Nhờ mod chút: Các mẹ lưu ý khi con nhỏ ho có đờm nhé!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi chimishop, 14/11/2012.

1. chimishop

chimishop Thành viên kỳ cựu

Các mẹ đang nuôi con nhỏ ơi, khi các con ho mà đi khám bsi các mẹ đừng lưỡng lự tuân theo đơn bác sĩ nhé vì cứ nghĩ con nhỏ phải dùng kháng sinh. Nhưng thú thật nhiều khi đọc trên mạng thế là cứ nghĩ uống kháng sinh hại con lắm nhiều mẹ thấy con ho có đờm nhưng không cho uống kháng sinh chỉ uông long đờm, mình không biết trường hợp bé này có khỏi không. Con mình 5.5th ho đi xin lá hẹ về cho uống 2 ngày sau đấy thấy ho có đờm, sốt cứ nghĩ là sốt mọc răng nên theo dõi 1 ngày hôm qua đi khám bác sĩ bảo viêm phế quản phải chạy khí dung, buồn ơi là buồn, giờ mỗi lần thấy con ho mà thương ơi là thương. Mình post ngắn gọn lên đây mong mẹ nào đang nuôi con nhỏ thì cố gắng theo dõi và đưa con đi khám sớm để tránh bị như mình nhé.thanks
    Em kể tiếp câu chuyện của em:
    Cháu đã bị viêm phế quản bs vân ở 26 chùa láng ý cho chạy khí dung, ôi e cứ tưởng khí dung là dạng kháng sinh ai dè chỉ là để giãn phế quản, chạy hết 3 ngày trong khi bác cho 4 ngày thì con em sốt , em mang đi khám lại bác sĩ xem chừng vẫn chẩn đoán là viêm phế quản và cho đơn uống kháng sinh rithomax và chạy khí dung tiếp. Em thấy thế nên bảo con cháu hình như có tiếng rít, bs bảo chị làm sao mà nghe được phải có dụng cụ chuyên nghe chứ. Thế là chần chừ một lúc, bs cho đi chụp chụp phổi, xét nghiệm máu thì ôi thôi đã vào phổi. Lúc đó bác chỉ định tiêm, e chỉ dám rớm nước mắt và bực mình không hiểu là đã viêm phế quản tại sao không cho kháng sinh mà cho mỗi kháng viêm, e ức chế mà không nói được, đến lúc trả tiền khám và thuốc là 578k đưa lại cho e 8k, e bảo đây là phần của bác.Bực tức quá , giá mà bác cho con uống kháng sinh ngay thì chắc không chạy vào phổi, mình viết lên đây để mẹ nào đi khám nhớ hỏi kỹ bs từng loại thuốc nhé, mình tin tưởng bà này quá nên chả hỏi lại mà có hỏi bà ý cũng bảo cứ đọc theo đấy mà làm, ức chế kinh khủng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chimishop
    Đang tải...

2. Mayxanhyy

Mayxanhyy Thành viên mới

Ðề: Nhờ mod chút: Các mẹ lưu ý khi con nhỏ ho có đờm nhé!

Me nó ơi, con tớ cũng thấy có đờm nhưng ko ho, ko sốt trộm vía nhưng cũng như mẹ nó tớ chưa đưa con did khám HIc tình hình này chắc mai cho con did khám thui

3. holanhuong

holanhuong tổng thanh lý 0936012000

đúng đấy trước em cứ nghe mọi người kêu cho uống thuốc bằng thảo dược!con ho hen suốt 2 tuần ko khỏi thế là giờ bị viêm phế quản rồi!mỗi lần đổi trời con lại ho!suốt ngày chạy khí dung thuơng lắm! em rút kinh nghiệm là khi bị viêm thì cần uống kháng sinh mới khỏi!

4. Tumi_171

Tumi_171 Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy thuôc thảo chỉ có tác dụng tốt với ho khan thôi.

