Tránh thai bằng que cấy sau sinh. Các mẹ đã biết đến biện pháp này chưa?

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi Ice_Lion, 8/11/2012.

1. ước vọng mùa xuân

ước vọng mùa xuân Bắt đầu tích cực

Ðề: Tránh thai bằng que cấy sau sinh. Các mẹ đã biết đến biện pháp này chưa?

Nghe nói làm mình cũng ham, nhưng làm thay đổi kinh nguyệt hoặc vô kinh thì cũng sợ, ko biết có thay đổi hoocmôn trong cơ thể ko nhất là khi dùng lâu dài như vậy...

Đang tải...

2. Bonbon08092010

Bonbon08092010 Bắt đầu tích cực

Dánh dấu để sinh xong đi làm.....

3. Ice_Lion

Ice_Lion Tiệm Bánh Kira Kira.

Ðề: Re: Ðề: Tránh thai bằng que cấy sau sinh. Các mẹ đã biết đến biện pháp này chưa?

HIx đúng là thế nhưng ko phải xã nào cũng chịu dùng BCS giống xã bạn đâu với lại ko tránh dc những lúc đang hứng mà lại đi lục tìm BCS để dùng đến lúc đấy thì cảm hứng tụt xuống mắt cá chân rùi :p bạn mình có 1 số kha khá bị dính vì chỉ vì cảm hứng bất chợt mà ko kip dùng BCS í. Mà xã mình ghét dùng BCS vì bảo cảm giác ko thực nhiều lúc nhất định bắt xã dùng thì xã kêu vậy thì thôi :rolleyes:

4. Ice_Lion

Theo mình dc giải thích thì là que cấy giải phóng hocmon tức là làm tăng lượng hocmon lên để ức chế rụng trứng, sau 3 năm thì hết lượng hocmon trong que thì mình bỏ que ra lượng hocmon cơ thể lại trở lại bt nên sẽ có kinh nguyệt lại như cũ và ko ảnh hưởng gì đến khả năng có bầu cả, có chị sau 3 năm dùng bỏ que ra 1 tháng sau là có bầu ngay rồi.

5. Ice_Lion

MÌnh cop các thông tin cụ thể về pp này cho các mẹ tiện ngâm cứu nhé.

Implanon chỉ có một nang, chứa 68mg etonogestrel. Nang thuốc này được cấy vào dưới da, mặt trong của cánh tay không thuận(ví dụ nếu thuận tay phải thì cấy vào tay trái và ngược lại). Sau khi được cấy vào dưới da, lượng nhỏ nội tiết etonogestrel ở nang sẽ giải phóng dần vào cơ thể. Etonogestrel có tác dụng ức chế phóng noãn(sự rụng trứng), làm đặc chất nhầy ở cổ tử cung nhằm giảm khả năng xâm nhập của tinh trùng lên buồng tử cung, làm niêm mạc tử cung kém phát triển không tạo được thuận lợi cho trứng thụ tinh làm tổ. do đó có tác dụng tránh thai.

Ưu điểm của Implanon

Hiệu quả tránh thai cao (99,95%)
    Tác dụng tránh thai kéo dài 3 năm
    Dễ cấy, dễ rút
    Có hiệu quả tránh thai ngay 24 giờ sau cấy
    Chị em có thể có thai trở lại nhanh chóng sau khi ngưng sử dụng
    Đối tượng sử dụng của Implanon là rất rộng. Các bà mẹ đang cho con bú, phụ nữ trên 40 tuổi, người có u xơ tử cung có thể sử dụng Implanon an toàn.
    Các trường hợp có yếu tố nguy cơ cho tim mạch như hút thuốc lá, béo phì, tiểu đường hay cả bệnh nhân cao huyết áp đều có thể dùng Implanon.
    Chỉ đặt thuốc cấy 1 lần duy nhất, chỉ với 1 que cấy. Không phải uống thuốc mỗi ngày hay phải chuẩn bị trước mỗi lần quan hệ, không ảnh hưởng đến quan hệ tình dục.

Chỉ định: Tất cả phụ nữ trong tuổi sinh đẻ tự nguyện tránh thai bằng phương pháp cấy Implanon dài hạn và có hồi phục.

