếu cần cho bé ăn thêm thì mình thấy NAN, Friso và Dumex đều mát và dễ uống cả. Nhưng đừng lạm dụng sữa công thức các mẹ nhé, bé dễ sinh ra thích sữa công thức mà bỏ sữa mẹ đấy.