5. meodangyeu

meodangyeu Mẹ yêu Tom nhất trên đời!

Ku nhà em cũng ho có nhiều đờm 2 hôm nay. Hôm qua em cho đi khám, về uống thuốc trộm vía hôm nay đỡ hẳn rùi. Nói chung thuốc tây nó hại người thật nhưng nhanh khỏi. Chứ để con ho sốt ruột lắm ạ

6. pe_iu

pe_iu Thành viên tích cực

trời bé nhà mình đang bị ho có đờm, thế này phải đưa đi khám thuii:((( thương con ghê cơ:(

7. Cecilia

Cecilia Thành viên rất tích cực

Mọi trường hợp phải đi khám bác sỹ các mẹ nhé, trẻ con nó biến chứng nhanh lắm, đừng chủ quan với sức khỏe con mình

8. haanhthu

haanhthu Thành viên rất tích cực

mình cũng thế đây. hồi con mấy tháng mỗi lần ho lại lọ mọ mật ong, đường phèn chưng lá nọ lá kia nhưng chả khỏi. Lại có bà chị chồng chỉ thích làm mẹ ngta, cháu ho, mình thì đi vắng cứ đè ra cho uống cảm trẻ với mật ong j j đấy, có khỏi đâu. uống mấy ngày ko đi khám thế là bị viêm phổi, uống ks mấy ngày là tịt. nói chung là tránh cũng ko được các mẹ ạ.

9. Vung iu

Vung iu Sữa Bỉm rẻ nhất

nói đến ho lại buồn, con minh bị sốt mọc răng xong lại bị viêm họng, ho xuất chẳng ăn được gì. mình đang cho bé uống thuốc theo bác sĩ nhưng không biết có đỡ không?

10. lan.hoa05

lan.hoa05 Bắt đầu nổi tiếng

Đợt con mình 4 tháng, cũng bị ho , nhưng mình sợ không dám cho uống thuốc. Cho uống lá đủ thứ ko thuyên giảm, khi nặng hơn thì mới mua được siro prospan cho uống, nhưng không thành công. Sau 1 tuần ho có đờm, mình mới cho con đi khám, trộm vía, bsi bảo gần viêm phế quản rùi. Bác sĩ cho 5 liều kháng sinh, khỏi hẳn. trộm vía ngàn lần.

Từ các lần sau, con hắt hơi xổ mũi đến ngày thứ 2 là mình cho uống siro tiffi luôn, bị chớm ho khan phát cho uống siro prospan và chanh đào mật ong xen kẽ==> trộm vía, đến ngày thứ 3 có dấu hiệu giảm và khỏi dần.(từ 4 tháng -7 tháng, con e bị 3 lần và e đều làm như thế này rùi.)

Nếu con ho có đờm 3 ngày mà không khỏi thì đưa đi khám bác sĩ luôn.

Trong thời gian mà con ho , sốt , kiêng tắm các mẹ nhé. Em chỉ thay quần áo, ko lau người luôn, chỉ rửa mặt thui, vì lau người còn lạnh hơn tắm ý.

Mong các bé luôn khỏe, chứ ốm khổ thân lắm.

11. lan.hoa05

Chị chồng mình dạy, con mà bị viêm họng thì cho con bú là liều thuốc tốt nhất để nhanh khỏi.

Trời ơi, con gái 7 tháng rùi chưa nhú cái răng nào, khi nào mọc răng thì ko biết sẽ thế nào, đã còi, lười ăn sữa mà còn mọc răng thì khổ đây. Cầu mong cho con gái ko sốt, sốt nặng thì chít.

12. sadmoon1938

sadmoon1938 Bắt đầu nổi tiếng

Con mình tuần vừa rồi ho có đờm, cho uống autusin (chả nhớ viết đúng chưa) thì giảm ho nhưng 2 hôm nay lại có biểu hiện sốt nhẹ, cho đi khám ở viện nhi bác sĩ chưa cho uống kháng sinh, nhưng con vẫn sốt nhẹ lại,quấy khóc, không ăn được gì, chỉ lo con bị viêm phổi hoặc viêm phế quản

13. chimishop

chimishop Thành viên kỳ cựu

trẻ ho vào phế quản rất nhanh , nhắc đến lại thấy buồn.................................