Chống chỉ định tuyệt đối: đối với phụ nữ:

Có thai hay nghi ngờ có thai
    Đang bị ung thư vú

Chống chỉ định tương đối

Đang bị thuyên tắc tĩnh mạch sâu, thuyên tắc phổi
    Đang bị Lupus ban đỏ hệ thống
    Ra máu âm đạo bất thường chưa rõ nguyên nhân
    Đã từng bị ung thư vú và không có biểu hiện tái phát trong vòng 5 năm
    U gan, xơ gan mất bù có suy giảm chức năng gan trầm trọng
    U phụ thuộc progesteron
    Không tiếp tục sử dụng cho người đã từng bị tai biến mạch máu não hoặc thiếu máu cơ tim.
    Đau nửa đầu
    Dị ưng với các thành phần của thuốc
    Các bà mẹ trẻ cho con dưới 6 tuần tuổi bú
    Đang sử dụng thuốc chống động kinh hay thuốc điều trị lao rifampicin

Thời điểm đặt thuốc cấy:

Ngày 1-5 của chu kỳ kinh tự nhiên
    Ngày thứ 1- ngày 7 sau khi uống viên thuốc có nội tiết kết hợp cuối cùng
    Thuốc tiêm, uống viên tránh thai chỉ có progestin cấy bất cứ lúc nào
    Sau sảy thai 3 tháng đầu cấy ngay
    Sau sinh từ ngày 21-28 sau sinh

Một số tác dụng phụ có thể gặp:

Rối loạn kinh nguyệt.
    Vô kinh: Sau 1 năm sử dụng Implanon, chị em phụ nữ có thể gặp tình trạng vô kinh. Tùy theo quan niệm của mỗi người mà đây có thể là ưu điểm hay là nhược điểm của que cấy này. Đối với một số người thì việc không ra máu kinh hàng tháng của một phụ nữ là chuyện “bất thường”, không hợp với tự nhiên. Nhưng thực ra giai đoạn vô kinh này không phải là bệnh lý và máu kinh không hề tích tụ trong cơ thể. Nếu một phụ nữ ra máu ít hay không ra máu kinh thì điều này có lợi cho sức khỏe, ngăn ngừa tình trạng thiếu máu thiếu sắt hay gặp ở phụ nữ hay không hạn chế họ trong các hoạt động vui chơi. Do đó không nên xem vấn đề này là một bất lợi khi cân nhắc sử dụng Implanon.
    Ra máu thấm giọt hoặc kinh nguyệt không đều. Ở nhiều chị em, tình trạng này sẽ hết sau vài tháng sử dụng
    Ra máu quá nhiều (gấp đôi bình thường, kéo dài từ 8 ngày trở lên)
    Tăng cân, mụn trứng cá, nhức đầu, đau căng ngưc, chóng mặt buồn nôn. Các triệu chứng này thường thoáng qua và giảm đi theo thời gian.

6. chipaoe

chipaoe Thành viên kỳ cựu

Tớ cũng định đẻ xong là cấy cái này.Vì chị bạn cùng công ty cấy cũng thấy bảo ổn.
    Dưng mà tùy ng sẽ có tác dụng phụ khác nhau.Chị bạn tớ bị lên mụn và tắt kinh luôn.Ko biết với tớ thì ntn.
    Tập 1 đẻ xong 2 năm (cai sữa) tớ mới có kinh lại.
    Tập 2 thì chưa biết ntn.Có kinh lại rồi tớ mới đi cấy.

7. Ice_Lion

Tớ thì chỉ bị mỗi tháng đầu tiên ra nhiều và lâu sau đó thì vô kinh luôn ko bị mụn hay bị tăng cân hay cái gì cả. Nhưng tớ thấy cái vụ vô kinh thì khá là thoải mái vì hàng tháng ko còn lo ngay ngáy khi đến ngày nữa.

8. GiaNhi0507

GiaNhi0507 Thành viên nổi tiếng

Mình cũng quan tâm, nhưng mà cho mình hỏi cấy cái ấy xong là hàng tháng mình k đi tháng nữa à, ôi giời ơi e đẻ con xong đầy tháng đi luôn, bây giờ cứ đến tháng là đi nhiều kinh khủng, đau sống đau chết, huhu

9. Ice_Lion

Ðề: Re: Tránh thai bằng que cấy sau sinh. Các mẹ đã biết đến biện pháp này chưa?

Mỗi ng mỗi khác mẹ nó ạ nhưng đa số sau khi dùng thì đều hết kinh hoặc nếu có thì rất ít. Như mình thì tháng đầu tiên sau khi sử dụng thì vẫn bị có lẽ là để đẩy hết ra ngoài 1 lần nên bị nhiều và lâu hơn bt nhưng từ tháng thứ 2 trở đi thì mình ko bị nữa. Nhẹ nhàng luôn ko bị thì ko bi đau bụng nữa.