14. happy10-3

happy10-3 Đợi chờ những Mùa Đông...

Con mìh cũng ho cả tuần rồi, mắc đờm ở cổ nên hay trớ lắm, đang đêm tự nhiên con ho một tràng rôi trớ trớ mãi mới ra, còn bị lên mũi nữa kg thở đc, nhìn con gục vào vai mẹ mà thương con lắm cơ. Mà mình mua thuôc họ cho long đờm rồi tiêu đờm mà chả thấy ăn thua, xót hết cả ruột gan

15. halan86

halan86 Thành viên chính thức

Bé nhà mình cũng ho có đờm, nhưng trộm vía không sốt nên mình chỉ cho uống propan kết hợp húng chanh đường phèn ngày 3 lần và uống thêm 2 lần chanh đào mật ong đường phèn 3 ngày sau là giảm hẳn chỉ ho khan nên uống duy trì propan đến lúc khỏi (khoảng 4 ngày tiếp). Lưu ý là buổi sáng sau khi con ngủ dậy các mẹ cố gắng rửa mũi và hút sạch mũi cho con. Con mình làm vậy từ hồi sinh đến giờ là tuổi rưỡi rồi vẫn chưa phải uống kháng sinh.

16. lan.hoa05

Mẹ nó đem đến bsi khám thui, chứ để lâu nguy hiểm lắm ý.

17. lan.hoa05

Em thấy có hiện tượng uống luôn siro ho thì nó sẽ khỏi dần dần, chứ để lâu quá cũng nguy hiểm ạ.

18. meyeuchuoi

meyeuchuoi Thời trang VNXK

Cái đậm đậm không đúng đâu em ơi, kiêng tắm hoàn toàn trong cả thời gian con sốt (vài ngày) thì con khó chịu lắm (nhất là mùa hè), em chịu khó tắm nhanh cho con trong nước có nhiệt độ thấp hơn thân nhiệt con tầm 2 độ là còn giúp con hạ sốt nữa đấy.

lan.hoa05 thích bài này.
  19. baby_bobby

baby_bobby Bắt đầu nổi tiếng

Vào đọc topic này mình lại nhớ tới cu nhà mình mà vẫn thấy choáng các mẹ à. Lên đây chia sẻ cho các mẹ

Hồi cu nhà mình được 2 tháng thì bị ho (không ho liên tục, nhưng tiếng ho nghe nặng lắm). Đứa thứ 2 rồi nhưng mình vẫn chủ quan, chỉ cho uống quất + mật ong + đường phèn, sau 1 ngày gì đó lại cho uống mấy thứ thuốc khác (dạng nhẹ thôi). K thấy con đỡ ho. Sau 2 ngày thì con quấy khóc, dỗ mãi chả được (KHI CON QUẤY KHÓC NHIỀU CÁC MẸ CỰC KỲ PHẢI ĐỂ Ý NHÉ). Mình mệt quá, k dỗ nữa. Một lúc sau con k khóc nữa. Sáng hôm sau con khản đặc tiếng luôn. (Hic. Cứ nghĩ tới mà thương con, trách mình). Cho con bú mà mình thấy lạ là con bú một chút lại nhả ra kêu khóc, rồi lại bú một chút lại nhả ra kêu (bình thường con đói là kêu toáng lên và bú một hồi đấy). (SAU NÀY MÌNH MỚI NGHĨ RA VÌ SAO CON BÚ KIỂU THẾ VÀ QUẤY KHÓC: chắc chắn là con khó thở vì bị đờm nhiều tràn xuống phổi. Trẻ còn bé thì chỉ biết thở bằng mũi, nên khi bú trẻ sẽ không thở được --> dẫn tới tình trạng bú - nhả - bú - nhả rồi khóc quấy)

ĐIỀU ĐẶC BIỆT LƯU Ý. Sau hôm con bị khản tiếng. Mình thấy con mình có rất nhiều bọt ở miệng. BỌT NÀY CHÍNH LÀ ĐỜM CÁC MẸ Ạ. Vì con có nhiều đờm quá (mà trẻ thì k biết khạc hay nhổ đờm như người lớn) nên đờm tràn xuống phổi, cuống họng, miệng. Tình trạng như lúc này đã là khá nặng rồi các mẹ nhé. SAU ĐẤY CON BỎ BÚ (Với trường hợp bỏ bú thì thường bác sỹ sẽ cho nhập viện)

thứ 7 Hai VC liền đưa con tới BV. Mình trình bày triệu chứng với bác sỹ, có bảo cháu bị bỏ bú. BS khám (sau này gặp lại ông này mới biết là tiến sỹ đấy. Ông này hay khám ở phòng 6, tên là Dự thì phải) --> kê đơn (gồm 4 loại: Ospan, cenepone, và 2 loại nữa mình k nhớ) --> cho về --> con uống 2,3 liều rồi mà k đỡ, càng nặng thêm. VÀ Chủ nhật hai VC lại CHO CON VÀO VIÊN KHÁM. BS nhìn mặt phát ngay một câu: SUY HÔ HẤP, ĐƯA NGAY SANG PHÒNG CẤP CỨU (mình rụng rời tay chân các mẹ ạ).

thế là con mình nhập viên ngay hôm đó. KẾT QUẢ: BS Duy ở khoa CC báo: CON MÌNH LÀ CA NẶNG NHẤT TRONG NGÀY HÔM ĐÓ. bs Duy còn bảo sẽ cố gắng để cháu không phải THỞ BẰNG MÁY. Nhưng cuối cùng, con mình vào khoa nặng nhất của BV (Khoa HỒI SỨC CẤP CỨU) và thở bằng máy.
    Trộm vía con mình chỉ thở mất 1,5 ngày là thoát máy --> thở ôxy chụp --> thở ôxy ngọng --> tập thở --> thở bình thường --> ra viện.
    Nói thêm cho các mẹ biết nhé. Chỉ mong là đừng có bé nào vào khoa này. Chứ vào rồi mới biết là 6/10 ca là k có hy vọng :( :( . Nhiều bé ở trong đó mấy tháng trời vẫn k thoát nổi máy. Nhất là những bé sinh nhẹ cân. Khổ lắm. (Trộm vía con mình lúc sinh được 3,8kg đấy). Bác điều dưỡng trong đó còn mắng mình là: con thì to đùng mà 2 tháng đã phải nhập viện cc. Hic. ==> Kết luận cho đoạn này: CÁC MẸ ĐANG MANG BẦU HOẶC SẮP MANG BẦU THÌ CỐ GẮNG MÀ BỒI DƯỠNG CON CHO TỐT, CON TO K ĐẺ THƯỜNG ĐƯỢC THÌ ĐẺ MỔ. MIỄN SAO CON ĐỪNG NHẸ CÂN QUÁ SẼ KHÔNG CÓ SỨC CHỐNG CHỌI VỚI BỆNH TẬT ĐÂU NẾU NHỠ CHẲNG MAY MÀ PHẢI VÀO BV Ý).

TIẾP ĐẾN. Lúc ra viện, bs kê cho có 2 loại thuốc (Solmux và vitamin d3 aquadetrim) (chắc lúc mình về cho bs k nhiều - 1tr nên bs k dặn dò cụ tỷ và kê đơn sơ sài. Sau này đi khám lại bs khám lại hỏi thế sao bs k kê kháng sinh cho à. Hic.). CON VỀ UỐNG K ĐỠ. VẪN HO + KHÒ KHÈ. Uống EXOMUC để gây ho + long đờm. Con ho nhiều sốt ruột ==> lại đi khám ==> kê đơn ==> uống k đỡ ==> lại đi khám.