10. mecubinbo

mecubinbo Thành viên đạt chuẩn

Ối giời! thế này thì cũng sợ lắm các mẹ ạ. Em đọc trên 1 tờ báo em copy lại cho các mẹ tham khảo thêm nhé!
    "Que cấy tránh thai là dạng que có chứa nội tiết cấy dưới da nên đòi hỏi phải thực hiện đúng kỹ thuật. Đã có hai trường hợp thực hiện “chui” không đúng kỹ thuật nên khi muốn có thai trở lại đã không tìm thấy que để rút ra. “Hai trường hợp này do cấy quá sâu nên trong quá trình lao động, que cấy “lẩn” sang vị trí khác cho nên phải chờ đến khi que hết tác dụng (que có thời hạn 3 năm nhưng hết hoàn toàn tác dụng phải sau 4 - 5 năm)”

Như vậy cũng chả biết đường nào mà lần!

11. huynhtrucvy

huynhtrucvy Bắt đầu nổi tiếng

Bà chị làm cùng cty em cũng dùng biện pháp này. Trong thời gian dùng thì Vô Kinh. Nghe nói là trứng vẫn rụng nhưng niêm mạc k dày lên nên k có kinh.... Không biết đúng k nữa

12. Ice_Lion

13. Ice_Lion

Etonogestrel có tác dụng ức chế phóng noãn(sự rụng trứng), làm đặc chất nhầy ở cổ tử cung nhằm giảm khả năng xâm nhập của tinh trùng lên buồng tử cung, làm niêm mạc tử cung kém phát triển không tạo được thuận lợi cho trứng thụ tinh làm tổ. do đó có tác dụng tránh thai.

Cơ chế hoạt động của que cấy cơ bản là như thế bạn ạ.

14. mekemzai

mekemzai shoptieudung.com

. Mình thì nghe thấy bảo cái gì cũng có tác dụng phụ, có mẹ thì ko hợp lại phải làm thủ thuật tháo ra ý, có mẹ thấy bảo bị giảm ham muốn nữa, chả biết thế nào nữa, giống như thuốc tránh thai ý, ai hợp thì ko sao, ai ko hợp thì phải dừng uống, cấy vào người rồi ko hợp thì phải tháo ra, phụ nữ khổ thật đấy, xong nhiệm vụ rồi còn phải lo tránh thai nữa, hic

mecubinbo thích bài này.
  15. thienthanminhchau

thienthanminhchau Thành viên nổi tiếng

tui huyết áp thấp và tiền đình không biết dùng có vấn đề gì ko kẻo quay lơ ra thì chết

16. Ice_Lion

Đây mẹ nó tham khảo nhá.

Chống chỉ định tuyệt đối: đối với phụ nữ:

Có thai hay nghi ngờ có thai
    Đang bị ung thư vú

Chống chỉ định tương đối

Đang bị thuyên tắc tĩnh mạch sâu, thuyên tắc phổi
    Đang bị Lupus ban đỏ hệ thống
    Ra máu âm đạo bất thường chưa rõ nguyên nhân
    Đã từng bị ung thư vú và không có biểu hiện tái phát trong vòng 5 năm
    U gan, xơ gan mất bù có suy giảm chức năng gan trầm trọng
    U phụ thuộc progesteron
    Không tiếp tục sử dụng cho người đã từng bị tai biến mạch máu não hoặc thiếu máu cơ tim.
    Đau nửa đầu
    Dị ưng với các thành phần của thuốc
    Các bà mẹ trẻ cho con dưới 6 tuần tuổi bú
    Đang sử dụng thuốc chống động kinh hay thuốc điều trị lao rifampicin

17. Tuyet Trang

Tuyet Trang Bắt đầu nổi tiếng

Đánh dấu, chưa biết dùng biện pháp gì cho phù hợp cả....

18. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

hic cái gì cũng có tác dụng phụ cả, bà chị mình đặt vòng ko hợp nên bị chảy máu và khi tháo ra thì gầy hẳn đi, đâm ra mình cũng đang tìm bp tốt khác

19. Ice_Lion

Mình ngày trc dùng thuốc tránh thai hàng ngày cũng bị tăng cân, dừng thuốc cũng ko thể xuống cân dc nữa, mà dùng thuốc cứ phải uống đúng giờ mình thì lại hay quên nên mới nghiên cứu các biện pháp khác cuối cùng chốt ở biện pháp cấy que vì thấy hợp lí với mình nhất.

20. chipaoe

chipaoe Thành viên kỳ cựu

Cái gì cũng có tác dụng phụ .Hên xui thôi.Nhưng tớ thấy cách nàu văn minh và nhẹ nhàng.Tớ thấy rm họ tớ bên Đức dùng lâu lắm rồi.