Lần khám dứt điểm gần đây nhất. Mình gặp lại ông BS cũ (tên là Dư gì đấy khám thay cho bs Loan đi họp). Lúc bế con vào, mình nói luôn là lần trước bs khám cho con em, nhưng k cho nhập viện ngay để đến ngày hôm sau cháu phải nhập viện trong tình trạng nặng nhất ngày hôm đó. (Ông bs này có quan điểm là hạn chế cho nhập viện vì sợ trẻ sẽ lây chéo bệnh của nhau). BS k nói gì và kê đơn cho con mình. Mình chạy ra cửa đăng ký kêu y tá: Sao lần trước mình khám bs Loan, lần này theo hẹn của bs Loan mà lại là bs Dự khám. Y tá bảo mình là bs Loan đi họp, nên bs Dự khám thay. Mình bảo là cho mình khám bs khác (y tá bảo mình: bs Dự là Tiến sỹ mà chị k yên tâm à). Mình bảo lần trước nếu bs cho con em nhập viện ngay thì cháu đã k phải vào khoa nặng nhất của BV. Thấy mình làm căng nên y tá bảo mình: Vậy chị vào khám bs Trưởng khoa.

Sau đó con mình về và uống thuốc theo đơn của bs Trưởng khoa (mình nhớ thuốc có 3 loại: OSpan + thuốc canxi (thấy bs nói nhiều khi trẻ khò khè còn do thiếu canxi) + thuốc kháng sinh (để hết khò khè))

Tuần đầu tiên, mình cho con uống không đủ liều theo bs dặn nên bệnh vẫn dai dẳng k khỏi. Sau đó mình cho uống đúng liều và đúng giờ. trộm vía 1 tuần sau thì con mình hết ho và hết khò khè

==> các mẹ đã đi khám và cho con uống theo đơn của bs thì nhớ CHO UỐNG ĐỦ LIỀU QUY ĐỊNH VÀ ĐÚNG GIỜ nhé.

p/s. Những bé mà hơi bụ bụ, mập mập là hay bị viêm phế quản phổi lắm. Hôm gặp bs trưởng khoa, bs còn nói vui: TÔI LÀ TÔI SỢ NHỮNG ĐỨA BỤ BỤ LẮM ĐẤY. :) )

batgioi thích bài này.
  20. anhbob

anhbob Bắt đầu nổi tiếng

Hic, chắc là các mẹ mới có con lần đầu nên vẫn còn bỡ ngỡ. Đến bé thứ 2 sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn. Đúng là khi bé mới ho, hắt hơi sổ mũi thì nên cho uống quất, lá húng chanh hấp mật ong (chống chỉ định cho bé dưới 1 tuổi do ko nên dùng mật ong, có thể thay băng đường phèn), rồi chanh đào... hoặc tiffy, ameflu. NHưng phải để ý rất kỹ nếu tiếng ho nặng hơn, có giọng đờm thì nên cho đi khám ngay để uống kháng sinh vì nếu ko thì sẽ nặng lên rất nhanh và từ viêm họng sang viêm phế quản rồi viêm phổi là cực nhanh.
    Đương nhiên kháng sinh thì ko tốt nhưng khi cần vẫn phải dùng nên các mẹ đừng ngại. Sau đợt kháng sinh phải bổ sung men tiêu hóa cho con trong khoảng 1 tuần rồi tiếp đó là các loại thuốc bổ, men vi sinh... để tăng sức đề kháng.
    Nói chung là mỗi bé một cơ địa nên mẹ phải rất nhạy cảm. Còn việc cho con bú nhanh khỏi thì mình ko biết vì con mình cả hai ku đều bú mẹ hoàn toàn ko ăn tí sữa ngoài nào mà vẫn viêm họng, phế quản dài dài.